:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

จะใช้สูตรไหนดีคับ ต้องการด่วนมาก

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
wthn
Member
Member

จะใช้สูตรไหนดีคับ ต้องการด่วนมาก

Post by wthn »

ตามไฟล์ที่แนบมีข้อมูลอยู่ชุดนึงอยากให้ช่วยแยกชุดบริษัทที่ผลรวมในคอลัมน์ XA และ AA มีค่าเป็นศูนย์ไปยังอีก sheet นึง ซึ่งข้อมูลที่มีค่าเป็นศูนย์นั้น ต้องมีค่าในคอลัมน์ Purchase order เดียวกัน

ปล.ข้อมูลที่ให้มาเป็นเพียงบางส่วน ข้อมูลดิบที่ใช้จิงมีเยอะมากกก

รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคับ จะช่วยลดปริมาณและเวลาลงไปได้มากเลยคับผม อยากได้ข้อมูลอะไรเพิ่มเติมถามมาได้เลยคับผม
ขอบคุณคับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: จะใช้สูตรไหนดีคับ ต้องการด่วนมาก

Post by snasui »

:D เพิ่มคอลัมน์ช่วยที่ J และ K ครับ

ที่ J2 คีย์

=SUMIF($I$2:$I$38,$I2,F$2:F$38)=0

Enter > Copy ไปทางขวาและลงด้านล่าง > จากนั้นทำการ Filter เลือกค่าคอลัมน์ J และ K ที่เป็น True แล้ว Copy ไปวางที่ Sheet ปลายทางตามต้องการ

ดูไฟล์แนบประกอบครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
wthn
Member
Member

Re: จะใช้สูตรไหนดีคับ ต้องการด่วนมาก

ขอบคุณมากคับที่ตอบให้อย่างรวดเร็ว แต่ผมมีข้อสังเกตว่าถ้า XA และ AA เป็นศูนย์ คอลัมน์ J และ K ที่เพิ่มเข้ามาก็ควรจะเป็น true กับ true ถูกต้องหรือป่่าวคับ แนะนำเพิ่มเติมด้วยคับผม
snasui
Site Admin
Site Admin

:lol: ที่เข้าใจนั้นถูกต้อง ตามอธิบายไว้ตามข้อความที่ยกมาด้านล่างครับ
snasui wrote::D เพิ่มคอลัมน์ช่วยที่ J และ K ครับ

ที่ J2 คีย์

=SUMIF($I$2:$I$38,$I2,F$2:F$38)=0

Enter > Copy ไปทางขวาและลงด้านล่าง > จากนั้นทำการ Filter เลือกค่าคอลัมน์ J และ K ที่เป็น True แล้ว Copy ไปวางที่ Sheet ปลายทางตามต้องการ

ดูไฟล์แนบประกอบครับ
wthn
Member
Member

แต่ทำไมในคอลัมน์ AA ถึงเป็น False ล่ะคับ ในเมื่อคอลัมน์ G เป็นศูนย์ ในบริษัท ABC Engineering.
snasui
Site Admin
Site Admin

:lol: เนื่องจากผลรวมของคอลัมน์ G ไม่เท่ากับ 0 จริง โดยในเซลล์ G12 เมื่อกำหนดให้แสดงทศนิยมหลายตำแหน่งจะไม่เท่ากับ 0 ครับ

สามารถปรับสูตรใหม่เป็นตามด้านล่างโดยใช้ Round เข้ามาช่วยครับ

ที่ J2 คีย์

=Round(SUMIF($I$2:$I$38,$I2,F$2:F$38),0)=0

Enter > Copy ไปทางขวาและลงด้านล่าง
wthn
Member
Member

ได้ลองทำตามที่แนะนำแล้วคับผม ช่วยแก้ปัญหาได้ แต่กับบริษัทที่มีค่าคงเหลือ (ที่ไฮไลท์สีเหลืองไว้ในไฟล์ที่แนบมา) มันกลับบอกว่า true true จะแก้ตรงจุดนี้ยังไงดีคับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ปรับเลข 0 ในฟังก์ชัน Round เป็นเลข 2 เพื่อให้มีทศนิยม 2 ตำแหน่งครับ

ที่ J2 คีย์

=Round(SUMIF($I$2:$I$38,$I2,F$2:F$38),2)=0

Enter > Copy ไปทางขวาและลงด้านล่าง
wthn
Member
Member

โอเค ได้แล้วคับผม ขอบคุณมาก แล้วเวลาผม sort ให้เป็น true กับ true แล้วจะคัทเพื่อไปแปะไว้ที่อีก sheet นึง ส่วน sheet เก่าก็จะ blank ในrowที่ถูกคัท ถ้าจะไม่ให้มัน blank ต้องทำยังไงคับผม
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ลองตามนี้ครับ

๑. คลุมคอลัมน์ใด ๆ
๒. กดแป้น F5 > Special > Blanks > OK
๓. คลิกขวาเลือกบนเซลล์ที่ถูกเลือก > Delete > Entire row > OK
wthn
Member
Member

