:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

สวัสดีอย่างเป็นทางการจ้าท่านอาจารย์คนควน

ฟอรัมสำหรับฝึกแก้ปัญหา สนทนาปราศรัย Update เรื่องทั่วไป
teacher_gang
Member
Member

สวัสดีอย่างเป็นทางการจ้าท่านอาจารย์คนควน

Post by teacher_gang »

สวัสดีตอนเช้ามืดจ้า อิอิ :lol:
ไม่ต้องสงสัยพอดีวันนี้นอนเยอะ เลยตื่นเช้าจ้า
ไม่รู้จะทำอะำไรเลยคลิกดูเว็บที่บุคมาร์คเอาไว้เห็นท่านอาจารย์คนควนยิ้มแฉ่งอยู่เลยมุดตามยิ้มแฉ่งเข้ามา อิอิ :lol:
และเลยได้โอกาสสมัครเป็นลูกศิษย์ซะทีจ้า รับหรือเปล่าจ๊า
สมัครเป็นศิษย์แล้วนะ แต่ตอนนี้ยังไม่มีปัญหาจ้าเลยยังไม่รบกวน
แค่มารายงานตัวเฉย ๆจ้า ธุ ๆ ๆ จ้าคุณครู :mrgreen:
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: สวัสดีอย่างเป็นทางการจ้าท่านอาจารย์คนควน

Post by snasui »

:D สวัสดีครับคุณครูแกง ยินดีต้อนรับครับ :P คุณสะพัด กับคุณทุ่งดอกจานก็มาเป็นสมาชิกก่อนหน้านี้แล้วครับ

มีปัญหาเกี่ยวกับ Excel เชิญถามได้ทุกเมื่อจ้า :mrgreen:
Member
Member

Re: สวัสดีอย่างเป็นทางการจ้าท่านอาจารย์คนควน

สวัสดีจ้าคุณครู :P
คงได้ถามแน่ ๆ ในไม่ช้าจ้า ท่านต้องขำแน่ ๆ เพราะอาจถามแบบเซ่อ ๆ ด้วยแหละ อิอิ :lol:
เรากับ excel เนี่ย เหมือนเด็กหัด อ่าน ก ไก่ เลยแหละ :mrgreen:
นี่ก็หกคะเมนตีลังกากับเกรดอยู่ตั้งนาน อิอิ :lol:
snasui
Site Admin
Site Admin

:lol: :D ไม่ต้องกังวลครับ ผมชอบคำถามง่าย ๆ มากกว่าคำถามยาก ๆ ครับ :lol:

เรื่องเกรดก็สามารถถามได้นะครับ อ้อ...เริ่มปิดเทอมแล้วยังเี่อ่ย :?:
Member
Member

เดี๋ยวจะมาถามจ้า ตอนนี้ยังคิดไม่ออก :roll: :lol:
ท่านตื่นเช้าเหมือนนะ ขยันจริง ๆ เลย ขนาดวันนี้วันหยุด ยังตื่นเช้า ปกติวันหยุดเขานอนเยอะ ๆ กันไม่ใช่หรือจ๊ะ
เรานี่เชยมาก ๆ เลยลืมว่าหยุดเพราะต้องไปโรงเรียนอิอิ :lol:
ยังไม่ปิดเทอมจ้า โ่น่นเลยต้นเมษาจ้า เด็กปิดแล้วครูยังต้องไปทำงานอยู่เดือนนี้ทั้งเดือนจ้า
ถ้าไม่มีงานก็เซ็นต์ชื่อแล้วอยู่สักพักไปไหนก็ไป :lol:
แต่ว่าเราอยู่โรงเรียนตลอดจ้า รักโรงเรียน อิอิ :lol:
ที่จริงไปบ้านแล้วไม่มีสมาธิทำงานจ้า หลานเป็นโขลงเลยอ่ะ :mrgreen:
ทำอะไรก็มาุถามอยู่นั่นแหละ ทำอะไร เสร็จหรือยัง เลยอยู่โรงเรียนซะไม่มีใครมากวน แอบหลับได้ด้วย อิอิ :lol:
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ไม่รู้เป็นอะไรเหมือนกันครับ มักจะตื่นเช้า ถึงจะนอนดึกก็ตื่นเช้าครับ เลยนอนไม่ได้เยอะเหมือนคนอื่น ๆ เขาครับ :cry: ปกติก็นอนไม่เกินเที่ยงคืน

