:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

การเชื่อมโยงข้าม Sheet

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
seksants
Member
Member

การเชื่อมโยงข้าม Sheet

Post by seksants »

สวัสดีครับ เพื่อนสมาชิกทุกท่าน
ผมอยากสอบถามการ Link ข้าม Sheet ตามไฟล์แนบครับ ค่าที่ต้องการได้อธิบายใน File แนบแล้วครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
DhitiBank
Gold
Gold

Re: การเชื่อมโยงข้าม Sheet

Post by DhitiBank »

ลองแบบนี้ครับ
ที่ชีท Report

เซลล์ C5 คีย์
=INDEX(INDIRECT("'"&$B$2&"'!C5:C16"),MATCH(A5,INDIRECT("'"&$B$2&"'!A5:A16"),0))
Enter --> คัดลอกลงล่าง

เซลล์ D5 คีย์
=INDEX(INDIRECT("'"&$C5&"'!C5:C16"),MATCH(A5,INDIRECT("'"&$C5&"'!A5:A16"),0))

เซลล์ E5 คีย์
=INDEX(INDIRECT("'"&$C5&"'!d5:d16"),MATCH(A5,INDIRECT("'"&$C5&"'!A5:A16"),0))

แล้วลองเปลี่ยนค่าในเซลล์ B2 ดูครับ

(ส่วนนี้แค่เสนอแนะนะครับ หากสามารถเอาฐานข้อมูลมารวมกันภายในชีทเดียว จะทำให้เขียนสูตรได้ง่ายขึ้นครับ)
seksants
Member
Member

ขอบคุณมากครับ คุณDhitiBankและเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ขอให้คุณDhitiBankและเพื่อนสมาชิกทุกท่าน จงมีสุขภาพแข็งแรง ทั้งกายใจ ครอบครัว และการงานมั่นคงครับ
seksants
Member
Member

สวัสดีครับ เพื่อนสมาชิกทุกท่าน
สอบถามเรื่องการ link ข้ามชีตอีกครั้ง ในกรณีทั้ง H2 และ H3 ใช้ว้สดุ A1 เหมือนกัน และไปทำตารางสรุปที่ report
ขอบคุณมากครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
logic
Gold
Gold
Excel Ver: 365

Post by logic »

ลองดูว่าใช้ได้ไหมครับ

D5 =INDEX('A1'!$C$5:$F$16,MATCH($A5,'A1'!$A$5:$A$16,0),MATCH($B$2,'A1'!$C$4:$F$4,0)-2+COLUMNS($D5:D5))

ก็อปปี้สูตรไป E5 แล้ว ก็อปปี้ลงล่าง
seksants
Member
Member

ขอขอบคุณคุณlogicและเพื่อนสมาขิกทุกท่านครับ ขอให้คุณlogicและเพื่อนสมาชิกทุกท่านจงมีความเจริญรุ่งเรืองในทุกด้าน
seksants
Member
Member

ขอถามนิดนึงครับว่า -2+COLUMNS($D5:D5)) แปลความหมายสูตรว่าอย่างไรครับ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D เนื่องจากคอลัมน์ของชีตต้นทางที่ต้องการนำมาแสดงผลมี 2 คอลัมน์คือ Lot No กับคอลัมน์ที่เป็นค่า H2 หรือ H3

โดยในตารางต้นทาง Lot No อยู่ก่อนหน้า H2 และ H3 แต่ในการ Match เรา Match H2 หรือ H3 จาก Drop down เมื่อพบแล้วจึงต้องย้อนไปนำค่าของ Lot No มาแสดง

ค่า -2+COLUMNS($D5:D5) หมายถึงว่า จากผลลัพธ์ของ Match ได้ค่าเท่าใดก็ให้ลบออกด้วย 2 เสียก่อนเพื่อให้ถอยจากค่าที่พบไป 2 คอลัมน์ หลังจากนั้นบวกกลับด้วยจำนวนคอลัมน์ในช่วง $D5:D5 (ซึ่งมีค่าเป็น 1 และหาก Copy ไปทางขวาค่าจะเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ) เปรียบเสมือนการ Reset ลำดับคอลัมน์เสียใหม่ เพื่อนำเอาค่าในคอลัมน์ที่ต้องการมาแสดง
seksants
Member
Member

:thup: :thup: :thup: ขอบคุณมากครับอาจารย์ :cp: :thup: :cp: :thup: :cp:
seksants
Member
Member

ขอคำชี้แนะจากท่านอีกครั้ง เพื่อให้เข้าใจมากขึ้น จากกรณีจากไฟล์แนบครับ
ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ตัวอย่างการปรับสูตรที่ D5 ครับ

=INDEX('A1'!$F$5:$S$16,MATCH($A5,'A1'!$A$5:$A$16,0),MATCH($B$2,'A1'!$F$4:$S$4,0)-2+COLUMNS($D5:D5)+(COUNTIF($D$4:D$4,"Qty")>1))
seksants
Member
Member

:D :thup: :cp: ขอบคุณมากครับอาจารย์ :D :D :D
seksants
Member
Member

อาจารย์ และเพื่อนทุกท่านครับ
ขอความกรุณาช่วยแปลความหมายของ +(COUNTIF($D$4:D$4,"Qty")>1)) ด้วยครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D Countif เป็นฟังก์ชั่นพื้นฐานที่ต้องทำความเข้าใจให้ได้ ใช้ให้เป็น

Countif หมายถึง นับแบบมีเงื่อนไขครับ อ่านและดูตัวอย่างเพิ่มเติมได้ที่ Countif

ส่วน >1 หมายถึงว่านับตามเงื่อนไขแล้วได้ผลลัพธ์มากกว่า 1 หรือไม่ หากมากกว่าจะเป็น True ถ้าไม่มากกว่าจะเป็น False

หากนำ True ไปบวกกับตัวเลขใด ๆ หมายถึงว่าให้นำเลข 1 ไปบวกกับเลขนั้น ๆ แต่หากนำ False ไปบวกกับเลขใด ๆ หมายถึงนำ 0 ไปบวกกับเลขนั้น ๆ ครับ
seksants
Member
Member

อาจารย์ และเพื่อนสมาชิกครับ
ขอรบกวนอีกสักกรณีหนึ่งนะครับ เกรงใจจังครับ แต่อยากรู้จริงๆครับ เผื่อจะช่วยประกอบความเข้าใจได้อีกนะครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ลองปรับสูตรที่ผมตอบไปแล้วมาเองก่อน ติดตรงไหนค่อยถามกันต่อครับ
seksants
Member
Member

:thup: ขอบคุณมากครับ จะลองปรับดู :D
seksants
Member
Member

สวัสดีครับ อาจารย์และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน
ผมลองปรับสูตรในตัวอย่างไฟล์งานจริงๆแล้ว แต่ทำไมมันจึงขึ้น N/A ครับ ต้องขอคำชี้แนะจากพวกท่านแล้วละครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
logic
Gold
Gold
Excel Ver: 365

Post by logic »

ลองดูนะครับ

H10 =INDEX(INDIRECT("'"&$C10&"'!P9:BV500"),MATCH($A10,INDIRECT("'"&$C10&"'!A9:A500"),0),MATCH($B10,INDIRECT("'"&$C10&"'!$O$8:$BV$8"),0)-2+COLUMNS($H10:H10))
seksants
Member
Member

:D :D :D ขอขอบคุณมากครับ คุณlogic ขอให้คุณlogic และเพื่อนชาวฟอรั่มนี้ทุกท่านมีสุขภาพแข็งแรงครับ :thup: :cp:
Post Reply