:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

การค้นหาบางอักขระในข้อความ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
xxporxx
Member
Member

การค้นหาบางอักขระในข้อความ

Post by xxporxx »

คือ ผมลองทำแล้วแต่ผลลัทธ์ไม่ขึ้นครับ ไม่ทราบว่าผมใส่สูตรผิดตรงไหนไหมครับ รบกวนช่วยดูให้หน่อยนะครับ (ผมคัดลอกสูตรมาจากเวปของ คุณ คนควนนะครับ)
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: การค้นหาบางอักขระในข้อความ

Post by snasui »

:D เนื่องจากไม่ถูกต้องอยู่ 2 เรื่องใหญ่ ๆ ครับ
  1. จากสูตรในไฟล์แนบ
    =IFERROR(INDEX($A$2:$A$11,SMALL(IF(MMULT(ISNUMBER(SEARCH(MID($C$2,TRANSPOSE(ROW(INDIRECT(1:&LEN($C$2)))),1),$A$2:$A$11))+0,LEN(MID($C$2,ROW(INDIRECT(1:&LEN($C$2))),1)))=LEN($C$2),ROW($A$2:$A$11)-ROW($A$2)+1),ROWS(D$2:D2))),"")
    อักขระทีผมทำสีแดงไว้นั้นไม่ได้เป็นเครื่องหมาย "" เหมือนที่ผมระบายตัวอักษรเป็นสีน้ำเงิน ซึ่งต้องแก้ใหม่ อันนี้เนื่องจาก Web แสดงเป็นเครื่องหมายเช่นนั้น หากพบเหตุการณ์นี้จะต้องคีย์แก้ไขเองเสมอ
  2. การกดแป้นให้รับสูตร ต้องกด 3 แป้นคือ Ctrl+Shift+Enter แทนการกดแป้น Enter ธรรมดา หากกดแป้นถูกต้องจะเห็นเครื่องหมายปีกกาครอบสูตร ปีกกานี้จะคีย์เข้าไปเองไม่ได้ หากยังไม่เห็นเครื่องหมายปีกกาครอบสูตร แสดงว่ากดแป้นให้รับสูตรไม่ถูกต้อง
xxporxx
Member
Member

Re: การค้นหาบางอักขระในข้อความ

ขอบคุณครับ ผมขอลองทำก่อนนะครับ ได้ผลยังไงแล้วผมจะมาแจ้งให้ทราบครับ
xxporxx
Member
Member

ขอบคุณครับ ผมทำได้แล้วครับ
แต่ผมยังข้องใจอยู่ครับ ว่าทำไมมันไม่ลิสรายการอักขระที่เหมือนกันมาให้หรือครับ หรือว่าเราต้องเพิ่มสูตรอีกครับ
(ตามไฟล์ที่แนบมา Sheet ที่ 2 ครับ) ขอบคุณมากครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:lol: จะให้ List รายการได้จะต้อง Copy สูตรลงด้านล่างครับ
xxporxx
Member
Member

ขอบคุณครับ คุณ Snasui ทำได้ตามความต้องการแล้วครับ ขอบคุณมากครับ
jinora
Member
Member

Post by jinora »

รบกวนด้วยครับ
1. ผมลองแล้วอยากสอบถามเพิ่มเติมครับ ว่าถ้าเราอยากค้นหาข้อความที่เรียงตามตัวอักษรที่เราต้องการทราบจะทำได้มั้ย
เช่น หาคำว่า อง ในโปรแกรมคุณSnasui ก็จะหาทุกข้อความและแสดงผลทุกบรรทัดที่มีอักษร อ และ ง แต่ผมอยากเฉพาะที่มีคำว่า อง เป็นส่วนประกอบ พอจะทำได้มั้ยครับ
2. และก้เพิ่มเติม ผลสงสัย excel ครับ คือลองพยายามแกะสูตรและทำความเข้าใจก็งงไปไม่ถูกเลยครับ เช่น =INDIRECT("1:"&LEN($C$2)) ผลลัพธ์ คือ รายการ อยากถามว่าทำไมได้ผลลัพธ์นี้ แล้วเอาไปทำไรต่อ (แนวคิด) ครับ ขอบคุณครับ
DhitiBank
Gold
Gold

Post by DhitiBank »

หากต้องการหาทั้ง keyword ที่คีย์ ลองปรับสูตรที่ D2 เป็น

Code: Select all

=IFERROR(INDEX($A$2:$A$10,SMALL(IF(ISNUMBER(SEARCH($C$2,$A$2:$A$10)),ROW($A$2:$A$10)-ROW($A$2)+1),ROWS(D$2:D2))),"")
จากนั้นกด Ctrl+Shift ค้าง แล้วกด Enter --> คัดลอกลงล่างครับ