โอ้...เหมือนกันเลยครับ ถ้ากลับไปบ้าน มีหลาน 3 คนชอบกันคนละอย่าง ก็ชวนอาไปเล่นในสิ่งที่ตัวเองชอบ หลานผู้หญิงก็อยากให้พาไปเที่ยว

หลานผู้ชายก็ชวนเล่นเกมส์ :o :shock: เมษานี้ก็ว่าจะกลับไปเยี่ยมเค้าซะหน่อยครับ นาน ๆ เจอทีก็พอจะตามใจไหว ถ้าอยู่ด้วยกันคงแอบหนีไปโรงเรียนเหมือนกัน :lol:
Member
Member

:lol: แสดงว่าเป็นคนขยันมาก ๆ เห็นไปช่วยเพื่อน ๆ ตอบปัญหาทุกวันเลย :P
แล้วยังมาอัพเดทที่นี่ด้วย นับถือจริง ๆ :P เห็นแบบนี้มาเป็นปีแล้วตั้งแต่เข้ามาป่วน ๆ ในพันทิป :lol:
แต่ท่านน่ารักมาก ๆ เลยเราชอบตรงที่สุภาพมาก ๆ ...ไม่กวนโอ๊ยแบบเรา อิอิ :lol:
ตอนนี้มานั่งอยู่ที่โรงเรียนแล้วจ้า เนี่ยนั่งรอลูกน้องอยู่ไม่รู้จะมามั๊ย เดี๋ยวนี้ครูต้องง้อเด็กมารีเกรดนะ :cry: :cry:
ไม่เหมือนเมื่อก่อนถ้าเอ็งขี้เกียจตกไปเลย แต่เดี๋ยวนี้เด็กตกครูโดนด่า :lol: ว่าไม่ใส่ใจ :evil: :lol:
เนี่ยจะปูผ้าขาวกับจุดธููปไหว้มันแล้ว :lol: :lol:
เดี๋ยวจะไปเอาธูปดอกใหญ่ ๆ มาจุดใส่ชื่อมันใส่กระถางเผื่อมันได้กลิ่น :lol:
แล้วท่านคนควนไม่ได้อยู่สงขลาหรือ เห็นใน site บอกอยู่สงขลา หรือว่าอยู่คนละอำเภอ
ของเราน่ะ ที่จริงบ้านอยู่สิงห์ ห่างจากโรงเรียน 40 กว่า ๆ กิโล เลยอยู่ที่บ้านพักน่ะ ขับไปกลับทุกวันไม่ไหวอีแก่กินน้ำมัน :lol: เงินเดือนรถกินหมด :lol:
อีกอย่างก็อย่างที่บอกเพราะอยู่คนเดียวจนชินเลยคุ้นกับการทำงานเงียบ ๆ
กลับบ้านอาทิตย์ละครั้ง หลาน ๆ เอย น้องหมาเอยวิ่งกันจ้าละหวั่นดีใจ :lol: มาแล้ว ขนมหมา ขนมคน ของเล่น ช่างซ่อมคอม
คนขับรถ :lol:
และเราก็ไปหลับบนเปลใต้ถุนตามระเบียบไมไ่ด้ทำงานเพราะตัวป่วนเยอะ :lol:
อีกอย่างรถบรรทุกอ้อยเยอะมาก ๆ ขับรถยาก แซงก็ยาก ยาวเป็นขบวนยังไม่อยากตายเพราะความหวาน (มุดใต้รถบรรทุกอ้อย) :lol:
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ขยันเป็นบางเรื่องน่ะครับ เช่นเรื่องตอบปัญหา ส่วนเรื่องอื่น ๆ ก็มีขี้เกียจเหมือนกันครับ :lol:
บ้านผมอยู่จ.สงขลาครับ แต่ตอนนี้ทำงานอยู่ที่กทม. แต่ก็ให้ Credit บ้านเกิดครับ :mrgreen:

