:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ขอปรึกษาเรื่องการเขียนสูตร คิดคะแนนค่ะ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
apinya
Member
Member

ขอปรึกษาเรื่องการเขียนสูตร คิดคะแนนค่ะ

Post by apinya »

อ่านมาหลายกระทู้แล้วยังงงค่ะ
คือว่าต้องการสรุปคะแนน ที่มาจากหลายหน่วยงาน และมีกรรมการหลายคน(คนละ sheet) โดยกรรมการไม่ทุกคนทีดูทุกเรื่อง โดยต้องการจะ ให้แสดงผลเป็น

a3 main เป็น ชื่อกรรมการ ที่อยู่ใน c1 ของแต่ละsheet
เรียง a3 main ตามลำดับของ b3 main
ในแต่ละcell E3-L3 main แทนค่าที่ได้จากsheet ที่ มี c1 =a3 main
นับจำนวน กรรมการ m5 main

ยังงง เรื่องการใช้ match & vlookupค่ะ ขอรบกวนปรึกษาด้วยค่ะ
ถามเพิ่มอีกว่า ถ้าเราไม่เอามาไว้ในไฟล์เดียวกัน แต่ดึงข้อมูล จากต่างไฟล์ เช่น ไฟลืชื่อ a, aa, aaa จะได้ไหมคะ ลองทำตามตัวอย่างแล้วยัง งง ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: ขอปรึกษาเรื่องการเขียนสูตร คิดคะแนนค่ะ

Post by snasui »

:D อ่านแล้วยังไม่ค่อยเคลียร์ครับ

คงต้องค่อย ๆ ทำตัวอย่างมาให้ครับ การอ้างอิงให้อ้างอิง ไฟล์ ชีท เซลล์ ตามลำดับ เช่น

ไฟล์ A ชีท A เซลล์ A1 อย่างนี้เป็นต้น เพื่อเพื่อน ๆ จะได้เข้าใจง่าย ๆ ครับ สำหรับตัวผมเองแล้วคิดว่าจะอ้างอิงอย่างไรมาผมก็พอจะเดาได้

กรณีที่ใช้ Q1 เป็นตัวแทนของค่าอื่น ๆ แล้วใช้การ Copy แบบลากไปด้านขวาหรือลงด้านล่าง โปรแกรมจะเข้าใจว่าต้องการให้ List Q1-Q4 (Quarter1-Quarter4) และมันจะ List วนไปเรื่อย ๆ หากไม่ใช่ที่ต้องการควรเปลี่ยนใหม่ด้วยครับ เพราะถ้าอ่านจากไฟล์ที่แนบมา ในชีท Main จะมี Q1-Q4 2 รอบ ซึ่งไม่ควรจะเป็นเช่นนั้น แต่ละค่าควรจะมีแค่เซลล์เดียว ไม่ควรซ้ำ เว้นแต่เป็นการทำแบบ Database ซึ่งจะต้อง List ลงด้านล่าง

สำหรับ Match ดูที่นี่ครับ http://office.microsoft.com/th-th/excel ... P005204211
ส่วน Vlookup ดูที่นี่ครับ http://snasui.blogspot.com/search/label/Vlookup

การอ้างอิงข้างไฟล์สามารถทำได้ครับ แต่กรณีที่เราทำเป็นตัวอย่างนั้น ควรรวมข้อมูลทั้งหมดมาไว้ในไฟล์เดียว หากจะแยกไฟล์สามารถ Cut ข้อมูลไปยังไฟล์อื่นได้ครับ :mrgreen:
apinya
Member
Member

Re: ขอปรึกษาเรื่องการเขียนสูตร คิดคะแนนค่ะ

ขอบคุณค่ะ กำลังคิดว่า คงต้องเอาข้อมูลทั้งหมดก๊อบมาไว้ในแผ่น main แล้วค่อยทำสูตรคิดค่ะ
เดี๋ยวจะลองเขียนอีกทีดูก่อนค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ
apinya
Member
Member

อาจารย์คะ ลิงค์ http://snasui.blogspot.com/2009/03/offset.html ไปไม่ได้ค่ะ ขึ้นว่าเป้น malware

