:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ขอคำแนะนำการใช้สูตรเพื่อหาข้อความหลายข้อความในปรโยคนั่นๆ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
itsacha
Member
Member

ขอคำแนะนำการใช้สูตรเพื่อหาข้อความหลายข้อความในปรโยคนั่นๆ

Post by itsacha »

สวัสดีค่ะ ก่อนอื่นคือใช้ Excelไม่เก่งเลยค่ะ
1. ไฟล์ตัวอย่างเป็นข้อมูลที่ตัดชื่อและรายละเอียดต่างๆออกแล้วค่ะ แต่สิ่งที่ขอคำเสนอแนะมีดังนี้

ใน Sheet(รูปแบบ) คือหน้าตารายงานที่ต้องการค่ะ โดยที่ Sheet(ความดันมีนาคม1) เป็นส่วนที่ตัดออกมาแล้ว

คืออยากทราบว่าผู้ป่วยในแต่ละรายใช้ยาเบาหวาน และความดันกี่ชนิด และราคาเท่าไหร่ รบกวนอธิบายช้าๆและละเอียดหน่อยค่ะ ไม่ชำนาญเลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: ขอคำแนะนำการใช้สูตรเพื่อหาข้อความหลายข้อความในปรโยคนั่นๆ

Post by snasui »

:D ข้อมูลไม่พอที่จะทำรายงานลักษณะตามที่ต้องการครับ

หากต้องการหาตามรายชื่อ ในข้อมูลก็ต้องมีรายชื่อ
หากต้องการหาระดับความดัน ในข้อมูลก็ต้องมีระดับความดัน
หากต้องการหาระดับเบาหวาน ในกลุ่มข้อมูลก็ต้องมีระดับเบาหวาน

เช่นนี้เป็นต้น
itsacha
Member
Member

Re: ขอคำแนะนำการใช้สูตรเพื่อหาข้อความหลายข้อความในปรโยคนั่นๆ

ขอโทษค่ะ หนูตัดข้อมูลไปหมดเลยค่ะ ขออภัยอย่างยิ่งค่ะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ก็ยังไม่ครบอยู่ดี ค่อย ๆ ถามตอบกันไปครับ

คอลัมน์ไหนที่จะบอกได้ว่า ระดับความดันเลือดเป็น เขียวอ่อน เขียวแก่ เหลือง ส้ม แดง ดำ ครับ
itsacha
Member
Member

ออ ข้อมูลที่ดึงมาให้เป็นเท่านี้ค่ะ แต่เกณ์ระกับที่ใช้ในการวัดว่าสีเท่าเท่าไหร่เป็นดังนี้ ก่อนอื่นขอแทนช่องสีต่างๆเป็นตัวเลขน่ะค่ะ
1. สีเทา หมายถึง ผู้ป่วยที่มีค่า FBS อยู่ <= 100
2. สีเขียวอ่อน หมายถึง ผู้ป่วยที่มีค่า FBS อยู่ = 100-125
3. สีเขียวเข้ม หมายถึง ผู้ป่วยที่มีค่า FBS อยู่ <= 125
4. สีเหลือง หมายถึง ผู้ป่วยที่มีค่า FBS อยู่ = 126-154
5. สีส้ม หมายถึง ผู้ป่วยที่มีค่า FBS อยู่ = 155-182
6. สีแดง หมายถึง ผู้ป่วยที่มีค่า FBS อยู่ >= 183
7. สีดำในที่นี้ไม่มีข้อมูลค่ะ

ส่วนค่าการแบ่งสีของความดันจะเป็นดังนี้
1. สีเทา หมายถึง ผู้ป่วยที่มีค่า FBS อยู่ <= 120/80
2. สีเขียวอ่อน หมายถึง ผู้ป่วยที่มีค่า FBS อยู่ = 120/80 - 139/89
3. สีเขียวเข้ม หมายถึง ผู้ป่วยที่มีค่า FBS อยู่ <= 139/89
4. สีเหลือง หมายถึง ผู้ป่วยที่มีค่า FBS อยู่ = 140/90-159/99
5. สีส้ม หมายถึง ผู้ป่วยที่มีค่า FBS อยู่ = 160/100 -179/109
6. สีแดง หมายถึง ผู้ป่วยที่มีค่า FBS อยู่ >= 180/110
7. สีดำในที่นี้ไม่มีข้อมูลค่ะ

สำหรับการแยกสีของความดันและเบาหวาน หนูทำได้แล้วค่ะ แต่ที่ติดคือ อยากทราบว่าผู้ป่วยในรายนั่นๆใช้ยาที่เกี่ยวข้องกับเบาหวานหรือความดัน กี่ชนิด และเป็นราคาเท่าไหร่ หนูทำไม่ได้ค่ะ จะนับก็แยากันพอดี
โดยที่ยาที่เกี่ยวกับเบาหวานมีดังนี้
1.Insulin(70/30)
2. NPH
3. Glipizide
4. Pioglitazone
5. Metformin