ผมเห็นว่าคุณครูแกงเป็นคนอารมณ์ดีคนหนึ่งครับ ลูกศิษย์น่าจะติดกันแจ สำหรับผมหากคุยทาง m
ก็จะขี้เล่นกว่าคุยผ่านบอร์ดครับ ในบอร์ดต้องเจี๋ยมเจี้ยมเพราะว่าไปสร้างภาพไว้เยอะ มีคนติดตามพอควร เดี๋ยวท่านเหล่านั้น
พาลตกใจ เพื่อน ๆ ที่คุยผ่าน m จะทราบกันดีในความกวนบาทา :lol: :mrgreen:

ต้องชื่นชมครูแกงในความสามารถ เป็นผู้หญิงแต่ดูแลเรื่อง Hardware, Software ได้ทั้งที่ไม่ได้
จบมาโดยตรงนับว่าเก่งมากครับ 8-)

ผมเป็นนักบัญชี ใช้งานพวก Microsoft Office บ่อย ๆ ก็เลยลองศึกษาดูก็พบว่ามีอะไรที่นำมาใช้ไ้ด้เยอะ
ช่วยลดเวลาในการทำงาน ช่วยเพิ่มมูลค่างาน ก็อยากให้เพื่อน ๆ ทั้งหลายที่เล่นเวบด้วยกันได้รับทราบไปด้วย
เลยมาช่วยตอบคำถามให้แก่ผู้มีปัญหา ก็ยินดีทุกครั้งที่ได้ช่วยแก้ปัญหาให้เพื่อน ๆ ได้ :P

ที่ครูแกงเล่ามาทำให้ผมอยากกลับบ้านไปนอนเปล เป่าขลุ่ยอยู่ใต้ถุนเหมือนกันครับ :lol: :lol: :lol:
Member
Member

