:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ต้องการให้ค่าซ้ำกันรวมเป็นค่าเดียวกันและนำมาหาค่าเฉลี่ย

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
natsuda
Member
Member

ต้องการให้ค่าซ้ำกันรวมเป็นค่าเดียวกันและนำมาหาค่าเฉลี่ย

Post by natsuda »

คือพอดีต้องการให้มีการเพิ่มข้อมูลใหม่เอามาถ้าเจอว่ามีข้อมูลตัวนั้นอยู่แล้วให้รวมค่ามาอยู่บรรทัดเดียวกัน แล้วตัวที่เพิ่มเข้ามาไม่แสดงให้เห็นคะ ช่วยหน่อยนะคะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
XDoll
Bronze
Bronze

Re: ต้องการให้ค่าซ้ำกันรวมเป็นค่าเดียวกันและนำมาหาค่าเฉลี่ย

Post by XDoll »

:roll: ยังไม่เข้าใจคำถามครับ
1.ไม่ทราบคำตอบอยู่ Column ไหนครับ
2."ตัวที่เพิ่มเข้ามาไม่แสดงให้เห็น" นั้น ไม่ทราบว่าไม่ให้แสดงยังไงครับ มีเงื่อนไขใดพิจารณา ให้คีย์ตัวอย่างคำตอบที่ถูกต้อง เงื่อนไขต่างๆมาให้ครบ แล้วแนบไฟล์มาใหม่ครับ
DhitiBank
Gold
Gold

Re: ต้องการให้ค่าซ้ำกันรวมเป็นค่าเดียวกันและนำมาหาค่าเฉลี่ย

Post by DhitiBank »

2016-04-18 17_29_00-Microsoft Excel - สมุดงาน2.xlsx [Read-Only].png
งงด้วยคนครับ รบกวนอธิบายให้ละเอียดขึ้นอีกหน่อยได้ไหมครับว่า จากตัวอย่างที่ยกมา ซ้ำอย่างไร ต้องการให้ผลที่ได้เป็นยังไง อ้างอิงเป็นเซลล์เลยครับเช่น ที่เซลล์ C12 ซ้ำกับ C10 อยากให้... (ยกตัวอย่างเฉยๆ ครับ) จะได้สังเกตได้ง่าย ;)

ในตัวอย่างไม่เห็นมีซ้ำเลยครับ ในคอลัมน์ชื่อก็เรียง 1-10 ลองยกตัวอย่างกรณีซ้ำได้ไหมครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
natsuda
Member
Member

XDoll wrote::roll: ยังไม่เข้าใจคำถามครับ
1.ไม่ทราบคำตอบอยู่ Column ไหนครับ
2."ตัวที่เพิ่มเข้ามาไม่แสดงให้เห็น" นั้น ไม่ทราบว่าไม่ให้แสดงยังไงครับ มีเงื่อนไขใดพิจารณา ให้คีย์ตัวอย่างคำตอบที่ถูกต้อง เงื่อนไขต่างๆมาให้ครบ แล้วแนบไฟล์มาใหม่ครับ
ขอบคุณที่เข้ามาช่วยนะคะ
แนบคำอธิบายเข้าไปแล้วนะคะ
natsuda
Member
Member

DhitiBank wrote:
2016-04-18 17_29_00-Microsoft Excel - สมุดงาน2.xlsx [Read-Only].png
งงด้วยคนครับ รบกวนอธิบายให้ละเอียดขึ้นอีกหน่อยได้ไหมครับว่า จากตัวอย่างที่ยกมา ซ้ำอย่างไร ต้องการให้ผลที่ได้เป็นยังไง อ้างอิงเป็นเซลล์เลยครับเช่น ที่เซลล์ C12 ซ้ำกับ C10 อยากให้... (ยกตัวอย่างเฉยๆ ครับ) จะได้สังเกตได้ง่าย ;)

ในตัวอย่างไม่เห็นมีซ้ำเลยครับ ในคอลัมน์ชื่อก็เรียง 1-10 ลองยกตัวอย่างกรณีซ้ำได้ไหมครับ
ขอบคุณที่ช่วยนะคะ
อธิบายไว้ในไฟล์ที่แนบไปใหม่ให้แล้วนะคะ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D การทำเช่นนั้นต้องใช้คอลัมน์ช่วยหากจะทำด้วยสูตร ยกเว้นใช้ VBA จึงจะวางข้อมูลในคอลัมน์เดิมได้ครับ

