:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

การรวมวันและเวลา ใน power query

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
yodpao.b
Gold
Gold
Excel Ver: 2013,excel standard

การรวมวันและเวลา ใน power query

Post by yodpao.b »

ต้องการ เพิ่ม คอลัม และ รวมวันและเวลา ใน power query ในคอลัมที่เพิ่ม
ครับ
ต้องตั้งค่าตรงไหนครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
parakorn
Gold
Gold
Excel Ver: 365

Re: การรวมวันและเวลา ใน power query

Post by parakorn »

ลองแบบนี้ครับ
= Table.AddColumn(#"Changed Type", "DateTime", each Table.AddColumn(#"Changed Type", "Merged", each [Date] & [Time], type datetime))
yodpao.b
Gold
Gold
Excel Ver: 2013,excel standard

Re: การรวมวันและเวลา ใน power query

ขอโทษครับ ใส่ ตรงไหนของ power query editor ครับ
yodpao.b
Gold
Gold

ได้แล้วครับ
ขอบคุณครับ
ผลที่แสดง

วิธีการ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
yodpao.b
Gold
Gold

ขอวิธีการรวมคอลัมวันและเวลาดัวยครับ
ที่ทำในตอนนี้ตามโพสต์ก่อนรู้สึกว่าไม่ใช่ ผิดปกติ

สิ่งที่ผิดปกติ
1.เวลา save ครั้งแรกจะขึ้น ตามรูป
2.เวลาเปิดไฟล์ใหม่ เครื่องเปิดมาได้ 40%ไฟล์ excel จะทำการปิด excel เอง ไม่ให้เปิดไฟล์
หรือถ้าเปิดเองได้ก็จะขึ้นตามรูปด้านล่างครับ
3.ขนาดไฟล์เพิ่มขึ้น 2 เท่า ทั้งๆที่เพิ่มมาคอลัมเดียว ครับตามรูปด้านล่าง
ไฟลในรูปไฟล์บนคือไฟล์ก่อนดำเนินการ รวมคอลัม
ไฟลในรูปไฟล์ล่างคือไฟล์ดำเนินการ รวมคอลัมแล้วเสร็จ
ของคำชี้แนะด้วยครับ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D วันที่และเวลาคือตัวเลข การนำมารวมกันให้ใช้การบวกกันธรรมดา หากเลือกเป็นเชื่อมข้อความจะกลายเป็น String เมื่อจะนำมาใช้เป็นแบบวันที่และเวลาจะต้อง Convert อีกรอบแม้จะเป็นการทำด้วยตัวโปรแกรมเองก็ทำให้เกิดการสิ้นเปลืองเกิดกระบวนการที่ไม่จำเป็นครับ
yodpao.b
Gold
Gold

เรียนอาจารย์ขั้นตอนทำที่เมนูไหนครับ

ผมลองทำตามความเข้าใจผมครับดังขั้นจอนด้านล่างครับ
1.คลิกที่เมนูดังรูป
2.ตั้งค่า

3.แสดงผล
ผลคือแสดงผล error ครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ที่ทำมาก็ถูกขั้นตอนแล้วครับ

การที่เกิด Error ผมไม่สามารถช่วยตรวจได้ ยกเว้นจะแนบไฟล์มาด้วยครับ
yodpao.b
Gold
Gold

ครับผม
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ขออภัยครับ ผมลองทำด้วย Power Query แล้วพบว่าจะต้องเปลี่ยน Date ให้ มี Data Type เป็น Whole Number เสียก่อน เวลาก็ต้องอยู่ในรูปของ Decimal ครับ

การทำให้เป็นวันที่และเวลาในคอลัมน์เดียวกันที่ทำมาเดิมก็ใช้ได้แล้วครับ
yodpao.b
Gold
Gold

ไฟล์แนบครับ
ไฟล์ text เป็นไฟล์ pivot table ครับ
ส่วนอีกไฟล์เป็นไฟล์ข้อมูล

ใช้วิธี ทำงาน ใน qurey รวมไฟล์ใน folder ครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D เครื่องผมเปิดไฟล์ได้ไม่มีปัญหาเรื่องคำนวณนานครับ

Time ไม่ใช่ Time ที่ควรจะเป็น ผมเปิดมาครั้งแรกเข้าใจว่าเป็น Date และ Time แต่พอแปลงเป็น Decimal กลับเป็นเวลาที่เกิน 1 ซึ่งปกติแล้วเวลาจะมีค่าไม่เกิน 1 ครับ เพราะเมื่อเป็น 1 มันจะปัดไปเป็นวัน
yodpao.b
Gold
Gold

ขออภัยครับ ผมลองทำด้วย Power Query แล้วพบว่าจะต้องเปลี่ยน Date ให้ มี Data Type เป็น Whole Number เสียก่อน เวลาก็ต้องอยู่ในรูปของ Decimal ครับ

ได้ทำตามแล้วครับ ผลที่ได้ ตามต้องการครับ
แสดงตามรูปด้านล่าง
ขอบคุณครับ
Post Reply