เป็นนักบัญชีเหรอ .. อืม อยู่กับตัวเลขซินะ ถึงว่าซีถึงเก่งคำนวณ :D
เราหัดใช้ excel เพราะขี้เกียจกดเครื่องคิดเลขตอนรวมคะแนนเด็ก
แต่ก็ลุ่ม ๆ ดอน ๆ :lol: ตอนนี้เริ่มเข้าที่แล้ว มีพี่อีกคนเก่ง excel เหมือนกันแกคอยแนะนำ :lol:
แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้ถามแกหรอกเพราะแกไม่คอยว่าง ขยันทำอะไรทั้งวัน
เลยส่วนใหญ่จะปลุกปล้ำมันเองจนเข้าใจไปในที่สุด หรือไม่ก็ไฟล์พังไปเลย :lol: :lol:
แต่ว่าก่อนจะลุยจะแบ็คอัพไว้ก่อนเสมอกันพลาด :mrgreen: เพราะพลาดบ่อย ๆ :lol:
วันก่อนเจอปัญหาหญ้าปากคอกเล่นเอามึนไปเลย เดี๋ยวนี้เขามี 8 เกรดนะ ตั้งแต่ 1, 1.5, 2... ไปเรื่อย ๆ คือเริื่ม 1 ที่ 50-54
55-59= 1.5, 60=2 แต่ของเราคะแนน 56 มันเป็น 2 เช็คสูตรก็แล้วมันก็ถูกนี่หว่า ทำไมเกรดผิดวะ งง ๆ ๆ อยู่ตั้งนาน
ผลสุดท้ายมาเจอ ช่องคอลัมน์แคบไปมันเลยตัดจุดทิ้งปัดให้ซะงั้น :lol: :lol: หาตั้งนานกว่าจะเจอ :lol: :lol:
นี่เขาเรียกหญ้าปากคอกทำโคสะดุดปากแตก :lol: :lol:
ท่านว่าไงล่ะ ... ครูเอ๋อ ...พี่แกหัวเราะเกือบตาย... ไอ้แกงเอ๊ยไอ้ติงต๊อง... แกว่า :lol: :lol:
...อ้อที่ว่าคุยกับเพื่อนแล้วกวนบาทาน่ะ ปกติ กับเพื่อนใคร ๆ ก็เป็น :lol: :lol:
แต่ว่าเรานี่ซีมัน...กวนบาทา...ทั้งต่อหน้าและลับหลัง :lol: :lol:
เปิดเผยว่าติงต๊อง รับโดยไม่มีข้อโต้แย้ง :lol: แต่ไม่หยาบคาย อิอิ :lol:
เราไม่มีเวลาเล่น M เลย อย่าไปบอกใครนะ เล่นไม่เป็นด้วยแหละ อิอิ โคตรเชยเลย :lol:
เด็ก ๆ จะแอดเข้ามาบ่อยบล็อคเลย :lol: เพราะไม่มีเวลาเล่น :cry:
แต่ที่เห็นในพันทิปนั่นก็เพราะชอบเหมือนกัน อิอิ เพื่อนที่โรงเรียนด่ากันตรึม ไปทำไมนักหนาพันทิป
เราบอกชอบมีเพื่อนเยอะ ได้ความรู้ด้วย เพราะเราชอบซ่อมเครื่อง ที่จริงก็ไม่ได้เก่งอะไรหรอกจ้า
มันเป็นนิสัยเหมือนเด็กซน ๆ น่ะชอบรื้อ :lol:
เป็นมาแต่เด็กรื้อมันหมดแหละบางทีก็ประกอบได้บางทีก็เจ๊กทำเกินเหลือน๊อตอยู่ :lol:
อุปกรณ์ในคอมพ์มีไม่กี่อย่างเองที่เราสามารถเช็คมันได้นอกเหนือจากนั้นก็ต้องส่งช่างหเมือนกัน
แต่ก่อนจะส่งก็ปลุกปล้ำมันจนเละแหะ ๆ :lol:
มันเหมือนของเล่นมากกว่า เหมือนเด็กต่อโมเดลรถน่ะ
มันน่าสงสัยนะว่ามันจะวิ่งมั๊ย :lol: :lol:
เด็ก ๆ ก็จะคุ้นกับครูแกงถือ ไขควงงัดโน่นงัดนี่ :lol:
ส่วนเรื่องซอฟแวร์ก็เล่นแต่ที่เราต้องใช้งานเป็นส่วนใหญ่ เช่น โปรแกรมซ่อมบำรุงทั้งหลาย เพราะซ่อมเครื่อง พวกแอนตี้ไวรัสเพราะดูแลห้องคอมต้องผจญกับไวรัส ตัดต่อวิดีโอ เพราะเป็นตากล้อง ได้เยอะแต่แบบเป็ดน่ะ ทำได้หลายอย่างแต่ไม่เก่งซักอย่าง :lol:
snasui
Site Admin
Site Admin

:D เรื่องแชทแต่ก่อนเล่นบ่อยมากครับ เิริ่มที่ ICQ และก็ MSN ตอนนี้เลิกเล่น ICQ ไปแล้วครับ
เล่น M กับ G-Talk ซึ่งเป็นของ Gmail จะเล่นกับเพื่อน ๆ ผ่านทางเวบได้ กับคุณสะพัดก็ได้คุยทาง G-Talk อยู่บ้างเหมือนกัน
ช่วงนี้ดูท่าทางจะค่อนข้างยุ่งครับ :|

ก่อนมาเล่นห้องซอฟท์แวร์ผมก็อ่านอยู่ห้อง Hardware มาก่อนครับ ตอบบ้างนิดหน่อย พอประกอบเครื่องเป็น
ที่บ้านเล่นหลายเครื่องต่อเป็น Network มีใช้อยู่จริงตอนนี้ 3 เครื่องครับ NB ของตัวเอง 1 เครื่อง ของออฟฟิศ 1 เครื่อง
แล้วก็ Desktop ของตัวเอง 1 เครื่อง :o