ตัวอย่างการใช้คอลัมน์ช่วย
  1. เซลล์ E4 คีย์สูตรเพื่อเรียงชื่อขึ้นมาใหม่โดยไม่เอาค่าซ้ำ
    =IFERROR(INDEX($B$4:$B$13,SMALL(IF(FREQUENCY(MATCH($B$4:$B$13,$B$4:$B$13),ROW($B$4:$B$13)-ROW($B$4)+1),ROW($B$4:$B$13)-ROW($B$4)+1),ROWS(E$4:E4))),"")
    Ctrl+Shift+Enter > Copy ลงด้านล่าง
  2. เซลล์ F4 คีย์สูตรเพื่อหาค่าเฉลี่ยของแต่ละชื่อ
    =IF(LEN(E4),AVERAGE(IF($B$4:$B$13=E4,$C$4:$C$13)),"")
    Ctrl+Shift+Enter > Copy ลงด้านล่าง

!
Note: Ctrl+Shift+Enter หมายถึง
  1. กรณีคีย์สูตรเอง เมื่อคีย์สูตรแล้ว แทนที่จะกด Enter ให้กดแป้น Ctrl+Shift ค้างไว้แล้วกด Enter เพื่อสร้างเป็นสูตร Array
  2. กรณี Copy สูตรไปวางให้กดแป้น F2 เพื่อทำการ Edit Cell นั้นก่อน จากนั้นกดแป้น Ctrl+Shift ค้างไว้แล้วกด Enter เพื่อสร้างเป็นสูตร Array
  3. หากกดแป้นถูกต้องสูตรนั้นจะมีเครื่องหมายปีกกาครอบ เช่น {=YourFormulas(...)} ปีกกานี้คีย์เข้าไปเองไม่ได้ ถ้ายังไม่เห็นปีกกาครอบสูตรแสดงว่ากดแป้นให้รับสูตรไม่ถูกต้อง
  4. การแก้ไขเปลี่ยนแปลงสูตร Array จะต้องกดแป้นให้รับสูตรด้วย Ctrl+Shift+Enter ทุกครั้ง
natsuda
Member
Member

snasui wrote::D การทำเช่นนั้นต้องใช้คอลัมน์ช่วยหากจะทำด้วยสูตร ยกเว้นใช้ VBA จึงจะวางข้อมูลในคอลัมน์เดิมได้ครับ

ตัวอย่างการใช้คอลัมน์ช่วย
  1. เซลล์ E4 คีย์สูตรเพื่อเรียงชื่อขึ้นมาใหม่โดยไม่เอาค่าซ้ำ
    =IFERROR(INDEX($B$4:$B$13,SMALL(IF(FREQUENCY(MATCH($B$4:$B$13,$B$4:$B$13),ROW($B$4:$B$13)-ROW($B$4)+1),ROW($B$4:$B$13)-ROW($B$4)+1),ROWS(E$4:E4))),"")
  2. เซลล์ F4 คีย์สูตรเพื่อหาค่าเฉลี่ยของแต่ละชื่อ
    =IF(LEN(E4),AVERAGE(IF($B$4:$B$13=E4,$C$4:$C$13)),"")

!
Note: Ctrl+Shift+Enter หมายถึง
  1. กรณีคีย์สูตรเอง เมื่อคีย์สูตรแล้ว แทนที่จะกด Enter ให้กดแป้น Ctrl+Shift ค้างไว้แล้วกด Enter เพื่อสร้างเป็นสูตร Array
  2. กรณี Copy สูตรไปวางให้กดแป้น F2 เพื่อทำการ Edit Cell นั้นก่อน จากนั้นกดแป้น Ctrl+Shift ค้างไว้แล้วกด Enter เพื่อสร้างเป็นสูตร Array
  3. หากกดแป้นถูกต้องสูตรนั้นจะมีเครื่องหมายปีกกาครอบ เช่น {=YourFormulas(...)} ปีกกานี้คีย์เข้าไปเองไม่ได้ ถ้ายังไม่เห็นปีกกาครอบสูตรแสดงว่ากดแป้นให้รับสูตรไม่ถูกต้อง
  4. การแก้ไขเปลี่ยนแปลงสูตร Array จะต้องกดแป้นให้รับสูตรด้วย Ctrl+Shift+Enter ทุกครั้ง

ถ้าใช้ VBA นี้จะเป็นยังไงอะคะ น่าจะยากกว่านี้ไม่คะ เพราะตัวงานไม่สามารถเพิ่มคอลัมน์ได้แล้วคะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D คำว่า "อะคะ" ให้ใช้คำว่า "คะ" แทน อ่านกฎข้อ 1 ด้านบนประกอบครับ :roll:

การใช้ VBA ยากมาก เพราะเป็นการเขียนโปรแกรม ต้องใช้เวลาและความอดทนในการศึกษาและเรียนรู้ครับ
natsuda
Member
Member

snasui wrote::D คำว่า "อะคะ" ให้ใช้คำว่า "คะ" แทน อ่านกฎข้อ 1 ด้านบนประกอบครับ :roll:

