:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

รบกวนถามเรื่อง การดึงสูตร ครับผม

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
ittiphol
Member
Member

รบกวนถามเรื่อง การดึงสูตร ครับผม

Post by ittiphol »

เช่น A2 ใส่สูตรไว้ =A1+5 มันจะได้ 5
คือผมใช้ค้นหาค่า (ถ้ามีสูตรแบบนี้หลายอัน) แต่ไม่เอาค่าผล แต่จะเอาสูตรมันยังไงครับ พอผมทำ
B1 =A2 มันก็จะเอาค่า 5 มา ผมอยากให้ B1 เป็นสูตรเหมือน A2 ครับผม

รบกวนด้วยครับ หาทางทั้งวันเลยครับผม :oops:
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: รบกวนถามเรื่อง การดึงสูตร ครับผม

Post by snasui »

:D การให้แสดงผลเป็นสูตรจากการอ้างอิงเซลล์ใด ๆ มาสามารถใช้ VBA เข้ามาช่วยครับ ไม่เช่นนั้นจะทำหลายขั้นตอน ลองดูตามไฟล์แนบครับผมเขียนฟังก์ชั่นมาเป็นตัวอย่างให้แล้วด้วย Code ตามด้านล่าง

Code: Select all

Function FORMULATEXT$(Range As Range)
FORMULATEXT = Range.Formula
End Function
จากนั้นนำไปใช้ในเซลล์โดยการเขียนสูตร

=Formulatext(A1)

Enter เมื่อต้องการแสดงผลเป็นข้อความสูตรแทนค่าของ A1
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
ittiphol
Member
Member

Re: รบกวนถามเรื่อง การดึงสูตร ครับผม

ขอบคุณมากเลยครับผม ถ้าผมใช้คำสั่ง vlookup ให้หาสูตรออกมา มันมีหลายสูตร จะทำยังไงให้เอา
ค่าสูตร =formulatext มาใช้งานได้ครับ เพราะมันแค่แสดงรูปแบบสูตรเฉยๆอะครับผม

มันเป็นสูตรให้เห็นจริง แต่จะให้มันมาใช้ยังไงได้ครับ รบกวนด้วยนะครับผม :flw:
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ช่วยแนบไฟล์ตัวอย่างมา พร้อมทำคำตอบที่ต้องการมาสักสี่ห้าบรรทัดครับ จะได้เห็นว่าข้อมูลเป็นอย่างไร ต้องการคำตอบเป็นอย่างไร :P
ittiphol
Member
Member

บอกตรงๆว่า ผมใช้ VBA ไม่เป็นครับ เลยส่งไฟล์ พร้อมรายละเอียดคร่าวๆมาครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:lol: ลืมตัวอย่างคำตอบมาหรือเปล่าครับ ผมอ่านแล้วไม่กระจ่างว่าต้องการคำตอบเป็นอย่างไร

จากด้านล่าง
ปัญหาผมคือ ค้นหาข้อมูล Aชีท1 แล้วมาใช้สูตร B ชีท1
มันแสดงค่าเลย ผมต้องการสูตรจากตรงนั้นมาครับ เพื่อมาคิดคะแนน
ในชีท2 ขอบคุณครับ
A น่าจะหมายถึงคอลัมน์ A, B น่าจะหมายถึงคอลัมน์ B การอ้างอิงใน Excel จะมีคอลัมน์และบรรทัดครับ ถ้าเขียนเป็น A1 หมายถึงเซลล์ A1

หากต้องการให้สูตรในคอลัมน์ B ของ Sheet1 แสดงเป็นสูตรให้ลองตามนี้ครับ
1. ไปที่ Sheet1 > คลุม B1:B8
2. กดแป้น Ctrl+H > ช่องบนคีย์ =IF, ช่องล่างคีย์ '=IF
3. กดแป้น Replace All

ผลคือสูตรจะกลายเป็นข้อความแทนผลลัพธ์จากสูตรครับ
ittiphol
Member
Member

ตัวอย่างคำตอบเช่น ชีท2 คือกระดาษคำถาม
ให้ผู้เล่น ตอบ 1 หรือ 2 ในคอลัม G1 ถึง G10 แล้วจะให้โปรแกรม คำนวณคะแนน ออกมาเองครับ โดยที่ว่า อิงสูตร จาก ชีท1 หมายถึง ชีท2 คอลัมE ตรงกับ ชีท1 คอลัม A อันไหน ก็เอาสูตร คอลัม B แถวเดียวกันมาใช้ครับ (จากชีท1)

