:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ช่วยบอกสูตรหรือเทคนิดการค้นหาแบบมีเงื่อนไข และสรุปเป็นผลรวม

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
sings
Member
Member

ช่วยบอกสูตรหรือเทคนิดการค้นหาแบบมีเงื่อนไข และสรุปเป็นผลรวม

Post by sings »

ผมจะใช้สูตรหรือเทคนิคอะไรในการที่ต้องการ สรุปข้อมูลในจังหวัดมีกี่ อำเภอ จำนวนเท่าไร และ มีขนาดพื้นที่ ไม่เกิน 10 และ มากกว่า 10 แต่ไม่เกิน 50 และมากกว่า 50 ลงในชีลที่ 2 ครับ
ปกติถ้าผมหาข้อมูลแบบจะใช้ วิธี Sort&Filter มานั้งนับเอาคิดว่าช้ามากน่ะครับ ถ้าน้อยมันก็ว่าไป แต่ข้อมูลที่จะทำนี้มันนับหมื่นๆ นะครับ โปรด ช่วยชี่แนะที่ครับ
ปล. ผมไม่แน่ใจน่ะว่าสร้างตารางมาตรงกับคำถามที่ต้องการหรือป่าว รู้สึกขัดๆอยู่เหมือนกับกับคำถาม แต่โดยสรุป ผมต้องการตารางในแบบ ชีลที่2 น่ะครับ
ขอบคุณครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
nattasiray
Bronze
Bronze

Re: ช่วยบอกสูตรหรือเทคนิดการค้นหาแบบมีเงื่อนไข และสรุปเป็นผล

Post by nattasiray »

สิ่งแรกที่ต้องทำคือ คัดลอกฟิลด์ ตำบล อำเภอ จังหวัด ขนาดพื้นที่ พร้อมข้อมูลไปอยู่ที่เวิร์คชีตใหม่ครับ หากมีข้อมูลเพิ่ม ค่อยใช้ VBA ควบคุมการตัดเฉพาะข้อมูลที่เพิ่มขึ้นมานำไปต่อท้ายตารางไดนามิกส์

หลังจากนั้นสร้างตารางไดนามิกส์ กระทำตามขั้นตอนดังนี้
1 คลิกลงในตารางใหม่
2 คลิกแท็บ Home
3 คลิกปุ่ม Format As Table
4 คลิกเลือก Light แบบสีเทาสีขาวสลับบรรทัด
5 ใส่เครื่องหมายถูกหน้า My table has Header
6 คลิก OK

สุดท้ายสร้าง PivotTable กระทำดังนี้
1 คลิกแท็บ Insert
2 คลิก ปุ่ม PivotTable
3 คลิกปุ่ม OK
4 ไปที่กรอบ Pivottable Field List
5 ลากฟิลด์ "จังหวัด" ไปปล่อยที่ช่อง Rows
6 ลากฟิลด์ "ขนาดพื้นที่" ไปปล่อยที่ Columns
7 ลากฟิลด์ "จังหวัด" ไปปล่อยที่ช่อง Values
8 ในตารางไพวอตเทเบิล คลิกขวาที่บรรทัดที่มีตัวเลขแล้วคลิกเลือก Group...
9 ที่ช่อง Start At กำหนดด้วยเลข 10
10 ที่ช่อง Start At กำหนดด้วยเลข 60

แล้วดูผล

หากมีข้อมูลเพิ่มให้ คลิกขวาที่ตารางแล้วคลิกเลือก Refresh ครับ

ลองหาหนังสือ จัดการฐานข้อมูลด้วยไมโครซอฟต์เอ็กเซล ๒๐๑๐ มาอ่านด้วยครับ มีหัวข้อ การสร้างตารางไดนามิกส์และการสร้าง PivotTable อธิบายอยู่ด้วย
Last edited by nattasiray on Fri Jun 07, 2013 4:03 pm, edited 1 time in total.
ณัฐศิระ เยาวสุต
(N. Yauvasuta)
sings
Member
Member

Re: ช่วยบอกสูตรหรือเทคนิดการค้นหาแบบมีเงื่อนไข และสรุปเป็นผล

nattasiray wrote:สิ่งแรกที่ต้องทำคือ คัดลอกฟิลด์ ตำบล อำเภอ จังหวัด ขนาดพื้นที่ พร้อมข้อมูลไปอยู่ที่เวิร์คชีตใหม่ครับ หากมีข้อมูลเพิ่ม ค่อยใช้ VBA ควบคุมการตัดเฉพาะข้อมูลที่เพิ่มขึ้นมานำไปต่อท้ายตารางไดนามิกส์

หลังจากนั้นสร้างตารางไดนามิกส์ กระทำตามขั้นตอนดังนี้
1 คลิกลงในตารางใหม่
2 คลิกแท็บ Home
3 คลิกปุ่ม Format As Table
4 คลิกเลือก Light แบบสีเทาสีขาวสลับบรรทัด
5 ใส่เครื่องหมายถูกหน้า My table has Header
6 คลิก OK

