:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

เซลล์ที่มีสูตรจะจัดการรูปแบบตามเงื่อนไขได้อย่างไรคะ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
suka
Silver
Silver
Excel Ver: 2007,2021

เซลล์ที่มีสูตรจะจัดการรูปแบบตามเงื่อนไขได้อย่างไรคะ

Post by suka »

สวัสดีค่ะอาจารย์
รบกวนถามค่ะ เซลล์ที่มีสูตรจะจัดการรูปแบบตามเงื่อนไขได้อย่างไรคะ เนื่องจากที่ชีท AY เซลล์ L5 ได้ดึงข้อมูลด้วยสูตรมาแสดง และต้องการกำหนดรูปแบบอักษรตามเงื่อนไข
หากมีค่าเท่ากับ 0 ให้อักษรเป็นสีขาว หากมีค่าเท่ากับ ///// ให้อักษรเป็นสีดำ ลองกำหนดแล้วไม่ได้ค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยด้วยค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: เซลล์ที่มีสูตรจะจัดการรูปแบบตามเงื่อนไขได้อย่างไรคะ

Post by snasui »

:D ลองตามภาพครับ การเพิ่ม Condition ให้คลิกปุ่ม Add >> ครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
suka
Silver
Silver

Re: เซลล์ที่มีสูตรจะจัดการรูปแบบตามเงื่อนไขได้อย่างไรคะ

อาจารย์คะ ขอบคุณค่ะทำได้แล้วค่ะ

ขอบพระคุณมากๆค่ะ
suka
Silver
Silver

อาจารย์คะ ขอรบกวนเพิ่มค่ะ

หากต้องการทำการป้องกันการพิมพ์หมายเลขซ้ำ เช่นเล่มที่ H 392074 เลขที่ 6654582 นี้ได้มีการพิมพ์แล้ว
ไม่สามารถพิมพ์ซ้ำหมายเลขนี้ได้ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
suka
Silver
Silver

ขอบคุณค่ะอาจารย์ สามารถป้องกันการคีย์ข้อมูลซ้ำได้แล้วค่ะ
ขอรบกวนเพิ่มค่ะ การทำเช่นนี้สามารถปรับมาใช้กับการ PrintReport ได้ไหมคะ

ขอบพระคุณมากๆค่ะ
logic
Gold
Gold
Excel Ver: 365

Post by logic »

:shock: Print Report คืออะไรครับ มีวิธีการทำงานอย่างไร เผื่อพอช่วยได้ครับ :tt:
suka
Silver
Silver

หากต้องการทำการป้องกันการพิมพ์หมายเลขซ้ำ เช่นเล่มที่ H 392074 เลขที่ 6654582 นี้ได้มีการพิมพ์แล้ว
ไม่สามารถพิมพ์ซ้ำหมายเลขนี้ได้ค่ะ
ยกตัวอย่างจากคำถามก่อนหน้าคือการป้องก้นการคีย์ข้อมูลซ้ำ

คำถามนี้หากสมมุติเราจะป้องก้นการ Print รายงานซ้ำเช่นเล่มที่ H 392074 เลขที่ 6654582 นี้ได้มีการสั้งพิมพ์แล้วคุณต้องการพิมพ์ซ้ำหมายเลขนี้หรือไม่ อย่างนี้เป็นต้นค่ะ

ขอบคุณค่ะ
logic
Gold
Gold
Excel Ver: 365

Post by logic »

เท่าที่ผมคิดนะ การ Print ก็ต้องเก็บข้อมูลไว้ด้วย ไม่เช่นนั้นโปรแกรมจะรู้ได้ไงว่าพิมพ์แล้วและพิมพ์ซ้ำ

ทีนี้ปัญหาคือ จะเก็บข้อมูลที่พิมพ์แล้วอย่างไรเพื่อที่จะเอาข้อมูลนั้นมาเช็คกับที่กำลังจะพิมพ์ ถ้าคุณเขียนโค๊ดมาโครได้ก็คงไม่ยาก พอพิมพ์แล้วก็เก็บไว้ในฐานข้อมูล แล้วใช้ฐานข้อมูลนี้เช็คกับค่าที่กำลังจะพิมพ์ แต่ถ้าเขียนไม่ได้ก็คงใช้แมน่วลละครับ :ugeek:
suka
Silver
Silver

โอ้ ขอบคุณค่ะคุณ logic ช่วยได้เยอะเลยค่ะ (ล้อเล่นนะคะ ขำ ขำ นะคะ) :lol: :lol:

ขอขอบคุณ คุณ logic มากค่ะ ในความมีน้ำใจดีตั้งใจช่วยเหลิอน่ะค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ที่คุณ Logic โพสต์นั้นถูกต้องแล้วครับ เมื่อมีการพิมพ์แล้วก็ต้องเก็บข้อมูลไว้เพื่อจะตรวจสอบได้ว่าพิมพ์แล้วหรือยังไมพิมพ์ การเก็บข้อมูลอัตโนมัติคงต้องพึ่ง VBA และเช่นเคยครับ ถ้าจะใช้ VBA ก็เขียนมาก่อน ติดตรงไหนก็มาถามกันต่อครับ
suka
Silver
Silver

