:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

update ข้อมูลยังไง

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
parakorn
Gold
Gold
Excel Ver: 365

update ข้อมูลยังไง

Post by parakorn »

สวัสดีครับทุกท่าน คือผมเป็นสมาชิกไหม่ของบอร์ดนี้ครับ เผอิญหลงเข้ามา พอดีผมต้องทำงานเกี่ยวกับ excel ที่ซับซ้อนมากๆ
ทุกวันเลยครับ แล้วที่ทำงานผมแต่ละคนไม่เก่ง excel เลยครับ คีย์มือกันทั้งบริษัทเลย(มีเก่งส่วนน้อยครับ)
ผมเลยอยากให้ทุกท่าน ช่วยแนะนำผมด้วยครับ ผมชอบเรียนรู้ครับก่อนมาทำงานผมไม่เป็น excel เลยครับ
แต่ตอนนี้คล่องมากๆครับ vlookup ก็ใช้คล่อง พิมพ์ก็ไวแล้ว ตอนผมมีปัญหาใหญ่มากๆ แต่ผมก็มีที่ปรึกษา
ที่เก่ง excel คอยชี้แนะครับ แต่งานที่นี่ค่อนข้างเยอะมากครับ ผมชอบสร้างปัญหาในหัวซะด้วยจะรบกวนเขาตลอดก็กระไรอยู่
ผมขอเกริ่นก่อนนะครับ ที่ทำงานผมเป็นห้างครับ(เหมือนBigC Lotus)ครับ แต่ราคาห้างผมมี 3ราคาต่อสินค้า1ชิ้น(บางอย่างก็2ราคา บางอย่างก็มากกว่า3) โดยจะแบ่งเป็น step เช่น ร่มuv24นิ้ว ซื้อ1ชิ้นราคา50บาท 3ชิ้นขึ้นไปเหลือ 45บาท 6ชิ้นขึ้นไปเหลือ 40บาท โดยสินค้าแต่ละชนิด step ก็ไม่เท่ากันด้วย บางอย่างซื้อ1000ชิ้นถึงจะลดราคาก็มี สินค้าส่วนใหญ่มาจากจีน
ทำให้สินค้าเปลี่ยนตลอดเวลา รายการสินค้าเปลี่ยนทุกอาทิตย์ ราคาปรับขึ้นลงตลอด และผมต้องคอยดูสมาชิก 2000กว่าราย
ที่คอยเข้ามาซื้อของจำนวนมากไปขาย(พ่อค้าแม่ค้า)
ตอนนี้หัวหน้าของผมให้ผมดึง TOP50 ที่ขายดีของทุกแผนก พร้อมราคาเพื่อ update ลง Ipad เพื่อไปออกแนะนำลูกค้านอกสถานที่ รายการสินค้า ผมสามารถดึงจากระบบได้ครับแต่ราคาไม่สามารถดึงได้ครับ มีปัญหาตรง itemmaster มีการปรับเปลี่ยน ทุกอาทิตย์ itemmaster ของห้างผมจะมีข้อมูลสินค้าทั้งหมดในห้างครับขอยกตัวอย่างคร่าวๆนะครับ
8008240205157 หัวก๊อกน้ำแพคเดี่ยว 2B-13065-01 P1I250 1.00 5.00 20.00
8008240205157 หัวก๊อกน้ำแพคเดี่ยว 2B-13065-01 P1I250 6.00 11.00 17.00
8008240205157 หัวก๊อกน้ำแพคเดี่ยว 2B-13065-01 P1I250 12.00 999.00 15.00
มันจะซ้ำกันตามราคา stepที่มีครับ(มี5stepก็ซ้ำกัน5ครั้ง)
วันก่อนผมดึง TOP50 ผมต้องเรียงลำดับจำนวนstepที่ซื้อ แล้วแยกไว้แต่ละ sheetแล้วเอามา vlookup
เพื่อดึงราคา แต่ละแผนก ซึงมาทั้งสิ้น 20กว่าsheet(stepหลากหลายมาก)
แต่วันนี้ itemmaster มันได้ปรับเปลี่ยนแล้วครับ ผมต้องทำยังไงให้ทั้ง 20กว่าsheetผมupdateตามครับ
แล้วหากมีสินค้าที่มี step ที่ไม่เคยมีมาก่อนผมต้องเพิ่ม sheet เองใช่ไหมครับ แล้วผมต้องทำยังไงครับถึงจะรู้
ว่ามีstepไหม่เกิดขึ้น รบกวนทุกท่านช่วยผมด้วยนะครับ

