:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ขอความช่วยเหลือการคำนวณ ข้อมูลการตอบกลับจาก Google Form ใน Sheet

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาอื่น ๆ ที่ไม่เกี่ยวกับ Excel
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่างเพิ่มเติม)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
superdolza
Member
Member

ขอความช่วยเหลือการคำนวณ ข้อมูลการตอบกลับจาก Google Form ใน Sheet

Post by superdolza »

ผมการรับขอมูลจาก PC ที่สั่งของจาก Google Form มาคำนวณ เบื้องต้นด้วย Google Sheet ที่รับค่าการตอบกลับ
ที่ผมทำขึ้น แล้วอยากต่อยอด ให้ Google Sheet คำนวณ เป็นกลุ่ม SKU ข้อมูลที่รับมาจาก google form เป็นข้อมูลแนวนอน

1.Sheet การตอบกลับ ในหนึ่งบรรทัด จะรับ รายการสินค้า SKU สูงสุด 50 และ ช่องต่อจาก รายการสินค้า คือจำนวน ที่ USER สั่งเข้ามา
2.ผมอยากทำการรวม รายการสินค้า SKU เช่นถ้ามี SKU ซ้ำกัน ให้รวมจำนวน ออกมา ในsheet รายงาน

ขอขอบพระคุณไว้ล่วงหน้า ผมพยายามหาข้อมูลแล้วก็ยังไม่สามารถทำได้ครับ

ตัวอย่างตามไฟล์แนบครับ

https://docs.google.com/spreadsheets/d/ ... sp=sharing
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: ขอความช่วยเหลือการคำนวณ ข้อมูลการตอบกลับจาก Google Form ใน Sheet

Post by snasui »

:D Google Sheet ไม่ใช่ Excel ให้ถามในหมวด Other สำหรับกระทู้นี้ผมย้ายมาให้แล้วครับ

ที่ชีตรายงานเซลล์ E2 ต้องได้ค่าเท่าไร เอามาจากไหน ระบุแหล่งที่มาพร้อมแจ้งว่ามีการพิจารณาอย่างไรจึงได้นำค่านั้นมาแสดงครับ
superdolza
Member
Member

Re: ขอความช่วยเหลือการคำนวณ ข้อมูลการตอบกลับจาก Google Form ใน Sheet

snasui wrote: Thu Aug 29, 2019 7:31 pm :D Google Sheet ไม่ใช่ Excel ให้ถามในหมวด Other สำหรับกระทู้นี้ผมย้ายมาให้แล้วครับ

ที่ชีตรายงานเซลล์ E2 ต้องได้ค่าเท่าไร เอามาจากไหน ระบุแหล่งที่มาพร้อมแจ้งว่ามีการพิจารณาอย่างไรจึงได้นำค่านั้นมาแสดงครับ
Sheet รายงาน E2 คือผลรวม F3:AJ3
จากรูป
1.แยกวันที่ ข้อมูลในหน้า การตอบกลับ แล้วลงข้อมูลตาม ช่องวันในsheet รายงาน
2.sheet การตอบกลับ ช่อง Jรายการสินค้าที่สั่ง รายการที่ x,ไปถึงรายการที่ 50 จะมี SKU กระจายอยู่
3.SKU ช่อง 1-50 จะมี SKU ที่ซ้ำกันในแต่ละแถว ให้ดึงจำนวนการสั่งของช่องข้างๆ รายการ มาแสดง ในหน้ารายงาน ให้ตรงกับช่องวันที่และ SKU
4.ช่อง รายงาน E2 คือผลรวม F3:AJ3

Image
logic
Gold
Gold
Excel Ver: 365

Post by logic »

ผมลองใช้ sumifs ลองดูว่าใช่ที่ต้องการไหมครับ
superdolza
Member
Member

logic wrote: Fri Aug 30, 2019 9:46 am ผมลองใช้ sumifs ลองดูว่าใช่ที่ต้องการไหมครับ
แล้วในช่อง วันที่ แต่ละวัน มัน สามารถ จำแนกแต่ละวันได้ไหมครับ
superdolza
Member
Member

superdolza wrote: Fri Aug 30, 2019 9:53 am
logic wrote: Fri Aug 30, 2019 9:46 am ผมลองใช้ sumifs ลองดูว่าใช่ที่ต้องการไหมครับ
แล้วในช่อง วันที่ แต่ละวัน มัน สามารถ จำแนกแต่ละวันได้ไหมครับ
Image
logic
Gold
Gold

ลองดูครับ

F3 =SUMIFS('การตอบกลับ'!$K$2:$FD$12,'การตอบกลับ'!$J$2:$FC$12,$B3,'การตอบกลับ'!$G$2:$EZ$12,F$2)
superdolza
Member
Member

logic wrote: Fri Aug 30, 2019 2:22 pm ลองดูครับ

F3 =SUMIFS('การตอบกลับ'!$K$2:$FD$12,'การตอบกลับ'!$J$2:$FC$12,$B3,'การตอบกลับ'!$G$2:$EZ$12,F$2)
ผมตั้งผิด
1.ข้อมูล 6538192000 อันเดียว ในหน้ารายงานครับ

*มันไม่รวมจำนวน ของ SKU ตามรูปแนบครับ

Image

Image
logic
Gold
Gold

อ่านแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจ บอกชื่อชีตชื่อเซลล์จะดีกว่าครับ

