:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ขอความช่วยเหลือการใช้สูตร Excel คำนวณวันที่ บวก-ลบวันที่

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
kriengkd
Member
Member

ขอความช่วยเหลือการใช้สูตร Excel คำนวณวันที่ บวก-ลบวันที่

Post by kriengkd »

เรียนอาจารย์ครับ
ขอความช่วยเหลือการใช้สูตร Excel คำนวณวัน คร่าวๆครับ จะเป็นการนับข้อมูลย้อนหลังไป 23 วัน โดยไม่นับวันหยุดเสาร์ อาทิตย์ และนักขัตฤกษ์ จะมีทั้งหมด 10 Step ตามตัวอย่าง

หมายเหตุจะมีบางช่องที่ต้องกรอกวันที่ เช่น 14-20 Dec 24 ด้วย

ขอบคุณมากๆครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
norkaz
Gold
Gold
Excel Ver: 2013,365

Re: ขอความช่วยเหลือการใช้สูตร Excel คำนวณวันที่ บวก-ลบวันที่

Post by norkaz »

...

1.สรุปว่า ใน 10 ขั้นตอน ต้องเขียนสูตรที่เซลล์ใดบ้างครับ

2.จากตัวอย่าง ที่เขียนอธิบายมา 10 ขั้นตอน มีแต่ปี 2023
สอบถามว่า วันหยุดนักขัตฤกษ์ ของปี 2023 ต้องพิจารณาจากที่ใด หรือชีทใด

** สนับสนุนฟอรั่ม กรุณา คลิกโฆษณาที่หน้าเพจ***

แมวใหญ่ Bigcat9
RCA พระราม9 กรุงเทพฯ
kriengkd
Member
Member

Re: ขอความช่วยเหลือการใช้สูตร Excel คำนวณวันที่ บวก-ลบวันที่

เป็นนการเขียนสูตรช่องภาษาอังกฤษ A-K เรียงไปด้านขวาครับ 10 Step ครับ
ขอวันหยุดเพิ่มจากปี 2024 อีก 3 วันครับ
5/12/2023
11/12/2023
29/12/2023
norkaz
Gold
Gold

...

สร้างตารางวันที่มา รองรับ แล้ว เขียนสูตร ตามไฟล์ แนบครับ

** สนับสนุนฟอรั่ม กรุณา คลิกโฆษณาที่หน้าเพจ***

....
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
kriengkd
Member
Member

ผมรบกวนขอถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ
ช่อง C4 ผมระบุไปวันที่ 29/2/2024 แต่ค่า D4 จะตรงกับวันที่ 5/2/2024
ถ้าลองคำนวณแล้ว -23 วันทำการจาก C4 จะตก 29/1/2024

* ผมขอรบกวนอีกครั้งครับ
ขอบคุณครับ
norkaz
Gold
Gold

ระบบจะระบุวันที่ให้ถอยหลังไป 23 วัน นับจากวัน A โดย หาก B ติดวันหยุด หรือ นักขัตฤษ ให้ถอยมา 1 วัน เช่น ตรงกับวันอาทิตย์จะถอยมาเป็นวันศุกร์

29/2/2024 เมื่อลบ 23 วัน แล้วเหตุใดจึงเป็น วันที่ 29/1/2024 ครับ

1. นับถอยหลัง 23 วัน แล้วถ้าเจอ วันหยุด ให้ถอยลงไป 1 วัน หรือ

2. นับถอยหลังไป 23 วัน ไม่ว่าเจอวันหยุดที่ใด ให้ นับถอย ข้ามไปเรื่อยๆ

ทั้ง 2 ความหมายนี้แตกต่างกัน

ตอนที่ท่านเจ้าของคำถามเขียนโจทย์มาผมเข้าใจว่า เป็นแบบที่ 1 ครับ

kriengkd
Member
Member

ผมขอโทษครับไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือเปล่า
เช่น C4 ผมระบุไปวันที่ 29/2/2024
- เดือน กพ. มีวันหยุดนักขัตฤกษ์ คือ 26/2/2024
- ดังนั้นจะลบวันหยุดเสาร์อาทิตย์+นหยุดนักขัตฤกษ์ ( 24-26/2 , 17-18/2 , 10-11/2 , 3-4/2)
- ครบ 23 วันคือ 29/1/2024 ครับ

ขอบคุณครับ
norkaz
Gold
Gold

kriengkd wrote: Sun Feb 04, 2024 9:10 pm ผมขอโทษครับไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือเปล่า
เช่น C4 ผมระบุไปวันที่ 29/2/2024
- เดือน กพ. มีวันหยุดนักขัตฤกษ์ คือ 26/2/2024
- ดังนั้นจะลบวันหยุดเสาร์อาทิตย์+นหยุดนักขัตฤกษ์ ( 24-26/2 , 17-18/2 , 10-11/2 , 3-4/2)
- ครบ 23 วันคือ 29/1/2024 ครับ

ขอบคุณครับ
แล้วเหตุใด ตัวอย่างเดิมที่ให้มา วันที่ 1/1/2024 ถอยหลังไป 23 วัน ทั้งๆ ที่มีวันเสาร์ อาทิตย์ อยู่ในช่วงนั้นหลายวัน เหตุใด ผลลัพธ์ ที่ท่านเจ้าของคำถามแสดงมาจึงเป็นวันที่ 8 Dec 2023

คำตอบตัวอย่าง ที่แสดงมา ขัดแย้งกับ เงื่อนไขที่เขียนมา

ถ้าเงื่อนไข ไม่ใช่ ตามที่ท่านเจ้าของคำถาม เขียนมาครั้งแรก

ผมรบกวน กรุณาช่วยทำตัวอย่าง คำตอบที่ถูกต้อง มาใหม่ทั้งหมด เพื่อความเข้าใจที่ตรงกันครับ

.......
kriengkd
Member
Member

ขอโทษนะครับที่ทำให้เข้าใจผิดครับ
ผมตรวจสอบอีกครั้ง น่าจะแก้แค่ B C D ครับ
ผมกรอกรายละเอียดให้แล้วครับ
norkaz
Gold
Gold

...

ปรับตามไฟล์ ที่แนบมาครับ

.......
Post Reply