:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

เหยียบเรือ 2 แคม

ฟอรัมสำหรับฝึกแก้ปัญหา สนทนาปราศรัย Update เรื่องทั่วไป
Post Reply
bank9597
Guru
Guru

เหยียบเรือ 2 แคม

Post by bank9597 »

:D ตอนนี้ผมสังเกตเห็นว่ามีการตั้งคำถาม ถามเรื่องเดียวกันใน 2 ฟอรั่ม เรื่องนี้เป็นเรื่องที่สร้างความลำบากใจให้กับผู้ตอบเป็นอย่างยิ่งครับ ทำให้เกิดการแข่งขันกัน ลอกเลียนแบบคำตอบกัน ซึ่งมันไม่ควรจะมีเรื่องแบบนี้เลย อนึ่งการสร้างฟอรั่มถาม-ตอบ เป็นการแก้ปัญหาให้กับผู้มีปัญหา ที่สำคัญที่สุดคือ การให้ความรู้สู่สาธารณะชนทั้งหลาย

สิ่งที่อยากขอร้องผู้ถามคือ อยากให้เลือกถามในฟอรั่มท่คุณมั่นใจ อย่าตั้งคำถามแค่ให้มากที่ไว้ก่อน เพราะอาจจะสร้างความไม่สบายใจให้เกิดขึ้นได้ กรณีตั้งคำถามไปแล้ว รอเป็นเวลานานแล้วแต่ไม่ได้รับคำตอบ กรณีนี้สามารถเปลี่ยนไปตั้งคำถามฟอรั่มอื่นๆได้ครับ

อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ ใครมีความคิดเห็นอย่างไร สามารถนำเสนอ แชร์กันได้ครับ :D
Forum Rules
  1. อย่าใช้ภาษาแชทในการตอบ-ถาม
  2. ตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาและไม่เจาะจงตัวผู้ตอบ
  3. ให้อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในฟอรัม
  4. ควรแนบไฟล์ตัวอย่างมาที่ฟอรั่ม
  5. หากใช้ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ
  6. แจ้งผลการใช้งานทุกครั้งเมื่อได้รับคำตอบ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: เหยียบเรือ 2 แคม

Post by snasui »

bank9597 wrote: :D ตอนนี้ผมสังเกตเห็นว่ามีการตั้งคำถาม ถามเรื่องเดียวกันใน 2 ฟอรั่ม เรื่องนี้เป็นเรื่องที่สร้างความลำบากใจให้กับผู้ตอบเป็นอย่างยิ่งครับ ทำให้เกิดการแข่งขันกัน ลอกเลียนแบบคำตอบกัน :D
Not trouble for me.

Sorry for type in Eng., I post by iPhone. Member can post in many forum that he/she pleasure. But if you post in other forum please wait the answer and sure that not meet your target before create a same question in http://www.snasui.com.
bank9597
Guru
Guru

:D ขอบคุณอาจารย์มากครับ :D
Forum Rules
  2. ตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาและไม่เจาะจงตัวผู้ตอบ
  3. ให้อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในฟอรัม
  4. ควรแนบไฟล์ตัวอย่างมาที่ฟอรั่ม
  5. หากใช้ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ
  6. แจ้งผลการใช้งานทุกครั้งเมื่อได้รับคำตอบ
norkaz
Gold
Gold
Excel Ver: 2013,365

Post by norkaz »

ผมขอแสดงความเห็นด้วยความเป็นกลาง ไม่เข้าใครออกใคร ผมไม่มีค่ายไม่มีสำนักไหนที่ต้องสังกัด

การถามหลายๆสำนักล้วนเป็นผลดีแก่ผู้ถาม ผมเห็นว่าน่าจะทำได้ เช่นเดียวกับที่คุณคนควน เสนอมา
แสดงถึงความเป็นคนใจกว้างไม่กล่าวอ้างว่าของตนดีกว่าผู้อื่นไม่กล่าวข่มชาวบ้านว่าด้อยกว่าตน

การถามขึ้นกับผู้ถาม และเช่นเดียวกัน การตอบก็ขึ้นกับผู้ตอบคำถาม ว่าคุณ สมัครใจหรือยินยอมพร้้อมใจที่จะตอบคำถามให้กับสำนักไหน

ผมมองว่า แต่ละค่ายสำนักล้วนมีความโดดเด่นที่แตกต่างกันไป แต่จะดี-จะร้าย สุดท้ายผู้ถาม หรือผู้ที่อยู่ในวงการ Excel ก็ย่อมมองออกด้วยตัวเองว่า สำนักใดควรจะเป็นมิตรด้วย และสำนักใดไม่ควรคบค้าสมาคม การเข้าร่วมกับสำนักใด หรือตอบคำถามให้กับค่ายใด นานๆไป ก็จะเห็นธาตุแท้ของค่ายสำนักนั้นออกมาเอง