ผมแนบไฟล์ตัวอย่างนะครับ ลองเข้าไปดูกันนะครับ

ถ้าราคาถูกใจก็มาแวะเวียนห้างผมได้นะครับ :lol:
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
joo
Gold
Gold

Re: update ข้อมูลยังไง

Post by joo »

:D อ่านแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจดูเหมือนจะเป็นประโยคบอกเล่าเสียมากกว่า ช่วยยกตัวอย่างให้ดูหน่อยครับว่าเงื่อนไขคืออะไร คำต้องที่ต้องการคืออะไร ให้แสดงที่เซลล์ไหนของซีทอะไรครับ
หากต้องการคำตอบเหมือนตัวอย่างในซีท top5 ก็ไม่จำเป็นต้องแยกซีทก็ได้ให้ทำการดึงข้อมูลมาแสดงโดยตรงได้เลย เช่น ที่ซีท top5 เซลล์ I4:M4ให้เปลี่ยนข้อความในเซลล์เป็นตัวเลข 1,3,6,12,36 แทนแต่ละ step ตามลำดับจากนั้นที่เซลล์ I5 คีย์ =INDEX(itemmaster!$N$2:$N$11,MATCH(1,IF(itemmaster!$B$2:$B$11=$A5,IF(itemmaster!$L$2:$L$11=N$4,1,)),0)) กดแป้น Ctrl+Shift+Enter พร้อมกัน แล้วคัดลอกไปทางขวามือและลงมาด้านล่าง
parakorn
Gold
Gold

มันขึ้น #N/A ครับแก้ยังไงครับ
แล้วถ้า itemmaster update ผม coppy มาวาง
หน้า TOP5 ก็จะแก้ไขตามด้วยใช่ไหมครับ :|
แล้วหากมี step นอกเหนือจาก 1 3 6 12 36
ผมต้องทำอย่างไรครับ
joo
Gold
Gold

:D ถ้าไม่ต้องการให้แสดงค่า #N/A ก็ดักค่า Error ไว้สูตรก็จะเป็น =IFERROR(INDEX(itemmaster!$N$2:$N$11,MATCH(1,IF(itemmaster!$B$2:$B$11=$A5,IF(itemmaster!$L$2:$L$11=N$4,1,)),0)),"") กดแป้น Ctrl+Shift+Enter พร้อมกัน แล้วลัดลอกไปทางขวาและลงล่าง
ถ้ามี step เพิ่มมาอีกท่านก็ใส่ตัวเลขเพิ่มเข้าไปต่อจาก step เดิมได้เลยแล้วก็ Copy สูตรไปว่าง ทดลองเปลี่ยนแปลงข้อมูลดูครับ
parakorn
Gold
Gold

เหมือนสูตรมันจะไม่ success ครับลองแก้ดูแล้วคราวนี้
ไม่มีอะไรขึ้นเลยครับ :flw:
joo
Gold
Gold

:D ตอนกดแป้นรับสูตรท่านทำถูกต้องหรือไม่ ท่านต้องกดแป้น Ctrl+Shift ค้างไว้ก่อน แล้วกดแป้น Enter ตามมา ปล่อยแป้นแล้วสังเกตดูว่าสูตรมีเครื่องหมายปีกกาครอบหรือไม่ หากมีแล้วให้ Copy ไปยังเซลล์อื่น ๆ
ลองแนบไฟล์ที่ทดลองแล้วติดปัญหามาดูกันหน่อยครับ
parakorn
Gold
Gold

ฝากดูให้ทีนะครับ ผมพลาดตรงไหนไม่รู้
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
joo
Gold
Gold

:tt: ต้องขออภัยที่อ้างอิงเซลล์ผิดไปหน่อยในตอนแรก จากไฟล์ที่แนบมาผิดตรงจุดนี้ครับ
=INDEX(itemmaster!$N$2:$N$11,MATCH(1,IF(itemmaster!$B$2:$B$11=$A5,IF(itemmaster!$L$2:$L$11=N$4,1,)),0))
ให้ปรับแก้เป็น
=INDEX(itemmaster!$N$2:$N$11,MATCH(1,IF(itemmaster!$B$2:$B$11=$A5,IF(itemmaster!$L$2:$L$11=I$4,1,)),0))
กดแป้น Ctrl+Shift+Enter พร้อมกัน แล้วลัดลอกไปทางขวาและลงล่าง
parakorn
Gold
Gold