และปัจจุบันมี NB ของหลานผู้หญิงมาให้ลงโปรแกรม เพราะว่าหลานผู้ชายเอาไปลงเกมส์
จนกระทั่งว่า Windows เจ๊ง ต้องให้อามา Format :lol: ผมก็เลยลง Windows 7 ให้ซะเลย :mrgreen: และผมก็เอามาเล่นอยู่บ้าง
เพื่อจะได้ Update และรู้สึกว่าเล่นเนตได้ลื่นกว่าเครื่องทั้งหมดที่ผมใช้อยู่ :cry: แต่ก็ต้องเอากลับไปคืนเจ้าของตอนเม.ย. นี้ครับ :P

ผมเป็นคนชอบท่องเนต ชอบอ่าน อ่านไปเรื่อย ๆ ครับ แต่หลัง ๆ จะเ้น้น Software แต่ก็ยังอยู่ในกลุ่มของ Office
เรื่องอื่น ๆ เช่นพวก Anti Virus หรือพวกป้องกันต่าง ๆ เช่น Deep Freeze หรือ พวก Defender ไม่ได้ใช้ครับ ก็ำกำลังตัดสินใจว่า
จะลงให้เครื่องหลานน่าจะดี เพราะว่ามักจะเล่นจน Windows พังมาหลายเครื่องและหลายรอบแล้ว

สำหรับของผมเองทุกเครื่องไม่ีมีอะไรป้องกันเป็นพิเศษ บางเครื่องก็มี AGV บางเครื่องก็ Avast แต่ของออฟฟิศเขาใ้ช้ Mcafee ครับ :D
อาจจะเป็นโชคดีที่ไม่เคยโดน Virus แบบสาหัส อีกอย่างผมมักจะทำ Restore Point เอาไว้ครับ พอเห็นว่ารวน ๆ หน่อยผมก็จะ Restore
และสามารถคืนกลับสู่สภาพปกติได้ทุกครั้ง แต่ก็ยังติดตามศึกษาจากเพื่อน ๆ ที่มาคอยแนะนำเรื่องแก้ปัญหา Virus อยู่ประจำ ซึ่งต้องขอบคุณ
และชื่นชมทุก ๆ ท่านในพันทิปครับ :D
Member
Member

Gmail เหรอ เรามีแต่ไม่ค่อยได้ไปเท่าไหร่
ส่วนใหญ่ใช้สำหรับอัพโหลดรูปใน picasa ให้เพื่อนหรือหรือรูปกิจกรรมให้เด็ก ๆ ไปดาวน์โหลดเอาน่ะจ้า
ไม่เคยใช้ระบบ G-talk เหรอ ยังไม่เคยใช้ซักที แฮ่ะ ๆ ไม่มีเวลาเล่นน่ะ ว่างๆ ก็ไปรื้อเครื่องหมด :lol:
อ๋อท่านเคยอยู่ห้องฮาร์ดแวร์...ถึงว่าซีเป็นสมาชิกพันทิปมาแค่สิบกว่าปีเองนี่นา
ตอนนั้นครูแกงยังเปิดคอมไม่เป็นเลยมั๊ง :lol:
ยังไงก็คงมีความรู้ไม่มากเท่าท่านและเพื่อน ๆ ในเว็บท่านอื่น ๆ อีกตั้งเยอะแน่ ๆ เลยจ้า :mrgreen:
snasui
Site Admin
Site Admin

:lol: ไม่หรอกจ้า...พวกเรามีความรู้และเป็นครูกันคนละด้าน ผมอาจจะคล่องเรื่อง MS Office แต่เีรื่องรื้อเครื่องซ่อมเครื่อง ระบบ Network
แก้ไขเรื่อง Virus เรื่อง Windows ฯลฯ คงไม่เก่งเท่าครูแกงและเพื่อน ๆ คอยติดตามการแก้ปัญหาของทุกท่านอยู่เรื่อย ๆ เพื่อประดับความรู้ครับ