ไม่เวิร์คอ่ะคับ เพราะมันตัดทั้งหมดที่ blank ผมแค่ต้องการตัด row ทั้งหมดที่ถูกย้ายไปอีก sheet นึง ยังไงช่วยหาทางให้หน่อยนะคับผม
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ให้ยกเลิกการทำ Subtotal ก่อน จากนั้นค่อย Filter จากนั้นย้ายข้อมูลไปชีทปลายทางและลบบรรทัดว่าง สามารถปลด Subtotal แล้ว Sort ใหม่ก็ได้ ช่องว่างจะถูกเรียงไว้ท้ายข้อมูล ปกติเมื่อ Cut ไปวางแล้ว เราสามารถที่จะลบบรรทัดว่างไปได้เลย ไม่ต้องมาหาเซลล์ว่างแล้วลบทีหลัง เพราะโปรแกรมยัง Active อยู่ในตำแหน่งช่วงเซลล์ที่ถูกย้ายไปครับ
wthn
Member
Member

เมื่อเรา filter เอาเฉพาะ true และ true แล้ว cut ไปแปะไว้อีก sheet แล้วข้อมูลที่เราเอาไปแปะมันจะรวมข้อมูลที่เป็น fulse เข้าไปด้วยอ่ะคับ จะทำยังไงดี
snasui
Site Admin
Site Admin

:lol: ให้คลุมข้อมูลที่ได้จากการ Filter จากนั้นแป้น F5 > Visible cells only > OK > Cut เพื่อเลือกเฉพาะข้อมูลที่มองเห็นอยู่เท่านั้น ทั้งนี้เพื่อป้องกันการ Cut ข้อมูลที่ซ่อนไว้ไปด้วยครับ :P
wthn
Member
Member

มันฟ้องว่า "The command you chose cannot be performed with multiple selections. Select a single range and click the command again.
มันทำไม่ได้หรือป่าวอ่ะคับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:lol: สิ่งที่ผมแนะนำนั้นเป็นความสามารถพื้นฐานที่สามารถทำได้ใน Excel ทุก Version ครับ การที่โปรแกรมฟ้องเช่นนั้นอยู่ที่ขั้นตอนการคลุมข้อมูลครับ ซึ่งการคลุมสามารถคลิกหัวบรรทัดที่ได้จากการ Filter จากนั้นค่อยกดแป้น F5 แล้วเลือก Visible cells only ควรหลีกเลี่ยงการเลือกคลุมแบบหลายๆ ช่วงข้อมูลโดยไม่ได้คลุมหัวคอลัมน์หรือหัวบรรทัด เพราะมีโอกาสที่จะคลุมไม่ได้ขนาดและตำแหน่งที่ตรงกันกับช่วงข้อมูลอื่นๆ ซึ่งเป็นเหตุให้ไม่สามารถ Cut ได้
wthn
Member
Member

ผมลองแล้วก็ยังใช้ไม่ได้ ผมเลยตัดปัญหาเลี่ยงแทนที่จะใช้ cut ไปใช้เป้น copy แทน ได้ผล อิอิ... แล้วผมก็มาใช้การ clear content แทนแต่ปัญหาใหม่คือมีบรรทัดที่ blank ตามที่เราได้ย้ายไปอีก sheet นึงจึงอยากให้ช่วยหาวิธีลบบรรทัดเหล่านี้ออกในทีเดียวได้หรือป่าวอ่ะคับ ดูได้จากไฟล์ที่แนบคับ ช่วยที...
snasui
Site Admin
Site Admin

จากไฟล์ที่ส่งมา

ให้คลิกหัวคอลัมน์ K แล้วทำตามด้านล่างข้อ ๒ และข้อ ๓ ครับ
snasui wrote::D ลองตามนี้ครับ

๑. คลุมคอลัมน์ใด ๆ
๒. กดแป้น F5 > Special > Blanks > OK
๓. คลิกขวาเลือกบนเซลล์ที่ถูกเลือก > Delete > Entire row > OK
wthn
Member
Member

โอ้ว...ใช้ได้เลยคับผม ขอบคุณมาก แต่ยังมีปัญหาต่อ เหอ ๆๆ
คือยังมี data ในส่วนที่เหลืออ่ะคับ(ตามไฟล์ที่ได้แนบมา) เลยอยากให้แยกข้อมูลที่มีด้านใดด้านนึงในคอลัมน์ XA & AA ที่มีค่าเป็นศูนย์ โดยที่ยังต้องมี Purchase order เดียวกันเหมือนเดิมคับ
ขอบคุณคับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ยกเลิกการทำ Subtotal จากนั้นที่ K2 คีย์

=OR(ROUND(SUMIF($J$2:$J$200,$J2,G$2:G$200),2)=0,ROUND(SUMIF($J$2:$J$200,$J2,H$2:H$200),2)=0)

Enter > Copy ลงด้านล่าง > Filter เฉพาะค่า True ไปวางยังชีทเป้าหมาย ดูไฟล์แนบประกอบครับ
Post Reply