ขอบคุณมากครับ :thup:
parakorn
Gold
Gold

แล้วหากผมนำข้อมูลสินค้าทั้งหมดมาวางต้องปรับยังไงดีครับ :cry:
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D การปรับสูตรหลัก ๆ แล้วให้ปรับที่ช่วงเซลล์ในสูตรให้ครอบคลุมข้อมูลจริงที่มี การใช้สูตรปกติปรับเช่นนี้ทั้งนั้นครับ ยกเว้นว่าเงื่อนไขเปลี่ยนไปถึงจะเปลี่ยนสูตร

ไม่ทราบว่าได้ลองปรับตรงไหนไปบ้างแล้วช่วยโพสต์สูตรที่ลองปรับแล้วยังติดปัญหามาด้วยครับ
parakorn
Gold
Gold

เนื่องจากไฟล์มีขนาดใหญ่จึงขออนุญาติฝากไฟล์กับเวปอื่นนะครับ
ข้อมูลค่อนข้างเยอะแต่ผมได้ลบในส่วนที่เป็นความลับของบริษัททั้งหมดแล้ว
เหลือเพียงข้อมูลที่สามารถเปิดเผยให้ลูกค้าทราบได้

http://www.upload-thai.com/download.php ... 95e1b8bd86

4.26mb ครับ
ชื่อไฟล์ ตัวอย่าง.xlsx
snasui
Site Admin
Site Admin

:lol: ไฟล์ตัวอย่างไม่ควรมีขนาดใหญ่ ไม่จำเป็นต้องนำรายการทั้งหมดมาใช้เป็นตัวอย่างครับ

ในเบื้องต้นลองแจ้งมาว่าข้อมูลรายการสุดท้ายอยู่ที่บรรทัดใด และปรับสูตรเป็นแบบใดไปบ้างแล้วครับ
parakorn
Gold
Gold

ปรับที่ช่วงเซลล์ในสูตรให้ครอบคลุมข้อมูลจริงที่มี
ผมลองนั่งปรับสูตรแล้วครับ ได้ละครับอาจาร์ย ขอบคุณมากเลยครับ :cp:

=INDEX(itemmaster!$N$2:$N$11,MATCH(1,IF(itemmaster!$B$2:$B$11=$A5,IF(itemmaster!$L$2:$L$11=I$4,1,)),0))
มี 51340 บรรทัด ผมก็ต้องเปลี่ยนเป็น

=INDEX(itemmaster!$N$2:$N$51340,MATCH(1,IF(itemmaster!$B$2:$B$51340=$A5,IF(itemmaster!$L$2:$L$51340=I$4,1,)),0))
ใช่ไหมครับ ว้าว :shock:
joo
Gold
Gold

:D เยี่ยมเข้าใจถูกต้องแล้วครับ หากไม่ต้องการปรับเปลี่ยนช่วงข้อมูลบ่อยๆก็ให้ใช้ Range Name เข้ามาช่วยได้ครับ ซึ่งจะเป็นการตั้งชื่อช่วงเซลล์แบบ Dynamic ด้วยฟังก์ชัน Offset เช่น ช่วงเซลล์ $N$2:$N$51340 ซึ่งเป็น Range Name ของ Stepราคา เราสามารถตั้ง Range Name ชื่อ Stepราคา โดยเข้าไปที่แถบ Formulas > Define Name >ตรงช่อง Names พิมพ์ชื่อ Stepราคา > ตรงช่อง Refers to พิมพ์ =OFFSET(itemmaster!$N$1,1,0,COUNTA(itemmaster!$N:$N)-1,1) ส่วน Range Name อื่นๆก็ทำเหมือนกัน
เมื่อนำมาแทนค่าในสูตรก็จะได้เป็น =INDEX(Stepราคา,MATCH(1,IF(itemmaster!$B$2:$B$51340=$A5,IF(itemmaster!$L$2:$L$51340=I$4,1,)),0))
ลองประยุกต์ปรับใช้ดูครับ
Last edited by joo on Sat Mar 16, 2013 7:10 pm, edited 2 times in total.
parakorn
Gold
Gold