ผมอ่านได้เรื่อย ๆ ไม่เมื่อย ไม่หนัก :lol: :mrgreen:
Member
Member

ชอบอ่านก็ดีนะ ได้ความรู้เยอะแยะ
แฮ่ะ ๆ เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีเวลาอ่านเท่าไหร่
นี่เป็นการแก้ตัวของคนขี้เกียจน่ะ อิอิ :lol:
ส่วนใหญ่ต้องเจาะเลยอยากได้อะไรวิ่งชนปังจบ ไม่งั้นไม่เสร็จ :mrgreen:
วันก่อนไปซื้อหนังสือมา 5 เล่ม อยากได้มาก ๆ แต่เพิ่งอ่านไปครึ่งเล่มเอง :lol:
ทั้งที่อ่านแล้วสนุกนะ เฮ้อ :roll: :mrgreen: :lol:
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ปกติผมอ่านจาก e-book ครับ ดาวน์โหลดเข้ามาในเครื่อง อ่านจากเครื่อง
ซื้อจอ LCD ไว้สำหรับอ่านโดยเฉพาะ มีทั้ง 22 นิ้วและ 24 นิ้ว :o ทั้งทำได้หลายงาน
ในหน้าจอเดียว ก็สะดวกดีครับ หน้าจอที่ว่านี้ต่อออกจาก Notebook อีกที
เนื่องจาก Notebook หน้าจอเล็กดูแล้วไม่สบายตา 8-)

เป็นนักดาวน์โหลด e-book คนนึงครับ ทั้งโหลด Bit และไม่ Bit เอามาสะสมไว้ก่อน
ซึ่งส่วนใหญ่จะใช้เหมือน Dic คือเอาไว้อ้างอิง ไม่ได้อ่านแบบอ่านหนังสือเท่าไรครับ :mrgreen:
Member
Member

โอ้โฮ้มีจอใหญ่ ๆ สำหรับอ่านเลย เท่ห์จัง แต่แล้วดูยังไงล่ะ งง ๆ :roll:
วางไว้ข้าง ๆ แล้วเวลาพิมพ์มองตรงไหนล่ะ นี่งงจริง ๆ นะ ไม่ได้แกล้งเซ่อ เออหรือเซ่อก็ไม่รู้นะ :lol:
เดี๋ยวว่าง ๆ จะหัดเล่นบิทมั่ง ท่านสะพัดก็ชวนอยู่แต่ตอนนี้งานยุ่งกว่าหัวตัวเองอีกนะ ฮ่าฮ่าฮ่า :lol:
คือว่าเราหัวฟูแบบไอสไตน์เลยอ่ะ ยุ่งทั้งวันแหละ เอกลักษณ์คือหัวยุ่ง ๆ ฟู ๆ :lol:
แบบคนใต้เลยแหละ เคยมีคนทักว่าเป็นคนใต้ด้วยแหละ :lol: เพราะเมื่อก่อนมีเพื่อนเป็นคนใต้เยอะ
อยู่ในกลุ่มเขาเลยกลมกลืน มีเพื่อนแถว นคร สงขลา พัทลุง ปัตตานี หลายคนเลย
เพื่อนสนิทครอบครัวเป็นคนใต้ อยู่บ้านพูดภาษาใต้ พ่อชอบเรียกเราไปดูบอลด้วยเวลามีถ่ายทอดสด
ชอบบอลเหมือนกันสนุกกันสองพ่อลูก แล้วพ่อก็จะเผลอพูดไทยกับลูกตัวเองแล้วแหลงใต้กับเราซะงั้น :lol:
เมื่อก่อนหัดพูดภาษาใต้ได้เยอะเลยพอแยก ๆ กับเพื่อนไมไ่ด้พูดก็ลืม ๆ :mrgreen:
วันหลังเขียนแบบภาษาใต้มามั่งซิเราจะได้ฝึกไปด้วย :lol:
เราชอบศึกษาภาษาน่ะ สนุกดี :P
เราจะสอนภาษาไทยพวนที่กำลังศึกษาอยู่ :mrgreen:
snasui
Site Admin
Site Admin

