:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ปัญหาการพิมพ์ใน excel

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
tigerwit
Bronze
Bronze
Excel Ver: 2019

ปัญหาการพิมพ์ใน excel

Post by tigerwit »

ปิดเทอมนี้ มีเวลาว่างก็เลยลองใช้ Excel ทำอะไร เล่น ๆ เผื่อเป็นประโยชน์ สำหรับคณะครู
ทำได้หลายอย่างแล้ว ทั้งสวัสดิการการศึกษาบุตร เลื่อนขั้นเงินดือน ค่ารักษาพยาบาล
ได้ความช่วยจากคุณ คนควน นี่แหละครับ ที่ทำให้ผมสามารถทำงานไปได้เรื่อย ๆ ทั้งๆที่พึ่งจะเรียนรู้ Excel ได้ไม่นาน
ต้องขอบพระคุณเป็นอย่างสูง ถ้างานเสร็จสมบูรณ์แล้ว จะนำมาให้ติชมครับ

ตอนนี้กำลังทำ เบิกเงินไปราชการ แต่ติดขัดปัญหาบางประการ
ผมแนบไฟล์มาด้วย ช่วยพิจารณาด้วยครับ
ในไฟล์ที่แนบ

Sheet page3 ผมออกแบบเป็นรายงาน เผื่อข้าราชครูไปราชการพร้อมกันหลาย ๆคน สูงสุด 33 คน (เท่ากับจำนวนครูในโรงเรียน) ซึ่งจะเป็น 2 หน้าเต็ม
ปัญหาที่พบคือ
กรณีที่ครูไปราชการเป็นหมู่คณะ 24 คนขึ้นไป OK ครับ ได้ 2 หน้า ท้ายรายงานมีสรุปให้
แต่กรณี ไปราชการคนเดียว ถึง 23 คน หน้าแรกจะมีรายชื่อครบ แต่หน้าที่ 2 จะว่าง

สิ่งที่ต้องการคือ..
ถ้ากรณีไปราชการ 1 คน 2 คนหรือ 3 คน อยากให้รายงาน ออกมาเป็นหน้าเดียว มีสรุปตอนท้ายด้วย
เราจะสามารถใช้คำสั่งของ Excel ทำได้หรือไม่ครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: ปัญหาการพิมพ์ใน excel

Post by snasui »

:D สวัสดีครับ ผมเขียน Code ให้ทำการซ่อนบรรทัดก่อนที่จะทำการ Print เมื่อ Print แล้วค่อยยกเลิกการซ่อนมาเหมือนเดิม ดูตามไฟล์แนบด้านล่างครับ :mrgreen:
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
tigerwit
Bronze
Bronze

ตรงตามต้องการครับ
ขอบคุณมากครับผม
tigerwit
Bronze
Bronze

เนื่องจากไฟล์ที่แนบมานี้
ในชีท main ตรงเซล G4 มีเครื่องหมายสามเหลี่ยม สีดำ
ไม่รู้มาจากไหน พอจากมีวิธีเอาออกหรือไม่ครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ปลดการป้องกันแล้วทำตามภาพด้านล่างครับ :mrgreen:
tigerwit
Bronze
Bronze

:rz: เออ..เนาะ บังภูเขาจริงๆ

เรียนปรึกษาต่อว่า
ในการกรอกข้อมูลในไฟล์ที่แนบนี้
มีวิธีการใดที่จะที่ไห้ ผู้ใช้สามารถ กรอกข้อมูล วันเวลา เดินทางไปราชการ และวันเวลากลับ (เซล G4 และ G6)ได้สะดวกที่สุด
ผมออกแบบไปแล้ว มีความรู้สึกว่า ผู้ใช้จะกรอกข้อมูลลำบาก เพราะต้องต่อคีย์ เวลา ต่อท้ายวันด้วย เช่น 11/12/2010 18:30
snasui
Site Admin
Site Admin

:D สามารถคีย์ วันที่และเวลาไว้คนละเซลล์ได้ครับ ซึ่งจะต้องแบ่งเป็นเซลล์วันที่ และ เวลา

ถ้าอยากให้ง่ายต่อการคีย์ก็อนุญาตให้สามารถคีย์เวลาเป็นทศนิยมได้ เช่น 8.30, 10.15 เป็นต้น แต่เราต้องเขียนสูตรแปลงเวลาในรูปแบบนั้นเสียใหม่เพื่อใช้ในการคำนวณต่อ

ลองดูตัวอย่างตามไฟล์แนบด้านล่างครับ :mrgreen:
joo
Gold
Gold

Post by joo »