:arrow: สำหรับสูตรของอาจารย์ตรง Indirect ก็ต้องดูสูตร Mid ทั้งสูตรครับ
MID($C$2,ROW(INDIRECT("1:"&LEN($C$2))),1)
- กรณีนี้คือต้องการหาคำทั้งหมดในช่วงข้อมูล ที่พบอักขระตัวใดก็ตามใน keyword (C2) อาจารย์เลยแยกอักขระแต่ละตัวใน keyword ออกมาด้วยสูตร Mid
- รูปแบบคร่าวๆ คือ Mid(คำที่ต้องการตัด,ตำแหน่งที่ต้องการตัด,จำนวนอักขระที่จะตัด)
- เมื่อต้องการแยกแต่ละตัวเพื่อเอามาตรวจ "จำนวนอักขระที่จะตัด" ต้องเป็น 1 (ตัดทีละตัว) และ "ตำแหน่งที่ต้องการตัด" ก็ต้องเริ่มตั้งแต่ อักขระตัวที่ 1 จนถึงตัวสุดท้าย สูตร Row(Indirect("1:"&Len(C2))) จะทำหน้าที่นี้ครับ

สมมติว่า อักขระใน C2 มี 2 ตัว จะได้
=Row(Indirect("1:"&2)) สูตร Len เอาไว้นับอักขระ
=Row(Indirect("1:2"))
={1;2} การเอาตำแหน่งมาใช้กับสูตร Row, Column และอื่นๆ อีกบางสูตร หากเราคีย์เองเช่น "1:"&2 หรือ "A1:A"&4 หรืออื่นๆ จะเอามาใส่ตรงๆ ไม่ได้ครับ ต้องผ่าน Indirect

ก็จะได้สูตรที่ตัดอักขระแต่ละตัวออกมาจาก C2 ครับ แล้วก็เอามาจัดการหาต่อไปในสูตร Mmult ซึ่งยากมากครับ หากจะทำความเข้าใจควรดูเรื่องการคูณเมทริกซ์ (คณิตศาสตร์) มาก่อนครับ ค่อยๆ ดูไปครับ :)
jinora
Member
Member

ขอบคุณมากครับอาจารย์DhitiBank
ถ้ายังไงผมขอรับไปทดลองและศึกษาเพิ่มเติมก่อนนะครับ
DhitiBank
Gold
Gold

ยินดีครับ แต่ผมก็เป็นเพื่อนสมาชิกเหมือนกันครับ แอบมาเรียนเป็นระยะๆ
DhitiBank
Gold
Gold

เห็น PM มาถามเรื่องสูตร ขออธิบายตรงนี้นะครับ เผื่อมีเพื่อนๆ ท่านอื่นสนใจจะได้อ่านด้วยกัน

=IFERROR(INDEX($A$2:$A$10,SMALL(IF(ISNUMBER(SEARCH($C$2,$A$2:$A$10)),ROW($A$2:$A$10)-ROW($A$2)+1),ROWS(D$2:D2))),"")

ผมขออธิบายเป็นแนวคิดนะครับ ดูจากข้างในออกมาก่อนเพราะผมค่อยๆ คิดจากข้างในออกมา

1. IF([b]ISNUMBER(SEARCH($C$2,$A$2:$A$10))[/b],[i]ROW($A$2:$A$10)-ROW($A$2)+1[/i])
--สูตร IF ด้านในจะมี 2 ส่วน ส่วนเงื่อนไข (คือตัวหนา) และส่วนผลลัพธ์เมื่อเงื่อนไขเป็นจริง (ตัวเอียง) [แต่ส่วนผลลัพธ์เมื่อเงื่อนไขเป็นเท็จได้ละเอาไว้ หากเงื่อนไขเป็นเท็จจะให้ค่า False]
--ส่วนเงื่อนไข: ก็ใช้ Search เพื่อมองหาว่าช่วงข้อมูล A2:A10 มี keyword ที่ใส่ไปหรือไม่ ถ้ามีก็จะคืนค่าเป็นตัวแหน่งที่พบ keyword ในคำนั้นๆ ถ้าไม่มีก็จะคืนค่า error สามารถตรวจสอบได้พร้อมๆ กันหลายเซลล์ครับ โดยระบุเป็นช่วงข้อมูลลงไปดังในสูตร จากนั้นก็เอาสูตร Isnumber มาตรวจอีกว่าผลลัพธ์ไหนเป็นตัวเลข หากเป็นตัวเลขก็ True หากเป็นค่า error ก็ให้ False
--ส่วนผลลัพธ์เมื่อเงื่อนไขเป็นจริง: ใช้สูตร Row(A2:A10)-Row(A2)+1 เป็นการรันลำดับครับ ซึ่งหากคลุมช่วงนี้ทั้งหมดแล้วกด F9 ดูก็จะได้ว่ามันคือ {1;2;3;4;5;6;7;8;9} ที่เป็นเช่นนี้เพื่อให้แสดงตำแหน่งในช่วงข้อมูลที่พบ keyword เมื่อส่วนเงื่อนไขเป็นจริง
--สมมติว่าในช่วง A2:A10 มีข้อความใน A5 และ A7 เท่านั้นที่พบ keyword ก็จะได้ว่า

=IF({False;False;False;True;False;True;False;False;False},{1;2;3;4;5;6;7;8;9})
={False;False;False;4;False;6;Fasle;False;False}