:D วางจอ LCD ไว้ตรงหน้าเลยครับ ด้านหลัง Notebook เนื่องจากใช้ Notebook แบบ Slim เครื่องเล็ก ๆ ครับ
ใช้การแสดงผลที่ LCD เลยครับ ที่หน้าจอ Notebook ไม่ได้ใช้งานและไม่ต้องทำให้แสดงผล 2 จอ พับหน้าจอ
Notebook เข้ามาหาตัวนิดหน่อยเพื่อไม่ให้บังจอ LCD :lol:

ที่ต้องใช้จอใหญ่ส่วนหนึ่งเนื่องจากต้อง Remote หน้าจอเพื่อแก้ปัญหาให้กับเพื่อนร่วมงานอยู่เป็นประจำ หากเราใช้
หน้าจอเล็กจะทำให้ไม่สะดวกในการมองอีกฝั่ง ต้องคอยเลื่อน Scroll bar ซ้ายขวาหรือขึ้นลงเพื่อจะได้เห็นหน้าจอ
อีกฝั่งทั้งหมด เมื่อมาใช้จอ LCD 24 นิ้ว หมดปัญหาเลยครับ :lol: :lol: :lol:

พูดถึงภาษาใต้แล้วถ้าเขียนให้อ่านเป็นสำเนียงใต้จริง ๆ จะมีวรรณยุกต์จัตวาเยอะมาก ๆ ครับ เช่น สบายดีไหม
จะเขียนเป็นสำเนียงใต้ว่า บ๋ายดี๋มาย :mrgreen:
Member
Member

รีโมทแก้ปัญหา ดีจัง
ทำยังไงล่ะ
โปรแกรมอะไร น่าสนุกดีนะ แน่ะ เริ่มสงสัยแล้ว อิอิ อย่าเพิ่งเบื่อนะ :lol:
ของเรามีแต่โทรมาถามบางที่ก็วาดภาพเอา (ในใจ) อิอิ ถ้านึกออกนะ บอกไปโน่นไปนี่
เพื่อนมันบอกหาไม่เจอ ... เราก็บอกว่า นี่อะไรวะอยู่จอแค่ัน้นไม่เห็น...ฉันนั่งอยู่นี่ยังเห็นจอแกเลย (ข่มๆ ๆ) ก๊าก ๆ :lol:
บางทีก็ต้องวิ่งไปเปิดเครื่องแล้วบอกทางโทรศัพท์ กว่าจะรู้เรื่องบางทีครึ่งชั่วโมง สม ๆ เพื่อนจ่ายตังค์ :lol:
สอนมั่งซีจ๊า เป็นลูกศิษย์แล้วนา :mrgreen: :mrgreen:
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ยินดีจ้า...ใช้ Net Meeting ครับ ซึ่งมากับ Windows อยู่แล้วไม่ต้องลงโปรแกรมเพิ่มแต่อย่างใด
หากยังไม่ติดตั้งก็ให้ติดตั้งและกำหนดค่าต่าง ๆ ก่อนครับ โดย

คลิกที่เมนู Start > Run > Conf > Enter

จากนั้นก็กรอกค่าต่าง ๆ เช่นชื่อผู้ใช้ ส่วนค่าอื่น ๆ ผมก็ไม่ได้กรอก ที่ต้องกรอกชื่อผู้ใช้ก็เพื่อให้อีกฝั่งเห็นว่า
เป็นเครื่องของใคร เพราะสามารถที่จะประชุมทางนี้ได้

