:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ขอความช่วยเหลือ function ค้นหาคำบางส่วน

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
akekorn
Bronze
Bronze

ขอความช่วยเหลือ function ค้นหาคำบางส่วน

Post by akekorn »

สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกทุกท่าน
ผมรบกวนขอความช่วยเหลือ function ค้นหาคำบางส่วน
กล่่าวคือ ผมมีฐานข้อมูล ที่มีชื่อที่ต้องการไม่เต็มประโยคแต่ต้องการค้นหาคำที่มีข้อความเหมือนกับคำที่ต้องการค้นหา
เช่น จากตัวอย่าง ต้องการค้นหาคำว่า "ดอกไม้"
จาก กลุ่มคำ เช่น
ดอกไม้จีน
ดอกไม้เหล็ก
อุดรดอกไม้น้ำ
มารตีน้ำดอกไม้

ซึ่งในกลุ่มดังกล่าวล่วนมีคำว่าดอกไม้ อยากทราบควรใช้ function อะไรครับ
โดยผมได้แนบ ตัวอย่างที่ต้องการมาด้วยครับ

ขอบคูณครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: ขอความช่วยเหลือ function ค้นหาคำบางส่วน

Post by snasui »

:D ช่วยแจ้งมาด้วยว่าต้องการคำนอบในชีตไหน เซลล์ไหน ด้วยค่าใดบ้าง

การค้นหาด้วยสูตร จำเป็นต้องแจ้งเซลล์ที่ใช้ค้นหาและเซลล์ที่เป็นส่วนแสดงผลหรือเซลล์ที่ใช้ในการเขียนสูตรครับ
akekorn
Bronze
Bronze

Re: ขอความช่วยเหลือ function ค้นหาคำบางส่วน

ครับผม คือ ใน column A จะเป็น กลุ่มคำที่ใช้ค้นหา และใน column B คือคำตอบที่ต้องการโดยจะต้องมีคำใน column A ไม่ว่าจะอยู่ข้างหน้า ตรงกลาง หรือท้ายประโยคก็ได้ครับผม
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ควรตอบในสิ่งที่ผมถามนะครับ ผมจะได้เขียนสูตรให้ตรงกับตำแหน่งที่ต้องการแสดงผล หากไม่เข้าใจสามารถถามกลับมาได้

กรณีนี้สามารถใช้ Isnumber, Search เข้ามาช่วยได้ครับ

ลองเขียนมาเองโดยการใช้ Function ตามด้านบนเข้าไปประกอบสูตร ติดตรงไหนค่อยมาถามกันต่อครับ
akekorn
Bronze
Bronze

ครับผมลองใข้ function search แล้วมีข้อสงสัยว่า
หาก function หาเจอ จะคืนค่าตำแหน่งคำแรกของคำที่หาเจอใช้ไหมครับ
แต่หากคำที่หาไม่ตรงกันจะคืน ค่า#VALUE! ใช่ไหมครับ
ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ถูกต้องครับ
PayomKanboon
Member
Member

Post by PayomKanboon »

ลองตามนี้ครับ
ที่ F1 พิมพ์คำที่ค้นหา
ที่ F3 =IFERROR(INDEX($B$1:$B$15,SMALL(IF(ISNUMBER(SEARCH($F$1,$B$1:$B$15)),ROW($B$1:$B$15)-ROW($B$1)+1),ROWS(F$3:F3))),"")

กด Ctrl+Shift+Enter พร้อมกันครับ Copy ลงด้านลางตามต้องการ
akekorn
Bronze
Bronze

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านที่อนุเคราะห์นะครับ
แต่ผมได้แนบสิ่งที่ผมต้องการจริงพร้อมทั้งสุตรที่ได้ทำขึ้นมา
โดยใน file แนบ column A จะเป็นคำที่ใช้ค้นหา คำที่เหมือนกันจาก column B หากใน column B
มีคำเหมือนในคำค้นหาจาก column A ให้ใส่ Y หากไม่เหมือนกันให้ใส่ N
โดยคำตอบต้องเหมือนใน column C ที่ highlight ที่เหลืองไว้
และ ใน column highlight สี่ม่วงคือสูตรที่ผมเขียนขึ้นมาแต่
มันไม่ทำงานตามที่ต้องการ รบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยให้ความกระจ่างกับผมด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ตัวอย่างสูตรครับ

C1 คีย์

=IF(COUNT(SEARCH($A$1:$A$9,B1))>0,"Y","N")

Ctrl+Shift+Enter > Copy ลงด้านล่าง
akekorn
Bronze
Bronze

ขอบคุณครับคุณคนควน แต่ผมมีคำถามคือ จากตัวอย่างนั้นมันมีเพียงไม่กี่บรรทัดซึ่งงานจริงๆที่ผมทำข้อมูลจะมา column ละ หมื่นกว่า ไม่ทราบว่าสูตรนี้จะมี่ปัญหาหรือทำงานช้าไหมครับ หากมีปัญหาหรือช้า ควรปรับปรุงสูตรอย่างไรดีครับผม

ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ช้าหรือไม่อยู่ที่ Spec เครื่องด้วยครับ

ระดับหมื่นคิดว่าไม่น่าจะช้ามากครับ
akekorn
Bronze
Bronze

ขอบคุณครับผม
พอดีผมลองทำมาโครดูแต่ติดปัญหาจึงอยากรบกวนขอความอนุเคราะห์โดยผมได้แนบ file ที่ทำมาครับผม
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ช่วยอธิบายเพิ่มเติมว่าติดตรงไหน อย่างไรมาด้วยครับ

เช่น Run แล้วได้ข้อมูลผิดพลาดที่บรรทัดใด ค่าที่ถูกต้องควรเป็นเท่าใด เป็นต้น
akekorn
Bronze
Bronze

ครับคือพอ run แล้วมันขึ้น error
excel ran out of resources while attempting to calculate one or more formulas. As a result, these furmulas canot be evaulated.
แล้วเครื่องก็ แฮงค์ไปเลยครับ เหมือนผมว่าตัวแปรไม่ถูกแต่ไม่ทราบจะแก้อย่างไรครับ
เพราะสูตรที่มาวาง คือ
=IF(COUNT(SEARCH($A$1:1:1+II+$A:$A,B1))>0,"Y","N")
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ตัวอย่าง Code ครับ

Code: Select all

Dim rsAll As Range, rs As Range
Dim rtAll As Range, rt As Range
Dim found As Boolean
With Sheets("Data")
    Set rsAll = .Range("a1", .Range("a" & .Rows.Count).End(xlUp))
    Set rtAll = .Range("b1", .Range("b" & .Rows.Count).End(xlUp))
    For Each rt In rtAll
        found = False
        For Each rs In rsAll
            If InStr(rt, rs) > 0 Then
                found = True
                rt.Offset(0, 3).Value = "Y"
                Exit For
            End If
        Next rs
        If Not found Then
            rt.Offset(0, 3).Value = "N"
        End If
    Next rt
End With
akekorn
Bronze
Bronze

ทำได้แล้วครับผม ขอบคุณ คุณคนควนมากครับผม
Post Reply