การใช้ VBA ยากมาก เพราะเป็นการเขียนโปรแกรม ต้องใช้เวลาและความอดทนในการศึกษาและเรียนรู้ครับ
ขอโทษทีคะ พยายามแล้วจะไม่พิมพ์แต่ติดคะ คือพอมีความรู้เรื่อง VBA อยู่บ้างคะ แต่ยังหาไอเดียไม่ออกว่าจะเขียนออกมายังไงคะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ผมช่วยเรื่องไอเดียได้ แต่ไม่สามารถเขียนให้ได้ การใช้ VBA ต้องเขียนมาเอง ติดแล้วค่อยถามกัน

ไอเดียคือต้องหาตัวไม่ซ้ำจากข้อมูลเดิม โดยใช้ตัวแปรสำหรับเก็บค่าเดิมทั้งชื่อและค่าเฉลี่ยเอาไว้ จากนั้นนำตัวแปรนั้นมาหาค่าที่ไม่ซ้ำแล้ววางที่เดิม เสร็จแล้วค่อยหาค่าเฉลี่ย เช่นนี้ครับ
natsuda
Member
Member

พอลองเปลี่ยนจากตัวเลขมาเป็นตัวหนังสือ ผลที่ออกมาได้ไม่ตรงกันคะ คือมีชื่อซ้ำก็ขึ้น2ช่อง แล้วก็ช์๋อที่มีอันเดียวก็ไม่ขึ้นคะ ช่วยหน่อยนะคะ ขอบคุณคะ
XDoll
Bronze
Bronze

Post by XDoll »

natsuda wrote:พอลองเปลี่ยนจากตัวเลขมาเป็นตัวหนังสือ ผลที่ออกมาได้ไม่ตรงกันคะ คือมีชื่อซ้ำก็ขึ้น2ช่อง แล้วก็ช์๋อที่มีอันเดียวก็ไม่ขึ้นคะ ช่วยหน่อยนะคะ ขอบคุณคะ
:D ที่ C19 แก้เป็น
=IFERROR(INDEX($B$19:$B$27,SMALL(IF(FREQUENCY(MATCH($B$19:$B$27,$B$19:$B$27,0),ROW($B$19:$B$27)-ROW($B$19)+1),ROW($B$19:$B$27)-ROW($B$19)+1),ROWS(C$19:C19))),"") Ctrl+Shift+Enter > คัดลอกลงล่างครับ
natsuda
Member
Member

ขอบคุณทุกคนนะคะ ได้แล้วคะ
natsuda
Member
Member

ขอสอบถามอีกรอบนะคะ ตอนนี้คือถ้ากรองชื่อไม่ครบตามจำนวนที่เรากำหนดไว้ข้อมูลจะไม่ขึ้น มีทางที่จะทำได้ไม่คะ ถ้าต้องการให้ สมมติตารางกรองชื่อได้10ตัว แต่กรองไป9ตัวข้อมูลก้อขึ้นอะคะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D คำว่า "ก้อ", "อะคะ" ไม่ถูกต้องตามกฎการใช้บอร์ดด้านบน :roll: ระมัดระวังด้วยครับ

จากในไฟล์แนบ
natsuda wrote:คือถ้าต้องการเพิ่มไปที่ละตัวแล้วเพิ่มไปแค่ไม่ถึงตามที่ช่องกำหนดไว้แล้วให้รันค่าได้เลยคะ คือตอนนี้ต้องเพิ่ม10ถึงรันค่า ถ้าเราเพิ่มแค่7--8ตัวก็รันได้ควรทำยังงัยคะ
ผมยังไม่เข้าสิ่งที่เป็นปัญหา ช่วยอธิบายมาใหม่อีกรอบ
natsuda
Member
Member

จากสูตรในช่องC29 มันจะทำงานก็ต่อเมื่อกรอกครบตามจำนวนเซลล์ที่เรากำหนดคะคือตั้งแต่C29-C38 แต่ที่อยากได้คือกรอกข้อมูลไม่ครบทุกเซลล์ก็สามารถรันข้อมูลได้คะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D เซลล์ C19 ปรับสูตรเป็นด้านล่างครับ

=IFERROR(INDEX($B$19:$B$27,SMALL(IF(FREQUENCY(IF($B$19:$B$27<>"",MATCH($B$19:$B$27,$B$19:$B$27,0)),ROW($B$19:$B$27)-ROW($B$19)+1),ROW($B$19:$B$27)-ROW($B$19)+1),ROWS(C$19:C19))),"")

Post Reply