:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

Update Table จาก Master DB ไปยัง Front End(Access)

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Access and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่างเพิ่มเติม)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
prawitj
Member
Member

Update Table จาก Master DB ไปยัง Front End(Access)

Post by prawitj »

เรียนถามอาจารย์ครับ เนื่องจากผมมีปัญหา ในการใช้ Access โดย ในตอนแรกนั้นผมใช้ Link Table และเก็บ File Database แยกจากโปรแกรม Front End
แต่เนื่องจาก File DB นี้ ใช้กันหลายทีมงานมาก (ประมาณ 15-20 คน)และบางครั้ง ก็ เปิดใช้พร้อมๆกัน ทำให้การทำงานอืดมาก

เบื้องต้น ผมเลย โยน Table บาง Table ไปให้กับ File Front End เลย เช่น Table Sales หรือชื่อ Finance เป็นต้น ทำให้ Program เร็วขึ้นมาก

แต่ก็เกิดปัญหา อีก นั่นคือ เวลา ที่ผมต้องเพิ่มชื่อ Finance , mark Sales ที่ลาออก , เพิ่ม Sales ที่เข้าใหม่ ผมต้องไปแก้ที่ Program Front-End และใช้วิธีการ Upgrade Version หลอกไป ซึ่งตอนแรกๆ ก้ไม่มีปัญหาอะไร

แต่แล้วสิ่งที่ไม่คาดฝันก็บังเกิด นั้่นคือฝั่ง Client ไม่เชื่อถือใน Program เพราะมัน Upgrade (หลอกว่า up แต่จริงๆ ปรับปรุงแค่ DB ) บ่อยมาก

ผม เลยคิดว่าน่าจะมี Code VBA ที่เขียนให้ สามารถ Update ข้าม File ได้ โดยสร้างปุ่มกดให้ Delete File Local ก่อนแล้วก็ ค่อย Append Table จาก Master DB

ในส่วนของ Code SQL ผมเขียนได้แต่ผมไม่ทราบว่าจะเริ่มต้นเขียนให้มันไปวิ่งหาอีก File ยังไงครับ อาจารย์พอจะมีคำแนะนำไม๊ครับ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: Update Table จาก Master DB ไปยัง Front End(Access)

Post by snasui »

prawitj wrote:น่าจะมี Code VBA ที่เขียนให้ สามารถ Update ข้าม File ได้ โดยสร้างปุ่มกดให้ Delete File Local ก่อนแล้วก็ ค่อย Append Table จาก Master DB

ในส่วนของ Code SQL ผมเขียนได้แต่ผมไม่ทราบว่าจะเริ่มต้นเขียนให้มันไปวิ่งหาอีก File ยังไงครับ อาจารย์พอจะมีคำแนะนำไม๊ครับ
การเขียน Code ให้ Delete File ดูตัวอย่างที่นี่ครับ http://www.snasui.com/viewtopic.php?p=15602#p15602

ในส่วนของการ Append Table จาก Master Data ลองดูที่นี่เป็นแนวทางครับ http://www.access-programmers.co.uk/for ... p?t=135347
prawitj
Member
Member

Re: Update Table จาก Master DB ไปยัง Front End(Access)

ขอบคุณอาจารย์มากครับ
prawitj
Member
Member

ดูวิธี Append แล้วมันไม่เห็นมีวิธีอ้าง Data จาก File Access อื่นเลยครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ลองศึกษาจากที่นี่เพิ่มเติมครับ http://msdn.microsoft.com/en-us/library ... e.12).aspx

เนื่องจาก Code ควรเขียนมาเอง ติดปัญหาแล้วค่อยถามกันเผื่อว่าพอจะช่วยได้ครับ

ลักษณะงานแบบนี้เท่าที่ผมพอจะทราบคือ ต้องนำข้อมูลออกมาจาก Table เดิมให้ได้ก่อนเช่นการนำ RecordSet เข้ามาช่วยเพื่อนำไปเก็บไว้ที่ไหนสักที่เช่นใน Memory, Text File แล้วใช้คำสั่งให้เขียน Data ที่เก็บไว้นั้น Append ให้กับ Table เป้าหมายที่ต้องการ
prawitj
Member
Member

เรียนอาจารย์ ผมได้ทดสอบเขียน Code ดังนี้ ลองทดสอบกับ Drice D: แล้วได้ ผมเลยลองทดสอบ โดยให้ Source File เป็น Server_crk(ชื่อ Server บริษัท) ปรากฏว่า ทำไม่ได้ครับ รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยครับ
ผมคิดได้ละว่าผมจะใช้วิธีการ link Table ใน Desktop ของ Client แทน แล้ว ผมจะ ใช้ Code นี้ให้เค้ากดแล้วนำเอา File Master ไปแปะครับ

Dim Source As String
Dim Destination As String
Kill "D:\New folder\Test.xls"
Source = "\server_crk\Data-BD\PrawitJ\Test2.xls"
Destination = "D:\New folder\Test3.xls"
FileCopy Source, Destination
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ลองตรวจสอบว่า Folde ใน Server ให้สิทธิ์ในการเขียนทับ Delete ไฟล์หรือไม่ครับ (คลิกขวาที่ Folder > Properties)
Post Reply