:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ขอคำแนะนำการใส่สีในเซลแบบมีเงื่อนไขค่ะ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
art1
Member
Member

ขอคำแนะนำการใส่สีในเซลแบบมีเงื่อนไขค่ะ

Post by art1 »

ขอความกรุณาเรื่องการใส่สีในเซลให้มีความแตกต่างค่ะ :D
คือเมื่อคีย์ข้อมูลค่าต่างๆ ลงใน A,B,C...แล้ว ก็จะนำเอาค่าของข้อมูลนั้นมาหาผลรวม
เช่น A+B, B+C, A+C,..และอื่นๆ โดยมีเงื่อนไขว่าถ้าผลรวมที่ได้ในเซลใด ตรงกันกับค่าที่ถูกกำหนดไว้ (เป็นเลขตัวเดียวคือแสดงแต่หลักหน่วย) ก็ให้เซลนั้นมีการเปลี่ยนใส่สีให้แตกต่างค่ะ
โดยการหาผลรวมของเซลนั้นดิฉันใช้ =MOD(A1+B1,10) เพื่อให้ได้ผลรวมออกมาเป็นเลขตัวเดียว
เช่น A=8, B=7 ใช้ =MOD(A1+B1,10) ได้ 5 แต่ติดปัญหาคือ ไม่ทราบว่าจะทำให้เซลที่มีผลรวมตรงกันกับค่าที่ถูกกำหนดไว้ มีการเปลี่ยนสีหรือแสดงความแตกต่างได้อย่างไร เพราะเซลที่จะต้องทำมีจำนวนเยอะมาก :flw:
ขอความกรุณาอาจารย์ หรือท่านอื่นๆ ช่วยให้คำชี้แนะ ช่วยเหลือด้วยค่ะ ดิฉันได้ส่งไฟล์แนบมาเป็นตัวอย่างด้วย
ขอบคุณค่ะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: ขอคำแนะนำการใส่สีในเซลแบบมีเงื่อนไขค่ะ

Post by snasui »

:D เนื่องจากผมไม่มีเมนูไทยลองเทียบตามด้านล่างครับ

1. คลุม H2:J16
2. เข้าเมนู Format > Conditional Formatting
3. ช่องแรกเลือก Formula Is > ช่องถัดมาคีย์ =H2=E2
4. คลิกปุ่ม Format > กำหนดรูปแบบใด ๆ ตามต้องการ ไม่ว่าจะใส่สี ตีเส้น ฯลฯ > OK > OK
art1
Member
Member

Re: ขอคำแนะนำการใส่สีในเซลแบบมีเงื่อนไขค่ะ

:D ขอบคุณอาจารย์เป็นอย่างมากค่ะที่กรุณาช่วยชี้แนะ
ทดลองทำตามแล้วปรากฏว่ายังไม่ได้ผลตามที่ต้องการค่ะ จากที่อาจารย์แนะนำให้ใช้ Formula is ใน Conditional Formatting > =H2=E2
คือผลที่ออกาไม่ตรงกับค่าที่ถูกตั้งไว้ อาจจะเป็นเพราะว่า ใน E2 เป็นการคีย์ตัวเลขข้อมูลเฉยๆ ไม่ใช่ผลรวมที่ได้จากการใช้สูตรรึเปล่าคะ (ข้อกำหนดใน E, F, G เป็นข้อมูลที่คีย์ใส่เฉยๆ ค่ะ)
ยังไงรบกวนขอคำแนะนำอีกครั้งนะคะ ดิฉันได้ส่งไฟล์.xls มาให้พิจารณาด้วยค่ะ
อีกวิธีดิฉันได้ลองเลือกคลุม row ที่ต้องการ แล้วใช้วิธี Conditional Formatting > Cell Value Is เพื่อกำหนดค่า แต่ว่าสามารถกำหนดได้แค่ค่าเดียว
เข่น ใน row ที่ 2 ดิฉันเลือก H2-Z2 (ในไฟล์งานจริงมีเซลเยอะมากๆ ค่ะ) เข้าเมนู Format > Conditional Formatting > Cell Value Is จะทำการกำหนดค่าเซลที่มีค่า 1, 3, 5 ตามเงื่อนไขเพื่อเปลี่ยนสี แต่ทำได้เพียงค่าตัวใดตัวหนึ่งเพียงค่าเดียวเองค่ะ จะมีวิธีที่สามารถกำหนดค่าได้ครบทั้ง 3 ตัวได้ไม๊คะ
ขอบคุณมากค่ะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D สูตรใน Conditional Formatting ที่แนะนำไปเป็นการตรวจเซลล์ต่อเซลล์ครับ หากว่าตรวจเพื่อดูว่าเข้าเงื่อนไขใดเงื่อนไขหนึ่งใน 3 เงื่อนไขหรือไม่ สามารถเปลี่ยนสูตรจาก