สุดท้ายสร้าง PivotTable กระทำดังนี้
1 คลิกแท็บ Insert
2 คลิก ปุ่ม PivotTable
3 คลิกปุ่ม OK
4 ไปที่กรอบ Pivottable Field List
5 ลากฟิลด์ "จังหวัด" ไปปล่อยที่ช่อง Rows
6 ลากฟิลด์ "อำเภอ" ไปปล่อยที่ช่อง Rows ต่อท้ายจังหวัด
7 ลากฟิลด์ "ตำบล" ไปปล่อยที่ช่อง Rows ต่อท้ายอำเภอ
8 ลากฟิลด์ "ขนาดพื้นที่" ไปปล่อยที่ Columns
9 ลากฟิลด์ "จังหวัด" ไปปล่อยที่ช่อง Data
10 ในตารางไพวอตเทเบิล คลิกขวาที่บรรทัดที่มีตัวเลขแล้วคลิกเลือก Group...
11 ที่ช่อง Start At กำหนดด้วยเลข 10
12 ที่ช่อง Start At กำหนดด้วยเลข 60

ดูผล

หากมีข้อมูลเพิ่มให้ คลิกขวาที่ตารางแล้วคลิกเลือก Refresh ครับ

ลองหาหนังสือ จัดการฐานข้อมูลด้วยไมโครซอฟต์เอ็กเซล ๒๐๑๐ มาอ่านด้วยครับ มีหัวข้อ การสร้างตารางไดนามิกส์และการสร้าง PivotTable อธิบายอยู่ด้วย
โทษครับขอถามหน่อย ตารางไดนามิกส์ และ PivotTable คืออะไร มันใช้ทำอะไร แล้วเข้าตรงไหน ตอนใช้ 2003 ภาษาไทย ผมก็ใช้เป็นแค่งูๆปลาๆ น่ะครับพึ่งจะเปลี่ยนมาใช้ 2010 เมนูอังกฤตลวนๆ เลย ก็วันนี้เองน่ะครับ
ขอบคุณครับ
nattasiray
Bronze
Bronze

ลองค้นหาใน Youtube ด้วยคำว่า PivotTables ครับ สำหรับตารางไดนามิกส์ ให้ค้นหาด้วยคำว่า Table Excel ครับ

การสร้างตารางไดนามิกส์ใน MS Excel 2003 จะใช้คำสั่ง Data -> List -> Create List ครับ ส่วนใน MS Excel 2007 ขึ้นมาใช้คำสั่ง Insert -> Table ครับ

หากดูแล้วไม่เข้าใจ หนังสือ "จัดการฐานข้อมูลด้วย Microsoft Excel 2010" ที่ผมแนะนำให้จะช่วยคุณได้ครับ
http://www.se-ed.com/product/จัดการฐานข ... 6160811564

หนังสือเล่มดังกล่าวใช้การเรียนรู้แบบอ่านไปทำไปครับ จะเข้าใจกว่า
sings
Member
Member

ขอบคุณครับ เดียวจะลองไปยืมที่ห้องสมุดว่าจะมีป่าวครับ
ปล. ผมก็นึกว่าจะมีสูตรแบบ ง่ายๆน่ะครับ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D สามารถทำได้ด้วย PivotTable ซึ่งไม่ได้ยากเกินไปครับ

ดูตัวอย่างการใช้ PivotTable ตามไฟล์แนบครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
sings
Member
Member

ขอบคุณครับ

ตอนนี้ผมก็ได้ลองเล่นๆ ดูครับ ผมได้ทำเป็น 2 วิธี
1.วิธีแรก ผมใช้สูตร SUMPRODUCT แต่ใช้แล้วค่ามันออกมาเป้น ศูนย์ ก็ งงๆ แหะ ส่วนการจะสรุปผล ในช่องตัวเลขไม่รู้ว่าใช้ SuM ตัวไหนครับดังไฟล์ที่แนบนี้ครับ ตัวอย่างสรุป

2. วิธีที่ 2 ผมใช้ตามที่แนะนำ ไดนามิกส์ และ PivotTable แต่ผมติดที่ ข้อ 5 ครับ ดังไฟล์ที่แนบนี้ครับ ตัวอย่างสรุป1
nattasiray
Bronze
Bronze

แล้วตารางสรุปผลอยู่ไหนล่ะครับ ผมเปิดมาดูทั้ง ๒ ไฟล์ก็ไม่พบ

เรื่องติดข้อ ๕ คือข้อนี้ใช่ไหมครับ
ถ้าลากไม่ได้ ก็คลิกขวาที่ชื่อฟิลด์ในกรอบ Choose Field to add report แล้วคลิกเลือก Add to Row Labels ก็ได้ครับ