การตอบคำถาม ก็ควรมีขอบเขต กติกามารยาทของผู้ตอบคำถาม ไม่ใช่อะไรๆ ก็เอะอะโวยวายให้คนตั้งกระทู้ ตำหนิผู้ถาม หรือขึ้นมาก็เบียดกันเลยว่าทำไม ไม่ทำแบบนั้น ไม่ทำแบบนี้ ก็ถ้าในเมื่อเขารู้ว่าต้องทำแบบนั้น ทำแบบนี้ แล้วเขาเสียเวลาจะมาตั้งกระทู้ถามหาพระแสงของ้าวอันใดฤา

ในเว็บนี้ไม่ต้องกล่าวอ้างถึงเว็บใด มีกระทู้ มีคำถาม เป็นพันๆ หมื่นกระทู้ ผมไม่มีปัญญาอ่านไม่ครบทุกกระทู้ แต่เท่าที่อ่านมายังไม่พบว่าเ้จ้าของเว็บผู้ตอบคำถาม กล่าวตำหนิ ติเตียนผู้ถามเลยแม้แต่น้อย แต่กลับแสดงความเห็น ในสิ่งที่สื่อถึงการสร้างสรร และให้แนวความคิดและหลักการที่ผู้ถามพึงจะได้รับ ดังนี้แลจึงเป็นแบบฉบับ ของผู้ตอบคำถามที่ควรเอาไปเป็นแบบอย่าง

เจ้าของกระทู้กับผมเอง ไม่เคยพบหน้ากัน ไม่รู้จักกัน ผมไม่จำเป็นต้องมาสรรเสริญหรือยกย่อง เพียงแต่เป็นความเห็นส่วนตัว ที่อยากพูดมานานแล้ว เท่านั้นเองครับ

Norkaz
bank9597
Guru
Guru

:D ขอขอบคุณอีกครั้ง สำหรับความคิดเห็นที่ได้ร่วมแชร์กันน่ะครับ

อย่างไรเสีย ผมคิดว่าความไม่เบียดเบียนกันเป็นสิ่งที่ประเสริฐที่สุดที่สังคมมนุษย์จะพึงมีได้ครับ
การตอบคำถามก็เช่นเดียวกัน ผู้ตอบมิควรอ้างสำนักที่ตนสังกัดนำไปมาเปรียบเทียบกับสำนักอื่นๆ สิ่งนี้อาจารย์และผมหลีกดเลี่ยงได้แล้ว
แต่ติดปัญหาที่ผู้ถามมักจะถามพร้อมกันหลายที่ อาจจะทำให้เกิดการเปรียบเทียบได้
ทางเว็บไม่สนับสนุนเรื่องแบบนี้เลยครับ อันนี้ขอยืนยัน แต่อย่างไรก็ดีความเอื้อเฟื้อแก่เพื่อนมนุษย์ด้วยกันนั้นก็จะยังเป็นสิ่งสำคัญที่สุดที่ผมในฐานนะผู้อยู่ในวงการไม่นาน จะขอยึดถือต่อไปเท่าที่จะทำได้ครับ

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นดีๆครับ :D
Forum Rules
sup
Member
Member

Post by sup »

พระพุทธองค์ไม่ทรงเลือก ชั้น วรรณะ ศาสนา ชาติ ภาษาใดที่จะให้ความรู้แก่ชนเหล่านั้น ดั่งการให้ความรู้แก่คเชนทร์ทั้ง 3 หรือแม้องคุลีมาร พระองค์ทรงเล็งเห็นแล้วว่าการให้ความรู้ เปรียบดังการให้แสงสว่างแก่ผู้ที่อยู่ในหนทางอันมืดมนดังคนตาบอด ยิ่งการให้ความรู้โดยไม่หวังสิ่งตอบแทนใดๆ ยอมเป็นสิ่งประเสริฐสุดแล้ว

"ผู้ให้ความรู้แก่ชนทั้งหลายทั้งปวงควรได้รับการสรรเสริญ"

