:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ทำข้อความเป็นเดือน

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
hakinhua
Member
Member

ทำข้อความเป็นเดือน

Post by hakinhua »

คือว่าผมอยากรู้ว่าเราจะแปลงข้อความเช่น ม.ค.,ก.พ.,มี.ค.,เม.ย. ให้มีความหมายถึง เดือน และมีค่า ตามว้นของเดือนครับ เช่น ม.ค. จะมีค่าเท่ากับ วันที่ 1 ม.ค.-31 ม.ค และ ก.พ. มีค่าเท่ากับ วันที่ 1 ก.พ.-28 ก.พ. ไม่ทราบว่าทำได้หรือเปล่าครับและมีวิธีการยังไงบ้างครับ :o :D
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: ทำข้อความเป็นเดือน

Post by snasui »

:D ลองแนบตัวอย่างข้อมูลและผลลัพธ์ที่ต้องการมาดูครับ
hakinhua
Member
Member

ต้องขออภัยอาจารย์ด้วยครับ ปํญหานี้ผมเคยถามในหัวข้อ หาปริมาณแต่ละเดือน แต่ผมหาหัวข้อที่ผมถามไม่เจอจึงตั้งคำถามใหม่ :rz:
ผมได้แนบไฟล์มาด้วยครับ สิ่งที่ผมต้องการ คือ ชีท สรุปที่ต้องการครับ ชีทสรุปแบบ pivot ไม่ต้องการครับ .....อาจารย์ลองดูนะครับ
hakinhua
Member
Member

ลืมแนบไฟล์ครับ :shock:
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ลองตามนี้ครับ

ที่ชีท สรุปที่ต้องการเซลล์ D4 คีย์

=IF(SUMPRODUCT(--($A4=ข้อมูล!$C$2:$C$6),--($B4=ข้อมูล!$D$2:$D$6),--($C4=ข้อมูล!$E$2:$E$6),--(D$3=TEXT(ข้อมูล!$F$2:$F$6,"ดดด")))>0,"มีจัดเก็บ","ไม่มี")

Enter > Copy ไปทางขวาและลงด้านล่าง
hakinhua
Member
Member

snasui wrote: --($A4=ข้อมูล!$C$2:$C$6)
ขอถามเพิ่มครับ สองขีดข้างหน้าหมายความว่ายังไงครับ(ขอความรู้อยากนำไปพัฒนาต่อครับ) ขอบคุณอาจารย์มากๆเลยครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ลองอ่านคำอธิบายที่นี่ครับ http://www.snasui.com/viewtopic.php?f=3&t=30
hakinhua
Member
Member

ขอถามเอาความรู้หน่อยนะครับอาจารย์ :D ถ้าสมมุติจะให้มีความหมายของเดือนได้จริงๆนี้ จะทำได้ไหมครับ เช่น ม.ค. สามารถเปรียบเทียบได้เท่ากับ วันที่ 1-31 มกราคม :shock:
1.จะนำไปใช้คือ ต้องการเปลียบเทียบ ม.ค.ให้เท่ากับ 1-31 มกราคม (ไม่ต้องการเปรียบเทียบ วันที่ 1-31 มกราคม ให้เท่ากับ ม.ค.)
2.อย่างเช่น COUNTIFS( rangคือ วันที่ 1 ม.ค. - 31 ม.ค.
-1 พ.ค - 31 พ.ค. ,critiria คือ ม.ค.)
พอเข้าใจไหมครับ ผมไม่มีไฟล์ที่จะทำนะครับ เพียงแต่อยากศึกษาดูครับ ขอบคุณอาจารย์มากเลยครับสำหรับทุกคำตอบ :D
snasui
Site Admin
Site Admin

:D สามารถทำได้ครับ คำตอบว่าได้หรือไม่ได้ น่าจะไม่ได้ช่วยอะไรนักนะครับ :lol:
hakinhua
Member
Member

ดีเลยครับอาจารย์ :D :rz: ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ :cry: ผมจะได้มีรอยหยักที่สมองมากขึ้น ขอบคุณมากๆครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D จะช่วยแนะนำได้ก็ต้องมีตัวอย่างไฟล์ แสดงปัญหา แสดงคำตอบที่ต้องการมาด้วยจะได้สะดวกในการเขียนสูตรครับ
hakinhua
Member
Member

:)ตื่นเต้นมากครับ ผมแนบไฟล์มาแล้วครับ :mrgreen:
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:lol: เนื่องจากคุณ hakinhua ยังไม่เข้าใจสูตร ก็เลยไม่ทราบว่าการแปลงเดือนในลักษณะที่ถามนั้นผมตอบไปแล้วในสูตร Sumproduct ที่ให้ไป ซึ่งอยู่ในช่วงของ --(D$3=TEXT(ข้อมูล!$F$2:$F$6,"ดดด"))

แต่เนื่องจาก Sumproduct ที่เขียนให้นั้นใช้หลายเงื่อนไข เนื่องมาจากโจทย์มีหลายเงื่อนไข เมื่อนำไปใช้กับข้อมูลปริมาณมากจึงทำให้คำนวณช้า หากต้องการให้คำนวณเร็วขึ้นลองทำคอลัมน์มาช่วยดังนี้ครับ
  1. ที่ J1 คีย์คำว่า Index เพื่อเป็นชื่อ Field
  2. ที่ J2 คีย์สูตรเพื่อสร้างรหัส
    =A2&B2&C2&TEXT(D2,"ดดด")
    Enter > Copy ลงด้านล่าง
  3. ที่ O2 คีย์สูตรเพื่อหาคำตอบตามต้องการ
    =IF(COUNTIF($J$2:$J$6,$L2&$M2&$N2&O$1)>0,"มีเก็บ","-")
    Enter > Copy ไปทางขวาและลงด้านล่าง
hakinhua
Member
Member

:D ขอบคุณอาจารย์มากเลยครับ เร็วขึ้นกว่าแต่ก่อนมากเลยครับ แต่ก็หน่วงนิดหน่อยคงเป็นเพราะขอมูลเยอะจึงทำให้คำนวนช้า ยังไงก็ขอบคุณอาจารย์มากๆครับ :D
:?: ผมมีคำถามในใจ เรือง pivot ไม่รู้ว่าจะขึ้นกระทู้ใหม่หรือ ถามต่อดี :?: :!:
snasui
Site Admin
Site Admin

hakinhua wrote: ผมมีคำถามในใจ เรือง pivot ไม่รู้ว่าจะขึ้นกระทู้ใหม่หรือ ถามต่อดี
:D กรณีคำถามที่ไม่เกียวกับเรื่องเดิมควรตั้งกระทู้ใหม่ครับ
Post Reply