เรื่องการใช้สูตร นับอย่างมีเงื่อนไข หาค่าเฉลี่ยอย่างมีเงื่อนไข,หาผลรวมอย่างมีเงื่อนไข มีหลักการเลือกใช้ดังนี้
1 ถ้าเงื่อนไขมีเพียงเงื่อนไขเดียวให้ใช้สูตร COUNTIF SUMIF AVERAGEIF
2 ถ้าเงื่อนไขมีมากกว่า ๒ เงื่อนไข โดยเงื่อนไขที่ใช้ตรวจสอบนั้นไม่ได้อยู่ในฟิลด์เดียวกัน สามารถใช้ SUMIFS COUNTIFS AVERAGEIFS ได้
2 ถ้าเงื่อนไขมีมากกว่า ๒ เงื่อนไข โดยเงื่อนไขที่ใช้ตรวจสอบนั้นอยู่ในฟิลด์เดียวกัน ให้ใช้ SUMPRODUCT แทน

ในหนังสือจัดการฐานข้อมูลด้วย Microsoft Excel 2010 ก็มีเรื่องสูตรดังกล่าวอยู่ครับ ลองศึกษาดูครับ
sings
Member
Member

nattasiray wrote:แล้วตารางสรุปผลอยู่ไหนล่ะครับ ผมเปิดมาดูทั้ง ๒ ไฟล์ก็ไม่พบ

เรื่องติดข้อ ๕ คือข้อนี้ใช่ไหมครับ
ถ้าลากไม่ได้ ก็คลิกขวาที่ชื่อฟิลด์ในกรอบ Choose Field to add report แล้วคลิกเลือก Add to Row Labels ก็ได้ครับ

เรื่องการใช้สูตร นับอย่างมีเงื่อนไข หาค่าเฉลี่ยอย่างมีเงื่อนไข,หาผลรวมอย่างมีเงื่อนไข มีหลักการเลือกใช้ดังนี้
1 ถ้าเงื่อนไขมีเพียงเงื่อนไขเดียวให้ใช้สูตร COUNTIF SUMIF AVERAGEIF
2 ถ้าเงื่อนไขมีมากกว่า ๒ เงื่อนไข โดยเงื่อนไขที่ใช้ตรวจสอบนั้นไม่ได้อยู่ในฟิลด์เดียวกัน สามารถใช้ SUMIFS COUNTIFS AVERAGEIFS ได้
2 ถ้าเงื่อนไขมีมากกว่า ๒ เงื่อนไข โดยเงื่อนไขที่ใช้ตรวจสอบนั้นอยู่ในฟิลด์เดียวกัน ให้ใช้ SUMPRODUCT แทน

ในหนังสือจัดการฐานข้อมูลด้วย Microsoft Excel 2010 ก็มีเรื่องสูตรดังกล่าวอยู่ครับ ลองศึกษาดูครับ
โทษที่ครับ ติด ข้อ.5นี้ครับ 5 ใส่เครื่องหมายถูกหน้า My table has Header ผมไม่รุ้จักครับว่ามันอยู่ตรงไหน :rz:
ขอบคุณครับ
อ่อ คือว่า SUMPRODUCT มัน นับมัน อักษรและตัวเลขหรือป่าวครับ ที่จริงผมเข้าใจว่ามันนับ แต่รุปแบบเซลล์ ที่เป็น ข้อความ อย่างเดียวน่ะครับ ผมกลัว ว่าเซลล์ใดๆ ถ้าถูกปรับให้เป็น รูปแบบตัวเลขมันจะไม่นับน่ะครับ
nattasiray
Bronze
Bronze

ดูจากรูปภาพครับ

SUMPRODUCT สามารถนับตัวเลขกับข้อความได้ โดยไม่สนใจตัวหนา ตัวเอียง ขีดเส้นใต้ ขนาดของข้อความ หรือสีพื้นของเซลล์ หรือลักษณะเส้นขอบ หากต้องการใช้นับแบบตรงรูปลักษณ์ตัวอักษร เช่น ตัวพิมพ์ใหญ่ ตัวพิมพ์เล็ก ต้องใช้ร่วมกับฟังก์ชัน EXACT ด้วย
sings
Member
Member

nattasiray wrote:ดูจากรูปภาพครับ

SUMPRODUCT สามารถนับตัวเลขกับข้อความได้ โดยไม่สนใจตัวหนา ตัวเอียง ขีดเส้นใต้ ขนาดของข้อความ หรือสีพื้นของเซลล์ หรือลักษณะเส้นขอบ หากต้องการใช้นับแบบตรงรูปลักษณ์ตัวอักษร เช่น ตัวพิมพ์ใหญ่ ตัวพิมพ์เล็ก ต้องใช้ร่วมกับฟังก์ชัน EXACT ด้วย

