:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

แยกเฉพาะเวลารูดบัตรเข้า-ออก จากข้อมูลสแกนนิ้วมือ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
SBA_Omsin2953
Member
Member
Excel Ver: 365

แยกเฉพาะเวลารูดบัตรเข้า-ออก จากข้อมูลสแกนนิ้วมือ

Post by SBA_Omsin2953 »

สวัสดีครับอาจารย์ ขอสูตรแนะนำการแยกข้อมูลสแกนลายนิ้วมือ เวลาเข้า-เวลาออก จากข้อมูล Text file
สิ่งที่ต้องการคือ รหัสพนักงาน,วันที่ทำงาน,เวลาเข้า,เวลาออก
ปล.ผมลองใช้สูตรที่อาจารย์ลงไว้แต่ยังเกิดข้อผิดพลาดอยู่ เลยอยากที่จะทราบวิธีการ จึงขอให้อาจารย์ช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ ผมจะแนบไฟล์ที่แยกได้เป็น Excel ไว้ด้วยครับ
Member
Member

Re: แยกเฉพาะเวลารูดบัตรเข้า-ออก จากข้อมูลสแกนนิ้วมือ

SBA_Omsin2953 wrote: Sat Mar 02, 2024 11:48 am สวัสดีครับอาจารย์ ขอสูตรแนะนำการแยกข้อมูลสแกนลายนิ้วมือ เวลาเข้า-เวลาออก จากข้อมูล Text file
สิ่งที่ต้องการคือ รหัสพนักงาน,วันที่ทำงาน,เวลาเข้า,เวลาออก
ปล.ผมลองใช้สูตรที่อาจารย์ลงไว้แต่ยังเกิดข้อผิดพลาดอยู่ เลยอยากที่จะทราบวิธีการ จึงขอให้อาจารย์ช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ ผมจะแนบไฟล์ที่แยกได้เป็น Excel ไว้ด้วยครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
norkaz
Gold
Gold
Excel Ver: 2013,365

Re: แยกเฉพาะเวลารูดบัตรเข้า-ออก จากข้อมูลสแกนนิ้วมือ

Post by norkaz »

...

ท่านเจ้าของ คำถาม ช่วยทำคำตอบตัวอย่าง ที่ต้องการ แนบในไฟล์ Excel มาให้ด้วยครับ

** สนับสนุนฟอรั่ม กรุณา คลิกโฆษณาที่หน้าเพจ***

แมวใหญ่ Bigcat9
RCA พระราม9 กรุงเทพฯ
Member
Member

29FEB 01MAR 24 Rev.1.xls
norkaz wrote: Sat Mar 02, 2024 12:06 pm ...

ท่านเจ้าของ คำถาม ช่วยทำคำตอบตัวอย่าง ที่ต้องการ แนบในไฟล์ Excel มาให้ด้วยครับ

** สนับสนุนฟอรั่ม กรุณา คลิกโฆษณาที่หน้าเพจ***

You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
norkaz
Gold
Gold

...

อีกสักคำถามครับ

โจทย์ อยู่ชีทใด และ ต้องการให้เขียนสูตรที่ใดครับ

Member
Member

โจทย์ อยู่ที่ซีทแรกครับ ส่วน ซีทที่ 2 คือต้องการตำตอบที่ได้
1.รหัสพนักงาน 2.วันที่ทำงาน 3.เวลาเข้า 4.เวลาออก เพียงเท่านี้ครับ

สิ่งที่อยากได้คือ ต้องการทราบสูตรที่จะแยกเวลาเข้า เวลาออก ของพนักงาน 1 คนในวันนั้นๆ ให้อยู่ในรูปแบบ
ลำดับที่ 1 รหัส, วันที่, เวลาเข้า, เวลาออก
ลำดับที่ 2....... ประมาณนี้ครับ ขอบคุณครับ
norkaz
Gold
Gold

....

การที่ต้องการตัวอย่าง คำตอบ จากผู้สอบถาม ก็เพื่อเข้าถึงคำถามได้รวดเร็ว และตรวจสอบสูตรที่เขียนได้ถูกต้อง

เมื่อดูจากข้อมูลแล้ว ยังไม่เข้าใจถึง ตัวเลข จากตัวอย่างคำตอบที่ให้มา

ผมขอสอบถามว่า ตามภาพ ที่ลูกศรชี้ ตัวเลขนั้น มาจากที่ใดครับ

Member
Member

norkaz wrote: Sat Mar 02, 2024 1:40 pm ....

การที่ต้องการตัวอย่าง คำตอบ จากผู้สอบถาม ก็เพื่อเข้าถึงคำถามได้รวดเร็ว และตรวจสอบสูตรที่เขียนได้ถูกต้อง

เมื่อดูจากข้อมูลแล้ว ยังไม่เข้าใจถึง ตัวเลข จากตัวอย่างคำตอบที่ให้มา

ผมขอสอบถามว่า ตามภาพ ที่ลูกศรชี้ ตัวเลขนั้น มาจากที่ใดครับ

#ผมต้องขออภัยจริงๆครับที่ยังอธิบายได้ไม่เข้าใจพอ แต่จะขอพยายามที่จะขอให้ได้ข้อมูลที่ต้องการครับ ขอบคุณครับ
norkaz
Gold
Gold

...

D3
=REPLACE(REPLACE(B3,3,0,"-"),6,0,"-")+0

E3
=REPLACE(C3,3,0,":")+0

K3
=UNIQUE(A3:A137)

M3
=MINIFS($E$3:$E$137,$A$3:$A$137,K3,$D$3:$D$137,$L$2)

N3
=MAXIFS($E$3:$E$137,$A$3:$A$137,K3,$D$3:$D$137,$L$2)

........
Member
Member

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆครับ สำหรับสูตรและวิธิการที่ง่ายขึ้น ผมจะนำไปใช้และต่อยอดจากการทำงานที่มีขั้นตอนและกระบวนการทำงานแบบนี้ครับ

ขอบคุณมากๆครับ
Post Reply