:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

สูตรการคำนวนกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
thanyakarn
Member
Member

สูตรการคำนวนกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ

Post by thanyakarn »

อยากได้สูตรการคำนวนเกี่ยวกับกองทุนสำรองเลี้ยงชีพค่ะ

รวบกวนช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ อาจารย์
bank9597
Guru
Guru

Re: สูตรการคำนวนกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ

Post by bank9597 »

:D ลองออกแบบไฟล์ตัวอย่างมาให้ดูครับ ไม่อย่างนั้นไม่สามารถตอบให้ได้ครับ
Forum Rules
  1. อย่าใช้ภาษาแชทในการตอบ-ถาม
  2. ตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาและไม่เจาะจงตัวผู้ตอบ
  3. ให้อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในฟอรัม
  4. ควรแนบไฟล์ตัวอย่างมาที่ฟอรั่ม
  5. หากใช้ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ
  6. แจ้งผลการใช้งานทุกครั้งเมื่อได้รับคำตอบ
thanyakarn
Member
Member

Re: สูตรการคำนวนกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ

ขอบคุณค่ะอาจารย์
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
bank9597
Guru
Guru

:D รบกวนอธิบายโจทย์การหาค่าด้วยครับ ชีทไหน เซลล์ไหน มีเงื่อนไขอย่างไร จะได้ตอบปัญหาได้ถูกต้อง
Forum Rules
  2. ตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาและไม่เจาะจงตัวผู้ตอบ
  3. ให้อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในฟอรัม
  4. ควรแนบไฟล์ตัวอย่างมาที่ฟอรั่ม
  5. หากใช้ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ
  6. แจ้งผลการใช้งานทุกครั้งเมื่อได้รับคำตอบ
thanyakarn
Member
Member

งั้นอีกสักครู่เดี๋ยวทำข้อมูลส่งมาให้ใหม่นะค่ะ

:idea:
thanyakarn
Member
Member

สวัสดีค่ะอาจารย์

จะส่งไฟล์ข้อมูลให้แต่ระบบแจ้งว่าไฟล์มีขนาดใหญ่เกินไปต้องทำอย่างไรค่ะ (ขนาดไฟล์ 817 KB)

ขอบคุณค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D ไฟล์ตัวอย่างไม่ควรมีขนาดใหญ่ ตัดมาเฉพาะทีเป็นตัวแทนของข้อมูลจริงก็พอ ไม่ต้องเอามาทั้งหมดครับ
thanyakarn
Member
Member

อาจารย์ค่ะ

พอดีพยายามจะทำให้ไฟล์มีขนาดเล็กแล้วแต่มัยก็ยังไม่ได้

รบกวนขอเป็นส่งให้ทางเมลล์จะได้ใหม่ค่ะ

ขอชื่อเมลล์อาจารย์ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D ลองพยายาม Copy เฉพาะค่าต่าง ๆ ที่จำเป็นต้องใช้ในการสอบถามปัญหาไปสร้างเป็นไฟล์ใหม่ อย่าใช้วิธีการ Copy ไปทั้งหมด หรือใช้วิธีการ Save As ไปเป็นไฟล์ใหม่

การ Copy ค่าให้ทำดังนี้ คลิกขวาในเซลล์ต่าง ๆ > Copy > ไปยังไฟล์ปลายทาง > คลิกขวาเซลล์ปลายทาง > Paste Special > Values
thanyakarn
Member
Member

อาจารย์ค่ะ

ได้จัดส่งไฟล์ข้อมูลมาให้ใหม่แล้วลองดูให้หน่อยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
bank9597
Guru
Guru

:D ถามไปเรื่อยๆน่ะครับ ก่อนอื่นต้องถามเพิ่มอีก
1. อายุงานในชีท 1 เซลล์ R5 ลงมา มีการคิดอย่างไร คิดจากวันเริ่มทำงานไปถึง ว/ด/ป เท่าไหร่ หรือว่า ถึง ว/ด/ป ปัจจุบันครับ
2. อายุงานในชีท 1 เซลล์ R5 ลงมา มีความถูกต้องแน่นอนแล้วหรือไม่
Forum Rules
thanyakarn
Member
Member

