:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

โชว์ข้อมูลใน Pivotable

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
yodpao.b
Gold
Gold
Excel Ver: 2013,excel standard

โชว์ข้อมูลใน Pivotable

Post by yodpao.b »

คำถาม ปกติผมทำข้อมูล Pivotable ข้อมูลที่ไม่มีจะไม่โชวนี้ครับ
แต่วันนี้มาทำกลับโชว์รายการที่ไม่มีข้อมูลครับ
ดังรูปด้านล่าง
test21.xlsx
งงจริงครับไม่รู้ว่าจำผิดรึเปล่า
ต้องเซทตรงไหนครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
puriwutpokin
Guru
Guru
Excel Ver: MS.365

Re: โชว์ข้อมูลใน Pivotable

Post by puriwutpokin »

ตามรูปยังมีอยู่มูลอยู่นะครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
:shock: :roll: :D
yodpao.b
Gold
Gold
Excel Ver: 2013,excel standard

ในตาราง database ในช่องจำนวนวันไม่มีตัวเลข
เพราะฉนั้นใน pv tabel ในช่องป้ายชื่อแถว รายการที่ไม่มีตัวเลขจำนวนวัน ก็ไม่หน้าขึ้นนี่ครับ
คำถาม
ถ้าบรรทัดไหนไม่มีจำนวนวันต้อง ไม่โชว์รายการที่ ไม่มีจำนวนวัน
ทำอย่างไรดีครับ
Guru
Guru

yodpao.b wrote: Tue Nov 27, 2018 8:57 pm ในตาราง database ในช่องจำนวนวันไม่มีตัวเลข
เพราะฉนั้นใน pv tabel ในช่องป้ายชื่อแถว รายการที่ไม่มีตัวเลขจำนวนวัน ก็ไม่หน้าขึ้นนี่ครับ
คำถาม
ถ้าบรรทัดไหนไม่มีจำนวนวันต้อง ไม่โชว์รายการที่ ไม่มีจำนวนวัน
ทำอย่างไรดีครับ
ทำตามภาพครับ เลือกการกรอง ไม่เท่ากับ 0
yodpao.b
Gold
Gold

ขอบคุณมากครับ
เข้าใจแล้วตรับ
แต่ขอบอกว่าผมเคยทำแบบธรรมดา ไม่ต้องเข้าไปเซทอะไรเลย
ข้อมูลจะมาโชว์เฉพาะที่มีผลลัพ ถ้าไม่มีจะโชว์

ผมคงต้องเข้าใจอะไรผิดแน่เลย
เพระกลับไปดูของที่ผมทำแล้ว ไม่เจอแบบที่คิดเลย

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ
yodpao.b
Gold
Gold

แก้ไขให้ตัวหนาเป็นตัวธรรมดาได้ไหมครับ
ผมลองใช้ ฟอร์แมท แล้วไม่เป็นผล
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D ปลด Row Headers ออกตามภาพครับ

ลักษณะเช่นนั้นเกิดจาก Style สามารถกำหนดค่าได้มาก เช่นเลือกให้แสดงแถบสีสลับแถว สลับบรรทัด จะมี Style แบบ Light, Medium, Dark

นอกจากนั้นแล้วยังกำหนดขึ้นมาใช้เองได้ด้วย
yodpao.b
Gold
Gold

ผลรวมผิดครับ
test 3.JPG
ทำอย่างไรให้ผลที่ได้เท่ากับแถว k ครับ
Guru
Guru

yodpao.b wrote: Wed Nov 28, 2018 2:13 pm ผลรวมผิดครับ
test 3.JPG
ทำอย่างไรให้ผลที่ได้เท่ากับแถว k ครับ
สูตรคำนวณที่สร้างขึ้น ลองเช็คดูครับตามรูป
yodpao.b
Gold
Gold

สูตรนะถูกครับ
แต่36900 ผิดครับ มันดันไปทำเหมือนสูตรที่เขียน
แทนที่จะ sum
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D เซลล์นั้นไมได้เกิดจากผลรวมของช่องค่าใช้จ่าย แต่เกิดจาก (ผลรวมค่าเสื่อมฯ+ผลรวมค่าบำรุงรักษา)*ผลรวมจำนวนวัน เป็นลักษณะของยอดรวมของการคำนวณลักษณะนี้ ไม่มีให้กำหนดเป็นอย่างอื่นครับ

ถ้าจะแก้ไขเฉพาะหน้าคือซ่อนบรรทัดยอด Total แล้วเขียนสูตร Sum นอก PivotTable ครับ
yodpao.b
Gold
Gold

ครับผม
Post Reply