การจะเรียกไปยังเครื่องของผู้ให้ความช่วยเหลือก็ให้คีย์ IP ปลายทางแล้วกดปุ่มโทรศัพท์ และต้องแจ้ง
ให้เครื่องปลายทางเปิดโปรแกรม Net Meeting ไว้ด้วยครับ ไม่เช่นนั้นก็เรียกได้แต่ไม่มีสัญญาณตอบรับ
จากหมายเลขที่ท่านเรียก :lol:

เมื่อตอบรับแล้วจะสามารถ Share หน้าจอให้ดูได้ครับ ไม่ว่าผู้เรียกจะ Share หรือว่า
ว่าผู้ถูกเรียกจะ Share หรือจะ Share พร้อมกันก็ทำได้ แต่ไม่ควรจะ Share พร้อมกัน เพราะจะงง :!: :?:
นอกจากนี้ยังสามารถคีย์ข้อความคุยกันได้เหมือน MSN หากมีไม้ตะโกน (Microphone) ก็สามารถคุยกันได้
ประหยัดโทรศัพท์ได้มากมายครับ 8-)
Member
Member

ไม้ตะโกน ?? :lol: นี่จริงหรือเปล่า นี่ที่ท่านเรียกจริง ๆ หรือเปล่า ขำอ่ะ
ขอยืมไปใช้กับเด็กหน่อยน๊า :lol:
...นักเรียนไปหยิบไม้ตะโกนเคลื่อนที่ให้ครูที... (ไมค์ลอย) :lol: เพราะให้ไปหยิบอยู่บ่อย ๆ :lol:
เอจะหยิบถูกหรือเปล่าน๊า :roll: :lol:
เปิดเทอมได้ของเล่นใหม่แล้ว :lol:
ท่านนี่อารมณ์ขันเยอะดีเหมือนกันนี่นา คุยด้วยไม่น่าเบื่อ :mrgreen:
สุภาพบวกอารมณ์ขันนี่ลูกน้องคงชอบแน่ ๆ เลยนะ เวลาทำงานกับคนมีอารมณ์ขันเนี่ยสบายใจ :D :D
ตอนนี้ติดตั้งแล้วทำไงต่อ ทดลองประชุมกับท่านคนควนได้หรือเปล่า
แล้ว เลข IP ไปเอาตรงไหนล่ะของเราน่ะ :roll:
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ผมไม่เคยต่อผ่านทางเนตครับ เคยแต่ผ่านทาง Lan เราสามารถตรวจสอบได้ครับว่าเครื่องเราหมายเลข IP ใด
โดยการเปิดโปรแกรม Net Meeting แล้วคลิกดูที่เมนู Help > เลือก About Windows NetMeeing ครับ 8-)

บรรทัดล่างสุดจะเป็น IP Address ซึ่งผมเข้าใจว่าถ้าเล่นผ่านเนตก็น่าจะทำได้ แต่คงต้องกำหนดค่าเพิ่ม เดี๋ยวจะลอง
คลิกเล่น ๆ ดูว่าสามารถกำหนดค่าตรงไหนได้บ้าง หากพบแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ :lol: :mrgreen:

เรื่องไม้ตะโกนนี่ผมจำมาจากตอนที่เรียนรักษาดินแดนครับ ครูฝึกบอกให้ออกไปร้องเพลง จากนั้นบอกว่าเอาหมวก
มาทำไมค์ ผมก็ถอดหมวกออกแล้วก็เดินกลับไปยื่นให้เพื่อนเพื่อเก็บไว้แล้วเดินกลับมาที่ครูฝึกเพื่อร้องเพลง
ครูฝึกก็บอกอีกว่าเอาหมวกมาทำไมค์ ผมก็ :| :!: :?:

เห็นผมงงครูฝึกเลยบอกว่าด้วยความสุภาพว่า กรูให้มรึงเอาหมวกมาทำไม้ตะโกน เอ้า...ข้าพเจ้าก็นึกว่าเป็นคำถามอะ
สิครับ ข้าพเจ้าก็เลยเอาไปเก็บครับพี่ครับ :evil: :lol: :lol: :lol:
Post Reply