คำตอบในเซลล์ไหนที่ผิดบ้าง อ่านแล้วจะได้รู้เรื่องทันทีครับ

อ่อ...คุณโพสต์รูปไม่ถูกกฎอยู่นะครับ รูปต้องแนบมาที่นี่เลย ไปฝากไว้ที่อื่นเวลาถูกลบก็จะอ่านกันไม่รู้เรื่องครับ :(
superdolza
Member
Member

ขอโทษครับ พน.เเก้ไขเรื่องรูปให้ครับ
superdolza
Member
Member

logic wrote: Fri Aug 30, 2019 5:05 pm อ่านแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจ บอกชื่อชีตชื่อเซลล์จะดีกว่าครับ

คำตอบในเซลล์ไหนที่ผิดบ้าง อ่านแล้วจะได้รู้เรื่องทันทีครับ

อ่อ...คุณโพสต์รูปไม่ถูกกฎอยู่นะครับ รูปต้องแนบมาที่นี่เลย ไปฝากไว้ที่อื่นเวลาถูกลบก็จะอ่านกันไม่รู้เรื่องครับ :(
ชีท "รายงานครับ" ช่อง AG แถวที่ 3
ข้อมูลจาก ชีท"การตอบกลับ" SKU ที่ซ้ำกันเช่น"6538192000" ให้รวมจำนวน ของการสั่ง ทุกเซลล์ "6538192000" ขอวันที่ 28/8/2019 และวันอื่นๆในชีทรายงานเช่น 29/8/2019
snasui
Site Admin
Site Admin

:D รวมแล้วได้ค่าเท่าไรกรุณาแจ้งมาด้วยเสมอ ตัวเลขคำตอบเป็นข้อมูลสำคัญต้องบอกมาทุกครั้งจะได้ใช้เปรียบเทียบได้ครับ
superdolza
Member
Member

ตัวผลรวมของ sku ที่มีการรับ ข้อมูลซ้ำ ในช่วงวันที่ 28/08/2019

ผลรวม ชีท "รายงานครับ" ช่อง AG แถวที่ 3
ของ SKU "6538192000" คือ 48

ผลรวม ชีท "รายงานครับ" ช่อง AG แถวที่ 7
ของ SKU "016605000" คือ 46
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ลองคัดลอกสูตรที่ E3 ลงด้านล่างดูก่อนครับ

ตอนนี้คีย์สูตรอยู่ที่เซลล์เดียวเท่านั้น จะให้ได้คำตอบก็ต้องคัดลอกสูตรลงไปด้วยครับ
superdolza
Member
Member

snasui wrote: Fri Aug 30, 2019 9:26 pm :D ลองคัดลอกสูตรที่ E3 ลงด้านล่างดูก่อนครับ

ตอนนี้คีย์สูตรอยู่ที่เซลล์เดียวเท่านั้น จะให้ได้คำตอบก็ต้องคัดลอกสูตรลงไปด้วยครับ
อาจารย์ครับ ผมลองกรอก ข้อมูลใน ชีตการตอบกลับ บรรทัดของวันอื่น มัน จำนวนของวันอื่น ในรหัส sku 6538192000 มารวมด้วยครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D กรุณาระบุตำแหน่งเซลล์เสมอพร้อมแจ้งคำตอบที่ถูกต้อง ไม่เช่นนั้นจะไม่ได้รับคำตอบครับ
superdolza
Member
Member

snasui wrote: Fri Aug 30, 2019 10:50 pm :D กรุณาระบุตำแหน่งเซลล์เสมอพร้อมแจ้งคำตอบที่ถูกต้อง ไม่เช่นนั้นจะไม่ได้รับคำตอบครับ
ชีทการตอบกลับ k แถวที่ 2 ผมลองใส่ sku "6538192000" ซึ่งในส่วนนี้ ชีทการตอบกลับ G แถวที่ 2 เป็น วันที่ 27/8/2019 ไม่ตรงกับเงื่อนไข

ชีท"รายงาน" ช่อง ag แถว 3 หัวคอลัมน์ คือวันที่ 28/8/2019 ดังนั้น ชีท"รายงาน" ช่อง ag แถว 3 จะต้องได้ผลรวม ของ sku "6538192000" (ชีท "รายงาน" ช่องb แถว3 ) เท่ากับ 48

หากผู้ใช้ กรอก ข้อมูลเข้ามาเพิ่ม เป็นวันที่อื่น ที่ไม่ใช่ วันที่ 28/08/2019 ชีท"รายงาน" ช่อง ag แถว 3 จะต้องไม่นำมารวมผลจำนวน

ขอบพระคุณมากครับ ผมต้องขอโทษไว้ณที่นี้ด้วยครับที่ถามไม่รอบครอบ เพราะผมตื่นเต้น ตื้นตัน ที่ได้รับความช่วยเหลือ จึ่งรีบถามไปครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ผมเพิ่มชีตชื่อ "แผ่น1" มาเพื่อนำข้อมูลของชีตตอบกลับมาแสดงเป็น Database และเขียนสูตรที่ชีต "รายงาน" ให้ใหม่แล้วครับ

สูตรในชีตรายงาน
  1. เซลล์ F3 คีย์
    =sumifs('แผ่น1'!$F$2:$F,'แผ่น1'!$E$2:$E,$B3,'แผ่น1'!$C$2:$C,F$2)
    Enter > Copy ไปทางขวาและลงด้านล่าง
  2. E3 คีย์
    =sum(F3:AJ3)
    Enter > Copy ลงด้านล่าง
Post Reply