:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

##เรียนสอบถาม เกี่ยวกับ excel version 2003 ครับ##

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
maanoii
Member
Member

##เรียนสอบถาม เกี่ยวกับ excel version 2003 ครับ##

Post by maanoii »

:D :D :D
ผมรับไฟล์งานมาจากบริษัทลูกค้า แล้วไฟล์งานติดปัญหาบางอย่างมาครับ ไม่รู้จะหาวิธีแก้ไขอย่างไร รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ
คือ ไฟล์ excel ภายในเนื้อหาจะเป็นรายละเอียดข้อมูลโครงการเป็นราย sheet (1 sheet = 1 โครงการ)
งานมีหลายโครงการ และผมก็จะทำการ copy sheet ไว้หลายๆ sheet เพื่อที่จะกรอกรายละเอียดของแต่ละโครงการ ซึ่งขณะ
ที่ copy sheet จะมีหน้าต่างเด้งแจ้งเตือนขึ้นมา ซึ่งจะเป็นทุกครั้งที่ทำการ copy sheet ผมไม่เข้าใจว่าคืออะไร ถ้าต้องการจะ
เอาตรงนี้ออกไม่มีให้มีหน้าต่างแจ้งเตือนขึ้นมาจะมีวิธีการแก้ไขอย่างไรครับ excel ที่ใช้เป็น version 2003 ครับ...

ผมแนบไฟล์ zip มาด้วยครับ :(

ขอบพระคุณทุกท่านครับ :D :D :D
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: ##เรียนสอบถาม เกี่ยวกับ excel version 2003 ครับ##

Post by snasui »

:D เนื่องจากมี Range Name อยู่จำนวนมาก หากไม่ใช้งานให้ลบทิ้งไปบ้างครับ

การดูว่ามี Range Name อะไรบ้าง Excel 2003 สามารถเข้าเมนู Insert > Name > Define

หากต้องการวางลงในชีทว่าง ๆ ให้คลิกเซลล์เป้าหมายแล้วกดแป้น F3 > Paste List จากนั้นเลือกลบที่ไม่ได้ใช้งานทิ้งไปครับ
maanoii
Member
Member

Re: ##เรียนสอบถาม เกี่ยวกับ excel version 2003 ครับ##

อาจารย์ครับ มีชื่อเยอะมากๆ ครับ แต่สามารถลบได้ทีละชื่อ จะมีวิธีลบทั้งหมดยังไงได้บ้างครับ??

"หากต้องการวางลงในชีทว่าง ๆ ให้คลิกเซลล์เป้าหมายแล้วกดแป้น F3 > Paste List จากนั้นเลือกลบที่ไม่ได้ใช้งานทิ้งไปครับ"
ตรงประโยคนี้ผมไม่เข้าใจครับ

ขอบพระคุณครับ
Last edited by maanoii on Thu Apr 09, 2015 3:02 pm, edited 1 time in total.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ลองดูตาม Blog นี้ครับ wordpress/delete-all-range-name/
maanoii
Member
Member

แสดงว่าต้องลงโปรแกรม VBA ใช่ไหมครับ อาจารย์
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ขึ้นอยู่กับว่าตัว Office ที่ติดตั้งในเครื่องได้ลง VBA เอาไว้แล้วยัง หากไม่มีก็ต้องลง เพราะต้องเอา Code ไปวางใน VBE (Visual Basic Editor) จึงจะทำงานได้ครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

maanoii wrote:"หากต้องการวางลงในชีทว่าง ๆ ให้คลิกเซลล์เป้าหมายแล้วกดแป้น F3 > Paste List จากนั้นเลือกลบที่ไม่ได้ใช้งานทิ้งไปครับ"
ตรงประโยคนี้ผมไม่เข้าใจครับ
:D หมายถึงให้หาเซลล์ว่าง ๆ แล้ววาง Range Name ทั้งหมด เพื่อจะดูว่าอันไหนใช้งาน หรืออันไหนไม่ใช้งาน ให้เลือกลบอันที่ไม่ใช้งาน

ส่วนการลบต้องเข้าไปลบทีละอันหรือลบด้วย Code ตามที่แจ้งไปแล้ว ยกเว้นใช้ Excel รุ่น 2007+ จึงจะลบได้หลาย Range Name ในคราวเดียวโดยไม่ต้องใช้ Code เข้ามาช่วย
maanoii
Member
Member

ถ้าผมจะแก้ลบรายชื่อ ผมจะต้องเข้าไปที่
เครื่องมือ>แมโคร>Visual Basic Editor แล้ว ดำเนินการยังไงต่อครับ

ผมจะลองทำใน excel 2003 นะครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D เข้าเมนู Insert > Module > Copy Code จาก Link ที่ให้ไปมางวาง > กดแป้น F5 เพื่อ Run Code
maanoii
Member
Member

จะลองดูครับ อาจารย์
maanoii
Member
Member

ได้แล้วครับอาจารย์
ขอบพระคุณมากครับ ^^
maanoii
Member
Member

ใส่ Code แล้ว run ไม่ได้ครับอาจารย์ เกิดจากสาเหตุอะไรครับ???
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D เข้าไปกำหนดการใช้งาน Macro ตาม Link นี้ดูครับ viewtopic.php?f=9&t=2010
maanoii
Member
Member

ขอบพระคุณครับอาจารย์
สงกรานต์ปีนี้ ขอให้อาจารย์ และครอบครัวจงประสบแต่ความสุขความเจริญ สุขภาพแข็งแรง ไม่ไข้ ไม่ป่วย ร่ำรวยๆ นะครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ขอบคุณครับ
Post Reply