=H2=E2

เป็น

=Countif($E2:$G2,H2)<>0

จากนั้นจัด Format ตามต้องการครับ
art1
Member
Member

ขอบคุณสำหรับคำตอบที่รวดเร็วค่ะ :D
แต่ต้องขออภัยจริงๆค่ะ ทำตามคำแนะนำของอาจารย์แล้ว
1. คลุม H2:J16
2. เข้าเมนู Format > Conditional Formatting
3. ช่องแรกเลือก Formula Is > ช่องถัดมาคีย์ =Countif($E2:$G2,H2)<>0
4. คลิกปุ่ม Format > เลือกสีที่ต้องการ แล้วคลิก Ok ปรากฏว่าไม่มีอะไรเกิดขึ้นค่ะ
ยังไงขอความกรุณาด้วยค่ะ อาจารย์อย่าเพิ่งรำคาญนะคะ
พอดี Excel สำหรับดิฉันยังใหม่มากเลยค่ะ พยายามอ่านหนังสือหาความรู้อยู่ ซึ่งแต่ก่อนไฟล์ลักษณะนี้จะทำด้วย Adobe Table ค่ะ
แต่ก็จะมีปัญหาตรงที่จะต้องมาใส่สีในตารางแบบแมนนวล คือจิ้มใส่ทีละช่องกว่าจะเสร็จแต่ละชีตใช้เวลาเป็นวัน ก็เลยอยากจะเปลี่ยนมาทำด้วย Excel แทนค่ะ
อาจารย์ช่วยส่งให้ถึงฝั่งด้วยนะคะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ดูตัวอย่างตามภาพด้านล่างครับ

Note: สูตร =Countif($E2:$G2,H2)<>0 และ =Countif($E2:$G2,H2)>0 ให้คำตอบเหมือนกันครับ
art1
Member
Member

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: ได้แล้วค่ะ ขอบคุณอาจารย์มากนะคะที่ให้ความกรุณา
ดิฉันทราบปัญหาแล้วค่ะว่าทำไมฟังค์ชั่นไม่ทำงาน เป็นเพราว่าเครื่องคอมที่ทำงานเป็น Win7 และโปรแกรม Excel เป็น V2010 ก็เลยต้องใช้ Excel 2003 เป็นตัว Portable
โปรแกรมก็เลยทำงานได้ไม่สมบูรณ์ พอลองไปทำที่เครื่องอื่น ซึ่งเป็น Win XP และใช้ Excel 2003 ตัวเต็มก็ทำได้ตามที่อาจารย์สอนเลยค่ะ ความรู้ที่ได้รับทำให้ดิฉันทำงานได้สะดวก
และลดเวลาลงได้มหาศาลเลยค่ะ ต้องขอขอบคุณในความกรุณาของอาจารย์ ที่สละเวลาให้คำชี้แนะและยังอุตส่าห์ทำคลิปสอนอย่างละเอียดให้อีก ไว้มีปัญหาติดขัดจะรบกวนขอคำชี้แนะใหม่นะคะ
ด้วยความขอบคุณค่ะ :P
Post Reply