:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ทำไมท่าน "คนควน" ไม่ผันการใช้งาน VBA เป็น VB.NET ครับ

ฟอรัมสำหรับฝึกแก้ปัญหา สนทนาปราศรัย Update เรื่องทั่วไป
Post Reply
แคทอาย
Member
Member

ทำไมท่าน "คนควน" ไม่ผันการใช้งาน VBA เป็น VB.NET ครับ

Post by แคทอาย »

ผมใช้งานมาโคร...มาพักใหญ่ ... รู้สึก...ถึงข้อจำกัดหลายอย่างเลยต้อง
หลุดวงโคจรไป VB6 ตอนนี้ก็กำลัง...เิริ่มผลิกตัวเข้าสู่ .NET ครับ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: ทำไมท่าน "คนควน" ไม่ผันการใช้งาน VBA เป็น VB.NET ครับ

Post by snasui »

:D สวัสดีครับคุณแคทอาย ผมก็เล่นพวก VB, C# อยู่เหมือนกันครับ แต่ไม่ได้เอาจริงเอาจังแค่เล่น ๆ เท่านั้น ยินดีที่ได้ทราบว่าคุณแคทอายจะผันตัวเองมาสู่ .NET จะได้แลกเปลี่ยนในเรื่องนี้กันได้ครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

Re: ทำไมท่าน "คนควน" ไม่ผันการใช้งาน VBA เป็น VB.NET ครับ

:D สำหรับ VBA คงจะอยู่กับมันต่อไปเพราะว่ามันใช้ควบคุม Microsoft Office ทั้งหลาย ซึ่งผมใช้ Support User ครับ :mrgreen:
แคทอาย
Member
Member

ผม...เองไม่ได้เก่งอะไรขนาดนั้นหลอกครับ...
ท้าวความก่อน...
เมื่อก่อน...เขียนมาโครได้...มาจากการทดลองเขียนไวรัส...นะครับ...(อาจจะดูไม่ดีใน
สายตาคนอ่าน...แต่ยุค 97 ถือว่า...ใครสามารถปิดการทำงานของไวรัสฝ่ายตรงข้าม...
และตัวเองสามารถคงอยู่ในสนามรบได้...ถือว่าสุดยอด) ซึ่งถึงถูกหลายคนประนามว่า
เอาแต่ศึกษาอะไรที่ไม่มีสาระ...แต่ทุกวันนี้...ทำให้เห็นว่า "มาโคร" สำคัญอย่างไร
คงไม่ต้องเราถึงวีระกรรมอันเลวร้าย...เพียงแต่ยุคนั้นผมต้องการเขียนโปรแกรม
จำพวกมาโึครขายครับ...เ่ช่น แอนตี้ไวรัสของมาโคร... แต่ติดว่า...โปรแกรมจำพวกนั้น
ต้องยินยอมการทำงานของมาโครผ่าน Security ของโปรแกรม และ Firewall เองก็ตาม
รวมถึงปัญหาคือ เครื่อง PC ที่ไม่มีการติดตั้ง Excel หรือ MS Office เองก็ไม่สามารถ
นำโปรแกรมผมไปใช้งานได้...รวมถึงขอจำกััีดด้าน ลิขสิทธิ์ จึงเริ่ม หันความสนใจจาก
VBA เป็น VBE แบบเต็มรูปแบบ คือเริ่มเขียน Visual Basic 6 เป็นตัวแรกๆ เพราะ
1. เครื่องมือยังเหมือน Macro ยุคปัจจุบัน
2. คำสั่งต่างกันนิส...ส หน่อย แต่ปรับเข้ากันได้
3. ความสามารถพอๆ กัน...เพียงแต่ไม่ต้องพก MS Office ไปติดตั้งยังเครื่องที่ต้องการ
เล่น หรือ ทำงานครับ...
4. สามารถสร้างเป็น Application และ Setup บนเครื่องที่มี Office ตระกูลอื่นๆ ได้โดย
พึ่ง dBASE ของตัวมันเอง... และอาศัย API ที่เซ็ตอัปเข้าไปทำงาน
5. ทั้งหมดนี้...ดูจะโบราณไปสำหรับ VB6 เพราะผมไม่เข้าใจว่า...ทำไม...คนรุ่นใหม่ๆ
สนใจภาษาล่ำยุค...มากกว่าโครงสร้างภาษาที่เข้มแข็ง...ที่ต้องเริ่มจากความเข้าใจใน
"ซูโดโค้ด แต่ละภาษา" เช่น "มาโคร" ครับ... (แค่นี้ก่อน)
snasui
Site Admin
Site Admin

:D
แคทอาย wrote:...ดูจะโบราณไปสำหรับ VB6 เพราะผมไม่เข้าใจว่า...ทำไม...คนรุ่นใหม่ๆ
สนใจภาษาล้ำยุค...มากกว่าโครงสร้างภาษาที่เข้มแข็ง...ที่ต้องเริ่มจากความเข้าใจใน
"ซูโดโค้ด แต่ละภาษา" เช่น "มาโคร" ครับ
ขอบคุณที่เล่าสู่กันฟังครับ แม้ VB6 จะเป็นภาษาที่เก่าไปแต่ยังมีคนใช้อยู่อีกจำนวนมากครับ ผมเห็นด้วยกับการต้องเข้าใจโครงสร้างภาษา เข้าใจ Logic หลักการของภาษา การ Capture มาเพียงบางส่วนเป็นท่อน ๆ โดยไม่ได้เข้าใจจริง ๆ เป็นเพียงการใช้งานได้เพียงชั่วครั้งชั่วคราว ถ้าไม่เข้าใจเองก็เขียนเองไม่เป็น ต่อยอดไม่ได้อยู่ดีครับ :P
แคทอาย
Member
Member

ยังไงผมจะมาเสริมในเรื่องของความเป็น Application ให้นะครับ...ท่าน 'คนควน'
เพราะ อยากเห็นการต่อยอดของโปรแกรม "Excel" ซึ่งคนไทยเก่งมาก...แต่กลับ
นำโปรแกรมไปใช้งานในรูปแบบของ "ตนเอง" หรือเขียนเป็นโปรแกรมของ "ตนเอง"
น้อยมากๆ...ๆ ยังคงเขียน Macro ฝากไปกับท่าน "บิลเกตต์" เสมอ...
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ยินดีครับ หากสะดวกผมขอเชิญที่หมวด Other ด้วยครับ เพราะมักจะมีคำถามอื่น ๆ ที่ไม่ใช่ Excel เช่น Access, VB เข้ามาประปรายเช่นกระทู้นี้ครับ viewtopic.php?f=8&t=3304
Post Reply