เช่นว่า ผมตอบ G3 ชีท2 ว่า2

ก็ให้โปรแกรมหาว่า E3(รักนะ) ตรงกับ A1 ในชีท1 ถึงใช้สูตร B1 ในชีท1 สูตรนี้ก็จะมาแสดงที่ A3 ในชีท2 แต่เดิมมันไม่ขึ้นเป็นสูตร มันขึ้นเป็นค่าคำตอบของชีท1มาเลย ซึ่งผมต้องการเอาสูตรจากชีท1 มาใช้ ในชีท2 ครับ
ittiphol
Member
Member

ขอโทษครับ ผมใส่ผิด จริงๆ ชีท2 คอลัม I จะต้องมีข้อมูลคะแนน ทุกแถวครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ลองดูตามไฟล์แนบว่าใช่ที่ต้องการหรือไม่ครับ

ผมเขียนฟังก์ชั่น VBA ให้แสดงสูตรไว้ใน Sheet1 คอลัมน์ C แล้วให้ Sheet2 คอลัมน์ A ดึงเอาค่านี้ไปใช้

หากยังไม่เคยใช้ Macro ให้กำหนดการใช้งาน Macro ตาม Link ด้านล่าง ก่อนที่จะเปิดไฟล์นี้

http://www.snasui.com/viewtopic.php?p=2 ... e2cf#p2680
ittiphol
Member
Member

ตามที่ส่งมา จะเป็น สูตร แต่มาในรูป text ครับ

เจตนาผมคือ อยากเอาสูตร คอลัมB ชีท1 มาใช้ใน คอลัมB ในชีท2 โดยที่ว่าสูตรจะเอามาแค่ในแถวที่มีข้อความตรงกันครับ

รบกวนสุดๆ ขอบคุณมากครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:lol: ส่งไฟล์ที่มีตัวอย่างคำตอบที่ต้องการมาด้วยครับ จะได้เห็นว่าตัวอย่างคำตอบที่ข้อความตรงกันเป็นอย่างไร ที่ข้อความไม่ตรงกันเป็นอย่างไร จะได้เข้าใจตรงกันครับ ไม่งั้นถามตอบกันไปจนถึงเดือนหน้าก็คงไม่ได้คำตอบครับ :lol:
ittiphol
Member
Member

นี่เลยครับ กระจ่างชัวร์ ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ผมดูแล้วไม่ใช่เป็นการดึงสูตรมาใช้ครับ ถ้าดึงสูตรมาใช้สูตรต้องเขียนเหมือนกันเป๊ะ แต่นี่สูตรเปลี่ยนไปตามบรรทัดของ Sheet2

ปกติแล้ว Excel ไม่มีฟังก์ชั่นในการดึงสูตรในเซลล์อื่นแล้วให้แสดงเป็นสูตรเหมือนต้นแหล่ง หากจะให้เป็นสูตรก็ต้องเขียนในเซลล์ปัจจุบันตามแต่ว่าจะต้องการผลลัพธ์เป็นแบบไหน ยกเว้นว่าเขียน VBA ขึ้นมาใช้ซึ่งผมดูแล้วคงไม่ต้องใช้ VBA เพราะจะซับซ้อนเกินความจำเป็น หากปรับปรุงแก้ไขเองไม่ได้แล้วจะยิ่งลำบาก

ผมสังเกตว่าแต่ละสูตรในคอลัมน์ B ของ Sheet2 ค่าที่นำมาบวกด้านหลังสุดของสูตรมีค่าผันแปรไปตามค่าในคอลัมน์ A:B ของ Sheet1 ผมจึงใช้สูตร Vlookup ช่วยดึงค่าคอลัมน์ B ของ Sheet1 เข้ามาบวกให้

ลองดูตามไฟล์แนบครับ :P
ittiphol
Member
Member

กำลังมึนหัวติ้วๆครับ สงสัยต้องหาทางใหม่ เพราะว่า สูตรจริงๆ ค่าไม่คงตัวครับ +บ้าง -บ้าง มากกว่าเท่านั้นเท่านี้บ้าง