อยากอ่านเรื่องของ offset ค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ลองดูที่นี่อีกที่ครับ http://snasui.wordpress.com/2009/02/15/ ... %e0%b9%88/
apinya
Member
Member

ขอโทษค่ะ หายไปนาน ตอนนี้ทำได้แล้วค่ะ
แต่ยังสงสัยว่า

ทำไมในsheet 1 ถึงคิด average ไม่ได้ค่ะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D เนื่องจาก Column G, H, I เป็นตัวอักษรครับ ที่เห็นนั้นไม่ใช่ตัวเลขทั้งสิ้นครับ ตรวจสอบง่าย ๆ โดยลองตามนี้ครับ

ที่เซลล์ใด ๆ คีย์

=Isnumber(G2)

Enter > เป็นการตรวจสอบว่า G2 เป็นตัวเลขหรือไม่ ถ้าใช่จะแสดงผลลัพธ์เป็น True ถ้าไม่ใช่จะแสดงผลลัพธ์เป็น False > ลองตรวจสอบตัวเลขอื่น ๆ ที่ต้องการ

ผลลัพธ์จากการทดสอบด้านบนจะได้ False คือไม่ใช่ตัวเลข แม้จะเห็นด้วยตาว่าเป็นตัวเลขก็ตาม ที่เป็นเช่นนั้นเพราะด้านหน้าตัวเลขมีอักขระติดอยู่ จะต้องทำการ Clean อักขระพวกนี้ทิ้งไปก่อน

วิธีการ Clean มีหลากหลาย ขอแนะนำแบบที่ไม่ยุ่งยากมากนักโดย

1. คลิกลงในเซลล์ G2 แล้วกดแป้น F2
2. ลากเม้าส์คลุมเพียง 1 อักขระด้านหน้าสุดก่อนตัวเลข > กดแป้น Ctrl+C เพื่อ Copy ค่านั้นเอาไว้ก่อน > กดแป้น ESC
3. เข้าเมนู Edit > Replace
4. ช่อง Find what: คลิกเมาส์ลงไป 1 ครั้งแล้วกดแป้น Ctrl+V > ช่อง Replace with: ปล่อยว่าง > คลิกปุ่ม Replace All > Close เป็นอันเรียบร้อย

อันที่จริงแลวถ้าเราไม่จัด Format ให้ชิดขวา เราก็จะทราบได้ทันทีว่าไม่เป็นตัวเลข เพราะค่าในคอลัมน์ G, H, I จะต้องชิดซ้ายทั้งหมดครับ

ใน Excel นั้น ค่าใด ๆ ก็ตามที่ชิดซ้ายโดยที่ยังไม่ได้จัด Format ค่านั้นคือตัวอักษรทั้งสิ้นครับ

Note: ข้อมูลใน Excel นั้น หากยังไม่จัด Format ใด ๆ ตำแหน่งการวางข้อมูลในเซลล์แยกได้เป็นดังนี้ครับ

1. ตัวอักษร จะชิดซ้ายเซลล์เสมอ
2. ตัวเลขจะชิดขวาเซลล์เสมอ
3. ค่าตรรกะ เช่น True, Fale จะอยู่ตรงกลางเซลล์เสมอ
4. ค่าผิดพลาดใด ๆ เช่น #N/A, #Div/0! ฯลฯ จะอยู่ตรงกลางเซลล์เสมอ
apinya
Member
Member

ขอบคุณมากๆค่ะ คุณคนควนตอบไวจริงๆเลย :D

box ข้างล่าง บันทึกร่างและ โหลดคืออะไรคะ
เคยเข้ามาเขียนไว้ ยังไม่จบ นึกว่าจะเซฟไว้ก่อน คลิกบันทึกร่างทีเดียวหายหมดเลยค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D บันทึกร่างและโหลดใช้กับการบันทึกข้อความไว้ก่อนแล้วค่อยนำมาใช้ในภายหลัง ดูภาพด้านล่างประกอบครับ
Post Reply