ได้จัดส่งไฟล์มาให้ใหม่แล้วค่ะโดยใส่สูตรการคำนวนอายุงานมาให้ด้วย

(ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะว่าสูตรที่ทำถูกต้องรึเปล่า เพราะเวลาเอาไปก๊อปปี้ใช้กับข้อมูลอื่น ๆ

เวลาผลออกมามันก็ดูเหมือนไม่ตรงอ่ะ เลยไม่แน่ใจว่าจะต้องไปตั้งค่าตรงไหน

สูตรนี้ได้มาจากการหาใน Google ถามคนที่เขาใช้กันว่าเขียนสูตรว่ารัยก็ก๊อปมาใช้ค่ะ)

รบกวนอาจารย์ช่วยดูให้ด้วยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

(ลงข้อมูลไว้ให้ก่อนค่ะ พรุ่งนี้ค่อยว่ากันใหม่นะค่ะ เดี๋ยวอาจารย์ไม่ได้พักผ่อน)
bank9597
Guru
Guru

:D เรื่องของเวลา เป็นเรื่องที่ยากต่อการคิดให้ถูกต้องทั้งหมด แม้สูตรที่คุณได้ทำมาแล้วก็อาจจะผิดบ้าง

อย่างไรก็ดี สูตร Datdif ก็ถือเป็นสูตรที่แม่นยำที่สุด ผมดูคำตอบของอายุงานแล้วไม่น่ามีผิดพลาด (หากผิดก้ไม่เกิน 1 วัน)

ขั้นตอนต่อไปคือ ลองแสดงตัวอย่างคำตอบมาให้สักข้อ เพื่อจะได้คิดสูตรได้ง่ายขึ้น

เบื้องต้นผมแยกคอลัมน์อายุงานออกจากกัน เพื่อให้ง่ายต่อการอ้างอิงสูตร

ส่วนสูครการแสดงข้อมูลข้ามชีท เช่น จากชีท1 ไป ชีท2 ยกตัวอย่างเช่น
ให้ผลลัพธ์ที่ได้จากช่อง F5 ไปแสดงที่ Sheet2 ช่อง L14

ให้ลองตามนี้ครับ ที่ Sheet2 เซลล์ L14 คีย์ =Sheet1!F5
Forum Rules
thanyakarn
Member
Member

ทำข้อมูลมาให้อาจารย์ช่วยพิจารณาใหม่ค่ะ ตามเอกสารไฟล์แนบนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ
bank9597
Guru
Guru

:D ผมรบกวนอีกครั้งน่ะครับ อยากให้ทำตัวอย่างคำตอบมาให้ดูสักข้อได้ไหม จะได้คิดสูตรเปรียบเทียบได้เลย

และอื่นๆที่อยากแสดงอธิบายเพิ่มเติมก็ทำได้เต็มที่ครับ ยิ่งเข้าใจโจทย์มากเท่าไหร่ก็จะทำให้ตอบได้ไวเท่านั้นครับ
Forum Rules
thanyakarn
Member
Member

ก็อย่างที่บอกว่าไฟล์งานมันใหญ่ก็พยายามจะตัดต่อมาเฉพาะส่วนที่ต้องการ

ก็เลยยกตัวอย่างงานแบบลัด ๆ ค่ะ คือ สิ่งที่อยากทราบคือ สูตรการคำนวนกองทุนฯ ตามเงื่อนไขที่แจ้งไว้นะค่ะ

คือในปีนี้บริษัทฯ จะเข้าร่วมกองทุนซึ่งก่อนหน้านี้ไม่มีก็เลยจะทำการเพิ่มช่องกองทุนและเขียนสูตรการคำนวนกองทุนฯ ตามเงื่อนไข

(พอดีเพิ่งเข้ามาทำตรงนี้ คนก่อนหน้านี้เขาลาออกไปแล้วค่ะ)
joo
Gold
Gold

Post by joo »

:D จากเงื่อนไขที่ให้มาเบื้องต้นลองแบบนี้ดูก่อนครับที่ G5และ I5 คีย์ =IF(AND(C5<3,D5<3),0,IF(AND(C5<3,D5=3),F5*3%,IF(C5<5,F5*5%,IF(C5<10,F5*7%,F5*10%))))
Enter > Copyลงด้านล่าง
thanyakarn
Member
Member

ขอบคุณค่ะ อาจารย์, K.Joo

ได้ทำตอบแล้วค่ะ
Post Reply