:oops: ผมนี้โง่ๆจริง ไม่ทันสังเกต ทั้งๆที่กดคลิก มันเสร็จไปแล้ว
sings
Member
Member

อาจาร์ยครับผมได้ใช้ไฟล์ตัวอย่างแรก ลิงค์แรก มาลองทำดู แล้ว ไม่รู้ว่าผมทำถูกต้องแล้วหรือยัง ช่วยดูให้ที่ครับดังไฟล์ที่แนบมาล่างนี้น่ะครับ ผมทำถึงข้อ 9 รู้สึกจะติดข้อ 10 ผมไม่รู้ว่าให้คลิกตัวเลขตรงไหน หรือว่าให้คลิกที่ตารางที่มันมีเกิดขึ้น ตอนสร้าง ข้อที่ 5 ถึง ข้อที่ 9 ครับ ผมคลิกขวาที่ตัวเลขในตารางเกือบทุกตัวแล้วไม่เห็น คำว่า Group เลยครับ แล้วรูปแบบตารางมันไม่ออกมาแบบที่ออกแบบไว้ แบบชีลที่ 3 ครับหรือว่าเราต้องมาปรับแต่งเองอีกที่ครับเมือทำตาราง PivotTable เสร็จสิ้นแล้ว
ปล. หนังสือผมที่ห้องสมุคเค้ามีคนจองยาวไป 2 อาทิตย์ กว่าจะได้คงอีกนานครับระหว่างนี้ก็ขอให้อาจาร์ย เป็นที่ปรึกษาไปก่อนน่ะครับ :D

และตอนนี้ผมกำลังแกะสูตรของ อาจาร์ย snasui ไปในตัวอยู่ด้วยน่ะครับ
ขอบคุณครับ
nattasiray
Bronze
Bronze

ผมคาดคะเนถูกต้องว่าหนังสือถูกยีมออกจากห้องสมุดด้วยระยะเวลายาวนาน ดังนั้นแนะนำไปหามาเป็นเจ้าของดีกว่าครับ ไม่ต้องเสียเวลาต่อคิวรอยืมอีก เพราะโอกาสที่คนก่อนหน้าอาจติดใจหนังสือของผมมีโอกาสเป็นไปได้สูงครับ

หากคุณเป็นสมาชิกของ กบข. ก็ได้ส่วนลดร้อยละ ๑๐ เมื่อแสดงบัตรสมาชิก กบข. ณ จุดชำระเงินของร้านซีเอ็ดบุกส์

เรื่องการจัดกลุ่มช่วงข้อมุลใน PivotTable ดูจากภาพขั้นตอนที่ทำให้
nattasiray
Bronze
Bronze

เห็นคุณต้องการใช้ฟอนต์ TH SarabunPSK 16 พอยนต์ แต่คุณต้องกดแป้น Ctrl+A แล้วเปลี่ยนฟอนต์ ทุกครั้งที่แทรกเวิร์คชีตใหม่ใช่หรือไม่ หากคำตอบคือ "ใช่" ไปดูเรื่องการตั้งฟอนต์เริ่มต้นให้กับแฟ้มที่กำลังเปิดให้ใช้งาน ให้ดูที่ http://www.snasui.com/viewtopic.php?f=9&t=4936

คราวต่อไปคุณไม่ต้องเสียเวลากดแป้น Ctrl+A แล้วเปลี่ยนฟอนต์ให้กับแฟ้มที่กำลังเปิดใช้งานครับ
sings
Member
Member

nattasiray wrote:เห็นคุณต้องการใช้ฟอนต์ TH SarabunPSK 16 พอยนต์ แต่คุณต้องกดแป้น Ctrl+A แล้วเปลี่ยนฟอนต์ ทุกครั้งที่แทรกเวิร์คชีตใหม่ใช่หรือไม่ หากคำตอบคือ "ใช่" ไปดูเรื่องการตั้งฟอนต์เริ่มต้นให้กับแฟ้มที่กำลังเปิดให้ใช้งาน ให้ดูที่ http://www.snasui.com/viewtopic.php?f=9&t=4936

คราวต่อไปคุณไม่ต้องเสียเวลากดแป้น Ctrl+A แล้วเปลี่ยนฟอนต์ให้กับแฟ้มที่กำลังเปิดใช้งานครับ
ขอบคุณครับ ที่แนะนำ :P
sings
Member
Member

ตอนนี้ได้งานออกมาแล้วครับ โดยใช้สูตร COUNTIFS สำหรับผมว่า PivotTable มันก็ไม่หน้าจะยากเท่าไร แต่เรามิได้ศึกษามาทางนี้ และอีกอย่างต้องมานั้งทำตารางใหม่อีกที่ไม่ได้นำไปใช้ได้เลย

ขอบคุณครับ
Post Reply