สวัสดีครับ
มีข้อสงสัยครับ ตามไฟล์ Royal2010.xls[221.5kiB] ด้านบนนะครับ ที่ Page1 ตรงเซลล์ L8 ตั้งแต่วันที่......เวลา.....สูตรที่ลิงค์มามันไม่โชว์ข้อมูลครับ แนะนำด้วยครับ :roll:
snasui
Site Admin
Site Admin

:D จับภาพมาให้ดูได้ไหมครับ เพราะผมลองเปิดแล้วไม่พบว่าผิดปกติครับ
joo
Gold
Gold

จับภาพทำยังไงครับ ผมลอง Print Screen ก็ไม่ได้ลองแนะนำหน่อยครับ :mrgreen: :mrgreen: :roll:
ผมเลย Coppy ข้อความมาให้ดูมันขึ้นแบบนี้ครับ
โดยออกเดินทางจาก บ้านพัก สำนักงาน ประเทศไทย ตั้งแต่วันที่ วันที่ เวลา วันที่
และกลับถึง บ้านพัก สำนักงาน ประเทศไทย ตั้งแต่วันที่ วันที่ เวลา วันที่
snasui
Site Admin
Site Admin

:) การจับภาพสามารถใช้ Print Screen ได้ครับ แล้วค่อยไป Paste ในโปรแกรม Paint ซึ่งมาพร้อมกับ Windows ทุกรุ่น จากนั้นก็ Save as เป็น .jpg เป็นต้น

การจะจับภาพให้ได้ขนาดเล็กควรย่อหน้าจอของโปรแกรมที่จะจับภาพก่อนครับ จากนั้นกดแป้น Alt+Print Screen

สำหรับทางลัดในการเปิด Paint สามารถคลิก Start > Run > คีย์ mspaint > Enter
tigerwit
Bronze
Bronze

คงมีปัญหาตอนแทรกเซลใน ชีท Main ครับ
แก้ตามรูป
tigerwit
Bronze
Bronze

ลองเอาตัวนี้ไปดูครับ
ผมทำเสร็จแล้ว
joo
Gold
Gold

ขอบคุณครับที่แนะนำ ทำได้แล้วครับลิงค์ข้อมูลอ้างอิงเซลล์ผิดครับตอนแรกผมไปลิงค์ เซลล์ J4 ที่ถูกต้องเป็น G5 อย่างที่แนะนำครับ
สำหรับไฟล์ผมโหลดมาดูแล้วครับทำรูปแบบน่าใช้มากครับ ขออนุญาตนำไปปรับปรุงให้เหมาะสมกับหน่วยงาน
หน่อยนะครับ จะลองศึกษาการทำปุ่มคำสั่งลิงค์แผ่นงานและอื่นๆพอดีแผ่นงานเข้ารหัสล็อคไว้ครับ ถ้าปลดล็อคไว้ก็ดีนะครับ :idea: :P :lol:
tigerwit
Bronze
Bronze

ตามสะดวกครับ ถ้าจะปลดล็อคแผ่นงาน Mail ไปหาผมเลยครับ
ที่ tigerwit_wipawin@hotmail
ผมจะส่งรหัสไปให้
joo
Gold
Gold

ขอบคุณครับท่าน ผมได้ส่งอีเมลไปแล้วนะครับ ผมส่งไปที่ tigerwit_wipawin@hotmail.com ไม่แน่ใจว่าอีเมลถูกต้องหรือเปล่าครับ
som5026
Member
Member

Post by som5026 »

เป็นประโยชน์มากเลยนะครับ แต่ติดปัญหาตรงแบบฟอร์มมีบางที่ต้องการแก้ไขให้ใช้ได้กับหน่วยงานจะต้องแก้ไขอย่างไรครับ และวันที่ครับต้องการให้เป็นเลขไทย
joo
Gold
Gold

:D ลองทำมาดูก่อนครับติดขัดตรงไหนสามารถถามมาได้เรื่อยๆ ครับ สำหรับต้องการเลขไทยก็ลงฟอร์นเพิ่มตามที่หน่วยงานใช้อยู่ เช่น TH sarabunIT9 เป็นต้น
aniwat2011
Member
Member

Post by aniwat2011 »

ผมอยากได้รหัสปลดล็อคครับผม ส่งเมลไปแล้วครับ
จะได้ไปประบุกต์ใช้งาน ผมทำงานอยู่ อบต. ครับ
เมล์ giro_a22@hotmail.com
aniwat2011
Member
Member

Post by aniwat2011 »

ส่งเมล์ไปแล้วไม่ตอบเลยครับ
ใครช่วยได้ กรุณาด้วยครับ
รออย่างมีความหวัง
Post Reply