ค่ะอาจารย์ คงต้องตามที่คุณ Logic โพสต์ไว้น่ะค่ะ " แต่ถ้าเขียนไม่ได้ก็คงใช้แมน่วลละครับ "
ใช่ค่ะต้องใช้ตามนั้นไปก่อนค่ะ เพราะยังไม่เข้าใจหรือมีสามารถที่จะเขียน VBA ได้ ค่ะ

ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ
suka
Silver
Silver

สวัสดีค่ะอาจารย์
ขอรบกวนถามเพิ่มค่ะ จะกำหนดรูปแบบอักษรตามเงื่อนไข ที่ชีท AY เซลล์ A3 หากมีค่าเท่ากับ 0 ให้อักษรเป็นสีขาว คือเงื่อนไขที่ 1
ปัญหาคือติดที่เงื่อนไขที่ 2 ค่ะ หากที่ชีท 2 เซลล์ I3 แสดงคำว่า "เบิก" ให้เครื่องหมายที่เซลล์ A3 ชีท AY เป็นสีขาว
ขอรบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ลองปรับ Formula ตรง Condition เป็นตามด้านล่างครับ

=OR(A3=0,INDIRECT("Sheet2!I3")="เบิก")
suka
Silver
Silver

อาจารย์คะ ขอรบกวนช่วยตรวจว่าใช้สูตรผิดที่จุดใด ยังใช้ไม่ได้น่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ส่งตัวอย่างไฟล์พร้อมอธิบายมาเพิ่มเติมครับว่า เมื่อเปลี่ยนเป็นค่าใดแล้ว ค่าที่ได้ควรจะเป็นอย่างไร สูตรที่ให้ไปคิดว่าไม่น่าจะผิดครับ

หากต้องการให้เส้นคู่ขนานที่วาดเป็นสีขาวนั้น ไม่สามารถทำได้ด้วย Conditional Formatting ครับ เนื่องจาก Conditional Formatting ใช้กับค่าในเซลล์ ไม่ได้ครอบคลุมถึง Object อื่น ๆ ครับ :mrgreen:
suka
Silver
Silver

ขออภัยค่ะอาจารย์ ก่อนหน้านี้ลืมแนบไฟล์ต้วอย่างค่ะ
หากต้องการให้เส้นคู่ขนานที่วาดเป็นสีขาวนั้น ไม่สามารถทำได้ด้วย Conditional Formatting ครับ เนื่องจาก Conditional Formatting ใช้กับค่าในเซลล์ ไม่ได้ครอบคลุมถึง Object อื่น ๆ ครับ
ค่ะต้องการให้เส้นคู่ขนานเป็นสีขาวค่ะ อาจารย์พอมีวิธีอื่นไหมคะ

ขอบคุณค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ต้องใช้ VBA มาช่วยครับ ผมเขียนเป็นตัวอย่างมาให้แล้วตามด้านล่างครับ

Code: Select all

Sub HideLine()
If ActiveSheet.Range("A3") = 0 And _
    Sheets("Sheet2").Range("I3") = "เบิก" Then
    ActiveSheet.Shapes("Line 17").Visible = False
    ActiveSheet.Shapes("Line 18").Visible = False
Else
    ActiveSheet.Shapes("Line 17").Visible = True
    ActiveSheet.Shapes("Line 18").Visible = True
End If
End Sub
suka
Silver
Silver

อาจารย์คะ
Code ข้างบนนี้ระบุ Range("A3") Range("I3") และ Line 17,Line 18 เห็นเกี่ยวข้องกับชีทตัวอย่างทั้งสิ้น
ลองนำไปวางที่ Module1 เส้นคู่ก็ยังไม่เปลี่ยนแปลง

อาจารย์คะขอทราบความหมายของ Dim r As Range และ Dim i As Integer แล้วการทำงานต้องจับคู่กับอะไรบ้างคะ

และทุกครั้งที่เขียน Code VBA ต้องมี Dim r As Range และ Dim i As Integer ใช่ไหมคะ

ขอบคุณค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ลองเปลี่ยนคำว่า ActiveSheet เป็น Sheets("AY") แล้ว Run Code ดูใหม่ครับ
suka wrote:อาจารย์คะขอทราบความหมายของ Dim r As Range และ Dim i As Integer แล้วการทำงานต้องจับคู่กับอะไรบ้างคะ

และทุกครั้งที่เขียน Code VBA ต้องมี Dim r As Range และ Dim i As Integer ใช่ไหมคะ
ที่ถามนั้นเป็นการประกาศตัวแปร เพื่อจัดสรรหน่วยความจำในการ Run Code ครับ

Dim r As Range คือการประกาศให้ตัวแปร r เป็นช่วงเซลล์ใด ๆ หรือ เซลล์ใด ๆ
Dim i As Integer คือการประกาศให้ตัวแปร i มีค่าตั้งแต่ -32,768 ถึง 32,767

ดูที่นี่เพิ่มเติมครับ http://msdn.microsoft.com/en-us/library ... s.60).aspx

สำหรับคำถามที่ว่าการทำงานต้องจับคู่กับอะไร อันนี้ก็แล้วแต่เราครับ

ทุกครั้งต้องประกาศตัวแปรหรือไม่นั้น อันนี้แล้วแต่งานครับ งานที่มี Code ซับซ้อนและมีจำนวนมาก มีความจำเป็นต้องจัดสรรการใช้หน่วยความจำ จึงควรจะประกาศตัวแปรเสมอ
Post Reply