:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

Google doc มันมีความสามารถมากแค่ไหนครับในงานแบบ excel

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาอื่น ๆ ที่ไม่เกี่ยวกับ Excel
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่างเพิ่มเติม)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
Phrut.witt
Member
Member

Google doc มันมีความสามารถมากแค่ไหนครับในงานแบบ excel

Post by Phrut.witt »

คือลองเล่นดูบ้างเเล้วครับ สูตรก็จะมีแบบพื้นฐานคือ คีย์ค่า ประมวลผล นำเสนอในรูปกราฟพื้นฐาน (นี้คือความเข้าใจของผม)

แล้วมันสามารถเอามาประยุกต์อีกขั้นหนึ่งเช่น ฐานข้อมูล ได้รึเปล่าครับ :D
bank9597
Guru
Guru

Re: Google doc มันมีความสามารถมากแค่ไหนครับในงานแบบ excel

Post by bank9597 »

:D สำหรับผมได้ครับ แต่คนอื่นผมไม่รู้

GoogleDoc มีจำนวนบรรทัดกว่า 60000 บรรทัด ปัจจุบันนี้คงมากกว่านั้น
ให้คุณบันทึกข้อมูลลงไปเก็บได้สบาย หากข้อมูลคุณมากกว่า 60000 บรรทัด คุณก็สามารถนำข้อมูลเหล่านั้นมาเก็บในคอมคุณได้

อย่างที่ผมบอกครับ ต้องลองใช้ก่อนแล้วจะรู้ว่ามันทำได้เยอะกว่านั้น
ให้ลองเข้าไปสร้างแบบฟอร์มดูก่อนครับ
Forum Rules
  1. อย่าใช้ภาษาแชทในการตอบ-ถาม
  2. ตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาและไม่เจาะจงตัวผู้ตอบ
  3. ให้อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในฟอรัม
  4. ควรแนบไฟล์ตัวอย่างมาที่ฟอรั่ม
  5. หากใช้ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ
  6. แจ้งผลการใช้งานทุกครั้งเมื่อได้รับคำตอบ
bank9597
Guru
Guru

Re: Google doc มันมีความสามารถมากแค่ไหนครับในงานแบบ excel

:lol: ลืมบอกไปว่า เราสามารถใช้ Google Site สร้างเว็บไซต์ แล้วนำข้อมูลจาก Google Docs มาแสดงได้เลย รวมถึงเอา Google Form มาแป๊ะบนเว็บให้คนอื่นมาทำรายการได้ รายงานผลแบบเรียลไทม์ได้ทันทีเช่นกัน :lol:

แต่การใช้ Google App อย่าลืมเข้าใจคำว่า Cloud , Share ด้วยน่ะครับ ไม่งั้นคุณจะทำงานลำบากแน่นอนครับ :lol:
Forum Rules
  2. ตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาและไม่เจาะจงตัวผู้ตอบ
  3. ให้อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในฟอรัม
  4. ควรแนบไฟล์ตัวอย่างมาที่ฟอรั่ม
  5. หากใช้ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ
  6. แจ้งผลการใช้งานทุกครั้งเมื่อได้รับคำตอบ
Phrut.witt
Member
Member

กำลังลองทำอยู่ทั้ง Docs /From/site เลยครับพี่ ^^

เราจะมีวิธีก๊อบสูตรจาก Excelมาลงได้รึเปล่าครับ ผมก๊อบมาธรรมดาๆมันก็ขึ้นโหลดว่า "กำลังทำงาน" เเล้วก็ไม่เกิดอะไรขึ้นครับ?
bank9597
Guru
Guru

:D สูตรในเอกเซลล์กับ Google docs ไม่ได้เหมือนกันทุกสูตรครับ เช่น สูตรจำพวกอาเรย์ เป็นต้น แต่โดยหลักการแล้วก็ใช้งานเหมือนกัน

ส่วนการคัดลอกลอกงงานจากเอ็กเซลล์มาวางใน Google docs เลย สูตรไม่น่าจะทำงานครับ จำเป็นต้องสร้างใหม่ และเขียนสูตรใหม่ครับ อีกทั้งจำนวนบรทัดของทั้ง 2 โปรแกรม ไม่เท่ากันด้วย :lol:
Forum Rules
Phrut.witt
Member
Member

ใช่ครับจำนวนเซลล์ต้องกด add เพิ่มเอง ก็เป็นไปอีกแบบนึง ถ้ามีVBได้....โห สุดยอดเลย :rz:
bank9597
Guru
Guru

:D VBA ใน Google Docs ไม่มีครับ จะมี java Script ซึ่งเราสามารถเพิ่มขีดความสามารถของมันได้อีกขั้น ถ้าเราเขียน java Script ได้ครับ

อย่างไรก็ดี ส่วนงานโปรแกรมเหล่านี้ที่อยู่บน App ไม่สามารถทำงานได้ดีและรวดเร็วเท่ากับตัวโปรแกรมมันเองครับ
Forum Rules
Phrut.witt
Member
Member

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ งานช้างจริงๆ T^T
bank9597
Guru
Guru

:lol: งานช้าง หรืองานไหนๆ ก็จำเป็นต้องอาศัยหลักการและความสามารถทั้งนั้นครับ

หากจะทำอย่างที่ผมกล่าวมานี้ ผมแนะนำให้เรียนภาษาคอมพิวเตอร์ไปเลยครับ เช่น VB PHP C ฯลฯ หากเก่งสักภาษานึง ก็สามารถทำทุกอย่างได้เลย

กรณีใช้ Google App ไม่ว่าตัวไหนๆก็ตาม ผู้ผลิตเค้ามองเราแค่ User ไม่ใช่ Developer ฉะนั้นความสามารถของ App ที่ให้มานั้นก็เพียงพอแค่ User ใช้งานเท่านั้นครับ

Google Docs ต้องมีความรู้ด้าน API เข้ามาช่วย ถึงจะใช้งาน App ตัวนี้ได้อย่างโปร
Google Site ต้องมีความสามารถ HTML,JavaScript ถึงจะสามารถมีเว็บไซต์ฟรี ฟรีเซิร์ฟเวอร์ แต่สามารถใช้งานได้เหมือน Web Application ได้ แต่ที่เค้าทำมาให้ตอนนี้แค่เป็นบล็อกธรรมดา ไว้โชว์รูป โชว์ฟอร์ม ไม่มีอะไรมามายครับ

ที่กล่าวเช่นนี้ เพราะได้ลองทำมาหมดแล้วครับ สรุปได้ง่ายๆคือ ยังทำได้ลำบากครับ เพราะติดปัญหาเรื่องความเร็วและการเข้าถึงของเพื่อนๆ คงต้องมีความสามารถเรื่องภาษาเคอมพิวเตอร์เท่านั้น ถึงจะใช้งาน Google App ได้เต็มความสามารถของมัน
Forum Rules
Post Reply