ส่วนยาที่เกี่ยวข้องกับความดันมีดังนี้
1. HCTZ
2. Furosemide
3. Spironolactone
4. Enalapril
5. Losartan
6. Amlodipine
7. Atenolol
8. Metroprolol
9.Hydralazine
10. Doxazocin
11. ASA รักษาได้ทั้งเบาหวานและความดัน
12. Clopidogrel รักษาได้ทั้งเบาหวานและความดัน

ค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ให้แทรกคอลัมน์แล้วระบุว่าเป็นสีใด และให้แทรกคอลัมน์ที่ระบุว่ายานั้นรักษาอาการใด

ผมลองตรวจสอบตัวยาตามโพสต์ด้านบนกับข้อมูลที่ให้มาในไฟล์แนบพบว่าไม่ตรงกัน ไม่ทราบว่าต้องดูส่วนไหนของข้อความถึงจะเจอชื่อยาตามที่โพสต์มาครับ
itsacha
Member
Member

ออ หนูทราบแล้วค่ะ หนูสะเพร่าหลายอย่างจังเลย ขอโทษค่ะ หนูตัดข้อมูลจนหมด มันเลยไม่มี
joo
Gold
Gold

Post by joo »

itsacha wrote: 2. สีเขียวอ่อน หมายถึง ผู้ป่วยที่มีค่า FBS อยู่ = 100-125
3. สีเขียวเข้ม หมายถึง ผู้ป่วยที่มีค่า FBS อยู่ <= 125

2. สีเขียวอ่อน หมายถึง ผู้ป่วยที่มีค่า FBS อยู่ = 120/80 - 139/89
3. สีเขียวเข้ม หมายถึง ผู้ป่วยที่มีค่า FBS อยู่ <= 139/89
ช่วงข้อมูลดูแล้วมันขัดแย้งกันอยู่นะครับ
itsacha wrote:โดยที่ยาที่เกี่ยวกับเบาหวานมีดังนี้
1.Insulin(70/30)
2. NPH
3. Glipizide
4. Pioglitazone
5. Metformin

ส่วนยาที่เกี่ยวข้องกับความดันมีดังนี้
1. HCTZ
2. Furosemide
3. Spironolactone
4. Enalapril
5. Losartan
6. Amlodipine
7. Atenolol
8. Metroprolol
9.Hydralazine
10. Doxazocin
11. ASA รักษาได้ทั้งเบาหวานและความดัน
12. Clopidogrel รักษาได้ทั้งเบาหวานและความดัน
ชื่อยาที่ให้ไว้กับข้อมูลที่มีอยู่ในซีท ความดันกุมภา ก็มีไม่ตรงกัน แล้วจะดึงข้อมูลมาสรุปได้อย่างไรครับ ลองยกตัวอย่างเงื่อนไขและคำตอบที่ต้องการมาสัก 2-3 ตัวอย่างหน่อยครับ
itsacha
Member
Member

ตรงค่ะ อยู่ในชื่อ Common name
คือขอวิธี ที่ทำให้ทราบได้ว่าผู้ป่วยรายนีั่นๆ ใช้ยาเบาหวานกี่ชนิด ยาความดันกี่ชนิด ยกตัวอย่าง HN 529 มีตรวจอะไรมากมาย แต่ว่ามียาดังนี้
ALLOPURINOL 100 mg, Tab* 60
AMLODIPINE 5 mg [Norvasc], Tab* 270
[Baby ASA]Aspirin 81 mg, Tab 30

สรุปผู้ป่วยมียา ความดัน 3 ชนิด ยาเบาหวาน 0 รวมเป็นเงิน 360 บาท
itsacha
Member
Member

ส่วนค่า FBS และค่าความดัน แปลงเป็นสีทำได้แล้วค่ะ เหลือแต่ยาค่ะที่ไม่รู้จะใช้วิธีอะไรให้เร็ว ที่ไม่ใช่การนับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D กรอกตัวยาและการรักษาอาการไว้ต่างหากแล้วค่อยดึงมาใช้ ลองดูตัวอย่างตามไฟล์แนบ

หลังจากนั้นค่อยสรุปข้อมูลด้วย PivotTable ตามต้องการ
itsacha
Member
Member

ชอบคุณค่ะ
ไม่อธิบาบสักหน่อยเหรอค่ะ ว่ามีความเป็นมาเช่นไร เพื่อเอาไว้ใช้กับอ่านอื่นๆด้วย
ขอบคุณค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D เนื่องจากต้องใช้เวลาในการอธิบาย สงสัยสูตรไหนให้ยกมาถามเป็นสูตร ๆ ไปครับ

ความหมายสูตรที่เซลล์ M2 เป็นการหาว่า ช่วงข้อมูล R2:R18 มีเซลล์ใดเป็นส่วนประกอบของเซลล์ L2 บ้างหรือไม่ หากมีให้นำเซลล์ที่ตรงกันในช่วง S2:S18 มาแสดง
Post Reply