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยตอบกระทู้ครับ งานผมเสร็จได้ พัฒนาได้ ก้าวหน้าได้ ความรู้ที่เพิ่มพูนขึ้น และนำไปถ่ายทอดต่อได้ เหล่านี้ส่วนหนึ่งมาจากทุกท่านที่ถาม และ ตอบทุกกระทู้ ในทุกๆที่ กุศลผลบุญที่เกิดขึ้นขอแบ่งปันสู่ทุกท่าน ขอให้ท่านเจริญยิ่งๆขึ้นไป และเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านครับ
bank9597
Guru
Guru

sup wrote:พระพุทธองค์ไม่ทรงเลือก ชั้น วรรณะ ศาสนา ชาติ ภาษาใดที่จะให้ความรู้แก่ชนเหล่านั้น ดั่งการให้ความรู้แก่คเชนทร์ทั้ง 3 หรือแม้องคุลีมาร พระองค์ทรงเล็งเห็นแล้วว่าการให้ความรู้ เปรียบดังการให้แสงสว่างแก่ผู้ที่อยู่ในหนทางอันมืดมนดังคนตาบอด ยิ่งการให้ความรู้โดยไม่หวังสิ่งตอบแทนใดๆ ยอมเป็นสิ่งประเสริฐสุดแล้ว

"ผู้ให้ความรู้แก่ชนทั้งหลายทั้งปวงควรได้รับการสรรเสริญ"

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยตอบกระทู้ครับ งานผมเสร็จได้ พัฒนาได้ ก้าวหน้าได้ ความรู้ที่เพิ่มพูนขึ้น และนำไปถ่ายทอดต่อได้ เหล่านี้ส่วนหนึ่งมาจากทุกท่านที่ถาม และ ตอบทุกกระทู้ ในทุกๆที่ กุศลผลบุญที่เกิดขึ้นขอแบ่งปันสู่ทุกท่าน ขอให้ท่านเจริญยิ่งๆขึ้นไป และเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านครับ
:D สาธุครับ พรใดที่ให้มา พรนั้นจงถึงแต่ผู้ให้ด้วยทุกประการครับ
Forum Rules
วังวู ช่ง
Silver
Silver
Excel Ver: MS Excel for office 365 MSO

Post by วังวู ช่ง »

bank9597 wrote::D ตอนนี้ผมสังเกตเห็นว่ามีการตั้งคำถาม ถามเรื่องเดียวกันใน 2 ฟอรั่ม เรื่องนี้เป็นเรื่องที่สร้างความลำบากใจให้กับผู้ตอบเป็นอย่างยิ่งครับ ทำให้เกิดการแข่งขันกัน ลอกเลียนแบบคำตอบกัน ซึ่งมันไม่ควรจะมีเรื่องแบบนี้เลย อนึ่งการสร้างฟอรั่มถาม-ตอบ เป็นการแก้ปัญหาให้กับผู้มีปัญหา ที่สำคัญที่สุดคือ การให้ความรู้สู่สาธารณะชนทั้งหลาย

สิ่งที่อยากขอร้องผู้ถามคือ อยากให้เลือกถามในฟอรั่มท่คุณมั่นใจ อย่าตั้งคำถามแค่ให้มากที่ไว้ก่อน เพราะอาจจะสร้างความไม่สบายใจให้เกิดขึ้นได้ กรณีตั้งคำถามไปแล้ว รอเป็นเวลานานแล้วแต่ไม่ได้รับคำตอบ กรณีนี้สามารถเปลี่ยนไปตั้งคำถามฟอรั่มอื่นๆได้ครับ
อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ ใครมีความคิดเห็นอย่างไร สามารถนำเสนอ แชร์กันได้ครับ :D
เขียนภาษาไทยไม่ถูกต้องแต่เอกะพาบกับ
snasui wrote: :D
Not trouble for me.

Sorry for type in Eng., I post by iPhone. Member can post in many forum that he/she pleasure. But if you post in other forum please wait the answer and sure that not meet your target before create a same question in http://www.snasui.com.[/quote]