แจ๋วเลยครับ ผมจะลองทำดูนะครับ
ขอบคุณมากครับ :lol:
parakorn
Gold
Gold

ได้ละครับ =IFERROR(INDEX(Stepราคา,MATCH(1,IF(Barcode=$A5,IF(Stepตั้งแต่=G$4,1,)),0)),"-") :shock:
หากเขียนเป็นสูตรแบบไม่อ้างอิงชื่อ เราสามารถทำได้ไหมครับ
อีกข้อนึงครับ
พอจะมีวิธีตรวจสอบ step ไหม่ๆที่เพิ่มเข้ามาไหมครับ เวลาปรับเปลี่ยนราคา
ทางdataไม่ได้แจ้งครับ :geek:
snasui
Site Admin
Site Admin

:D เท่าที่ผมเข้าใจเป็นการดู Step ราคาของสินค้าแต่ละชนิดและพยายามใช้สูตรเพื่อหาว่าสินค้าแต่ละชนิดแต่ละ Stepตั้งแต่ มี Step ราคาเท่าไร

การทำดังกล่าวเราสามารถใช้ PivotTable เข้ามาช่วยได้ครับ โดย
  1. คลิกลงในข้อมูล itemmaster
  2. เข้าเมนู Insert > PivotTable
  3. ตรง PivotTable Fields
    1. ลาก Bar Code, หน่วย, Stepตั้งแต่ มาที่ ROWS
    2. ลาก Step ราคามาที่ VALUES
  4. เข้าเมนู DESIGN > เลือก Report Layout เป็น Show in Tabular Form
  5. กรณีไม่ต้องการแสดงบรรทัดที่มี Total ให้คลิกขวาลงบนเซลล์ที่ต่อท้ายด้วยคำว่า Total > คลิกไปที่เมนู Subtotal...(...คือชื่อ Field)
ดูภาพประกอบตามด้านล่าง และหากทำเป็น PivotTable แล้วไม่ต้องห่วงว่าจะมีกี่ Step ราคาข้อมูลจะถูกแสดงออกมาทั้งหมด เพียงแต่หากมีการเพิ่มข้อมูลใหม่ก็ต้อง Refresh โดยการคลิกขวาลงในตาราง PivotTable แล้วเลือก Refresh

นอกจากนี้ PivotTable เองก็ต้องครอบคลุมถึงการเพิ่มลดข้อมูลด้วย ไม่เช่นนั้นแล้วข้อมูลก็จะมาไม่ครบ การที่จะทำให้ PivotTable ครอบคลุมถึงข้อมูลทั้งหมดไม่ว่าจะเพิ่มลดข้อมูลไปอย่างไรมี 2 วิธีคือ
  1. ให้ชื่อกับตาราง Database แล้วนำมาใช้ใน PivotTable
  2. ใช้ Table เข้ามาช่วย โดยคลิกที่ตาราง Database แล้วเข้าเมนู Insert > Table
parakorn
Gold
Gold

ผมลองนำมาปรับใช้กับ การดึงยอดซื้อของลูกค้า ที่ทางแผนก telesales โทรหา
แต่ไม่ success ครับ มันต้องแก้ตรงไหนครับ

=INDEX(รายงานสรุปยอดขายรายวันตามสมาชิก!$G$6:$G$13266,MATCH(1,IF(รายงานสรุปยอดขายรายวันตามสมาชิก!$A$6:$A$13266=$F5,IF(รายงานสรุปยอดขายรายวันตามสมาชิก!$E$6:$E$13266=H$6,1,)),0))

ตามไฟล์ที่แนบเลยครับ :?
snasui
Site Admin
Site Admin

:D จาก

=INDEX(รายงานสรุปยอดขายรายวันตามสมาชิก!$G$6:$G$13266,MATCH(1,IF(รายงานสรุปยอดขายรายวันตามสมาชิก!$A$6:$A$13266=$F5,IF(รายงานสรุปยอดขายรายวันตามสมาชิก!$E$6:$E$13266=H$6,1,)),0))

ไม่ทราบว่า =H$6 คืออะไรครับ :?:
Post Reply