ขอข้ามเรื่องเดิมนิดนึงครับ ตอนนี้อยากรู้ว่า เราสามารถฝังสูตรไว้ แต่ให้แสดงผล ในคอลัม เป็นอีกแบบได้เปล่าครับ เช่น รักนะ เป็นแค่เท็ก ขึ้นโชว์หน้าจอ แต่ในนั้นมีสูตรคำนวณอยู่

ซ่อนอยู่ในคอลัม ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

ittiphol wrote:กำลังมึนหัวติ้วๆครับ สงสัยต้องหาทางใหม่ เพราะว่า สูตรจริงๆ ค่าไม่คงตัวครับ +บ้าง -บ้าง มากกว่าเท่านั้นเท่านี้บ้าง
ถ้าเช่นนั้นต้องหาเงื่อนไขมาประกอบครับ การบวก การลบด้วยค่าใด ๆ เนื่องจากเหตุใด เขียนเงื่อนไขพวกนี้ขึ้นมาให้ครบก็สามารถนำสูตรมาช่วยได้ครับ
ittiphol wrote:ขอข้ามเรื่องเดิมนิดนึงครับ ตอนนี้อยากรู้ว่า เราสามารถฝังสูตรไว้ แต่ให้แสดงผล ในคอลัม เป็นอีกแบบได้เปล่าครับ เช่น รักนะ เป็นแค่เท็ก ขึ้นโชว์หน้าจอ แต่ในนั้นมีสูตรคำนวณอยู่ ซ่อนอยู่ในคอลัม ขอบคุณครับ
สามารถทำได้ด้วยการจัด Format Cells ครับ ลองตามนี้
  • คลุมช่วงข้อมูลที่ต้องการ
  • กดแป้น Ctrl+1 > Custom
  • ช่อง Type: คีย์ ;;;"Show"
ไม่ว่าสูตรในช่วงข้อมูลที่จัด Format ได้ผลลัพธ์เป็นข้อความใดก็จะแสดงคำว่า Show ขึ้นมาแทน หากว่าสูตรแสดงค่าผิดพลาดก็จะแสดงค่าผิดพลาดนั้น หากว่าสูตรให้ผลลัพธ์เป็นตัวเลขก็จะแสดงค่าว่าง
ittiphol
Member
Member

อันนี้คืออีกทางออก ซึ่งผมไม่รู้ว่า เอ็กเซลทำได้ไหมครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ตามที่ต้องการนั้น เพื่อให้ง่ายต้องเขียนตัวแปรกำกับให้กับค่าแต่ละตัวแล้วค่อย Lookup มาใช้ ไม่เช่นนั้นสูตรจะยาวมาก ลำบากแก่การทำความเข้าใจและการแก้ไขครับ

ทบทวนเรื่องการอ้างอิงสักนิดครับ B6 คือเซลล์ (คอลัมน์ B บรรทัดที่ 6) ไม่ใช่คอลัมน์ B6 ครับ
ittiphol
Member
Member

อันนี้คืองานจริงครับ แต่ปรกติ จะยาวมากๆ ครับ จะลากสูตรที่ใส่ไว้ มาเรียง ก็ยาวเกิน สูตรจะอยู่ในคอลัม A:B ต้องมาคอยก็อบให้ชื่อตรงกัน

ซึ่งเยอะมากๆครับ เลยต้องการหาวิธี ให้ ค้นชื่อให้ตรงกันอัตโนมัติครับ โดยที่สูตรยังทำงานต่อ

ขอบคุณสำหรับ คอลัมB บรรทัดที่ 6 ปรกติเค้าเรียก ช่อง B6 เปล่าครับ กำลังมึนหัวติ้วๆ ครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:lol: :lol: :lol: ต้องขออภัยครับ ผมดูแล้วไม่สามารถที่จะจับ Logic การใช้สูตรได้ จึงไม่สามารถที่จะแนะนำการใช้สูตร หรือแนวทางการหาค่าให้ได้ตามต้องการ คงต้องให้ผู้ที่เข้าใจมาช่วยตอบแล้วครับ

สำหรับ B6 คือ เซลล์ B6 จะเรียกว่า ช่อง B6 หรือ B6 เฉย ๆ ก็เข้าใจได้ครับ แต่จะไม่นิยมเรียกว่าคอลัมน์ B6 หรือ บรรทัด B6
ittiphol
Member
Member

รบกวนสุดท้ายจริงครับ ดูอันนี้ น่าจะเข้าใจครับ ชีท2 ครับ รบกวน สุดๆๆๆๆ จริงๆครับ :shock:
Post Reply