และ
norkaz wrote:ผมขอแสดงความเห็นด้วยความเป็นกลาง ไม่เข้าใครออกใคร ผมไม่มีค่ายไม่มีสำนักไหนที่ต้องสังกัด
การถามหลายๆสำนักล้วนเป็นผลดีแก่ผู้ถาม ผมเห็นว่าน่าจะทำได้ เช่นเดียวกับที่คุณคนควน เสนอมา
แสดงถึงความเป็นคนใจกว้างไม่กล่าวอ้างว่าของตนดีกว่าผู้อื่นไม่กล่าวข่มชาวบ้านว่าด้อยกว่าตน
การถามขึ้นกับผู้ถาม และเช่นเดียวกัน การตอบก็ขึ้นกับผู้ตอบคำถาม ว่าคุณ สมัครใจหรือยินยอมพร้้อมใจที่จะตอบคำถามให้กับสำนักไหน
ผมมองว่า แต่ละค่ายสำนักล้วนมีความโดดเด่นที่แตกต่างกันไป แต่จะดี-จะร้าย สุดท้ายผู้ถาม หรือผู้ที่อยู่ในวงการ Excel ก็ย่อมมองออกด้วยตัวเองว่า สำนักใดควรจะเป็นมิตรด้วย และสำนักใดไม่ควรคบค้าสมาคม การเข้าร่วมกับสำนักใด หรือตอบคำถามให้กับค่ายใด นานๆไป ก็จะเห็นธาตุแท้ของค่ายสำนักนั้นออกมาเอง
การตอบคำถาม ก็ควรมีขอบเขต กติกามารยาทของผู้ตอบคำถาม ไม่ใช่อะไรๆ ก็เอะอะโวยวายให้คนตั้งกระทู้ ตำหนิผู้ถาม หรือขึ้นมาก็เบียดกันเลยว่าทำไม ไม่ทำแบบนั้น ไม่ทำแบบนี้ ก็ถ้าในเมื่อเขารู้ว่าต้องทำแบบนั้น ทำแบบนี้ แล้วเขาเสียเวลาจะมาตั้งกระทู้ถามหาพระแสงของ้าวอันใดฤา
ในเว็บนี้ไม่ต้องกล่าวอ้างถึงเว็บใด มีกระทู้ มีคำถาม เป็นพันๆ หมื่นกระทู้ ผมไม่มีปัญญาอ่านไม่ครบทุกกระทู้ แต่เท่าที่อ่านมายังไม่พบว่าเ้จ้าของเว็บผู้ตอบคำถาม กล่าวตำหนิ ติเตียนผู้ถามเลยแม้แต่น้อย แต่กลับแสดงความเห็น ในสิ่งที่สื่อถึงการสร้างสรร และให้แนวความคิดและหลักการที่ผู้ถามพึงจะได้รับ ดังนี้แลจึงเป็นแบบฉบับ ของผู้ตอบคำถามที่ควรเอาไปเป็นแบบอย่าง
เจ้าของกระทู้กับผมเอง ไม่เคยพบหน้ากัน ไม่รู้จักกัน ผมไม่จำเป็นต้องมาสรรเสริญหรือยกย่อง เพียงแต่เป็นความเห็นส่วนตัว ที่อยากพูดมานานแล้ว เท่านั้นเองครับ
Norkaz
เป็นปัญหายากมากสำลับนักสึกสาลาวครับ เพราะในเลื่องของเตักนิก และกานใช้งานแม่นล้าสะไหมมากครับ ส่วนมากจำต้องถามใน www.snasui.com แต่บางสิ่งจำต้อง search ใน google แต่คิดว่าอาจารย์ และสมาชิกทุกท่านคงอาไพให้ครับ
ด้วยความรักแพง และนับถื
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D เป็นกำลังใจให้ครับ

สิ่งที่ผมต้องการแจ้งให้ทราบคือ หากถามในที่อื่นแล้วควรจะให้เกียรติผู้ตอบในสถานที่นั้นก่อน หากเห็นว่าถามแล้วไม่มีผู้ตอบ หรือตอบแล้วไม่ตรงประเด็น หรือไม่ได้คำตอบตามต้องการค่อยถามในฟอรัมนี้ต่อไป ไม่ควรจะถามพร้อมกันหลาย ๆ ที่ เป็นการให้เกียรติผู้ตอบครับ

แม้ว่าผู้ตอบในที่อื่นจะไม่มาตอบในที่นี้ ผมทราบว่ามีหลายท่านเข้ามาอ่านที่แห่งนี้เช่นเดียวกันครับ

สำหรับ VBA นั้น เมื่อผมตอบไปแล้วระยะหนึ่ง ผมจะให้ปรับมาเองบ้าง สิ่งนี้สำคัญ การปรับควรปรับด้วยตัวเอง ถ้าปรับเองไม่ได้เลยก็ไม่ควรใช้ VBA เพราะผู้ใช้ VBA ต้องปรับด้วยตัวเองได้บ้างไม่ใช่ปรับเองไม่ได้เลย

พยายามหลีกเลี่ยงการนำสิ่งที่ผมตอบไปให้ผู้อื่นปรับหรือเขียนขึ้นใหม่ ถ้าไม่ปรับมาเองผมจะไม่พยายามตอบต่อไปจากนั้น เพราะเป็นไปได้ว่าไม่ต่อเนื่องจากสิ่งที่ผมตอบไปแล้วครับ
Post Reply