นี่คือผลลัพธ์ที่ได้จากสูตร If ซึ่งจะเอาไปใช้ต่อในสูตร Small

2. SMALL(.....,ROWS(D$2:D2))
--สูตรนี้จะเลือกตัวเลขที่น้อยที่สุดเป็นลำดับที่ Row(D$2:D2) มาใช้ครับ ซึ่ง Row(D$2:D2) มีค่าเท่ากับ 1 อะไรที่น้อยที่สุดเป็นลำดับ 1 คือเลข 4 (จากตัวอย่างบน) (ลองนึกดูว่าหากคัดลอกสูตรลง Row(D$2:D2) จะเป็น Row(D$2:D3) ซึ่งมีค่าเท่ากับ 2 สูตร small ก็จะดึงค่าที่น้อยที่สุดเป็นอันดับ 2) ผลลัพธ์จากสูตร Small ก็จะไปใช้ในสูตร Index เพื่อบอกว่าให้เอาข้อมูลตำแหน่งไหนที่ Index อ้างอิงอยู่มาแสดงครับ

3. ส่วน Iferror ก็ใช้เพื่อดักค่า error เพราะจากสูตร Small ในข้อ 2 เมื่อคัดลอกสูตรลงมาเรื่อยๆ ถึงบรรทัดที่ 3 สูตรจะมองหาค่าที่น้อยที่สุดเป็นลำดับ 3 แต่ว่าไม่มีแล้ว ก็จะเกิดค่า error ครับ สูตร Iferror ก็จะบังคับให้แสดงค่าว่างแทน
jinora
Member
Member

ขอบคุณมากครับ ท่าน DhitiBank
จากสูตรด้านบน งั้นถ้าผมเปลี่ยนนิดหน่อยแบบนี้แทนก็ได้ใช่มั้ยครับ
=IFERROR(INDEX($A$2:$A$10,SMALL(IF(ISNUMBER(SEARCH($C$2,$A$2:$A$10)),ROW($A$1:$A$9)),1)),"")
***ในกรณีที่ต้องหาค้นหาแค่เจอคำที่เหมือนคำแรกแล้วพอ
XDoll
Bronze
Bronze

Post by XDoll »

DhitiBank wrote:เห็น PM มาถามเรื่องสูตร ขออธิบายตรงนี้นะครับ เผื่อมีเพื่อนๆ ท่านอื่นสนใจจะได้อ่านด้วยกัน
อ่านแล้วเข้าใจง่ายครับ
หลายๆครั้งผมพยายาม อธิบายเพื่อนๆ แต่เนื่องด้วยคำพูดของผมเอง ศัพย์เฉพาะที่นำมาใช้ และความเข้าใจส่วนตัว ก็เลยไม่สามารถอธิบายให้ออกมาเข้าใจแบบนี้ได้ :thup: :cp:
DhitiBank
Gold
Gold

jinora wrote:จากสูตรด้านบน งั้นถ้าผมเปลี่ยนนิดหน่อยแบบนี้แทนก็ได้ใช่มั้ยครับ
=IFERROR(INDEX($A$2:$A$10,SMALL(IF(ISNUMBER(SEARCH($C$2,$A$2:$A$10)),ROW($A$1:$A$9)),1)),"")
***ในกรณีที่ต้องหาค้นหาแค่เจอคำที่เหมือนคำแรกแล้วพอ
:thup: ขอชมที่พยายามทำความเข้าใจและมีความคิดสร้างสรรค์ครับ

--สำหรับสูตร small สามารถใช้แบบนั้นก็ได้ หากต้องการหาแค่คำแรกที่พบ keyword หรือ ใช้สูตร Min แทน small ไปเลยก็ได้ครับ

--ส่วนการรันลำดับ ผมก็เคยสงสัยเหมือนกันว่าทำไมต้อง row($a$2:$a$10)-row($a$2)+1 [คือสงสัยว่าทำไมต้องลบด้วยแถวที่น้อยที่สุดในช่วงอ้างอิง แล้วเอา 1 มาบวกกลับเข้าไป] ทำไมไม่แทนด้วยอะไรที่รวบรัดกว่าเช่น row($a$1:$a$9) อาจารย์คนควนเคยแนะผมว่า ลองแทรกแถวระหว่างแถวที่ 1 และ 2 แล้วสังเกตผลว่าสูตรยังให้ผลลัพธ์ถูกต้องหรือไม่ครับ

สรุปสั้นๆ คือ หากสูตรที่เกี่ยวเนื่องกันลักษณะนี้ แต่ไม่ได้อ้างอิงช่วงเดียวกัน เมื่อมีการแทรกหรือการลบแถวจะทำให้สูตรปรับไปตามช่วงใหม่ สูตรก็อาจแสดงผลลัพธ์ไม่ถูกครับ
DhitiBank
Gold
Gold

XDoll wrote: อ่านแล้วเข้าใจง่ายครับ
ขอบคุณครับ ผมก็เรียบเรียงอยู่นานกว่าจะกด submit ได้ พยายามเอาเรื่องที่รู้ออกมาแบ่งกันครับ
Post Reply