:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ขอความช่วยเหลือบันทึกการทำงานของพนักงานรายวันเป็นฐานข้อมูล

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
suka
Silver
Silver
Excel Ver: 2007,2021

Re: ขอความช่วยเหลือบันทึกการทำงานของพนักงานรายวันเป็นฐานข้อม

Post by suka »

อาจารย์คะ ขอรบกวนช่วยดูที่ชีท PrintReport เซลล์ BY7 ให้อีกรอบค่ะ
ปัญหาคือหากเรียกดูรายงาน วันที่เริ่มต้น 3/10/2011วันที่สิ้นสุด 15/10/2011 ผลลัพธ์ที่ได้ถูถต้อง 235
แต่หากเรียกดู วันที่เริ่มต้น 3/10/2011วันที่สิ้นสุด 8/10/2011 ผลลัพธ์ 240 ยังไม่ใช่ค่ะ
ใช้เซลล์ Q2 ของชีท Database มาแสดงที่ เซลล์ BY7 ของชีท PrintReport ค่ะ

อาจารย์คะ ชีท Form บันทึกการทำงานรายวันครั้งละหนึ่งสัปดาห์ ที่ชีท PrintReport เรียกดูรายงานได้หนึ่งเดือนค่ะ

ขอบคุณค่ะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: ขอความช่วยเหลือบันทึกการทำงานของพนักงานรายวันเป็นฐานข้อม

Post by snasui »

:D ไม่ทราบว่ามีหลักเกณฑ์การเลือกข้อมูลอย่างไรถึงเป็นเช่นนั้นครับ บางครั้งเอามาบวกกัน 2 เซลล์ บางครั้งเอามาแค่เซลล์เดียว ใช้อะไรเป็นเงื่อนไขครับ :?:
suka
Silver
Silver

เรียนอาจารย์ หลายสิ่งทำไปเรียนไปโดยไม่แน่ใจว่าสิ่งที่ทำนั้นจะเป็นไปได้ไหม ค่ะ
เช่นไฟล์ตัวอย่าง ที่ชีท Formไม่ทราบว่าใช่เป็นปัญหาหรือไม่ หากใช่แก้เป็นบันทึกครั้งละวันจะช่วยได้ไหมคะ
suka wrote:อาจารย์คะ ชีท Form บันทึกการทำงานรายวันครั้งละหนึ่งสัปดาห์ ที่ชีท PrintReport เรียกดูรายงานได้หนึ่งเดือนค่ะ
การออกแบบบันทึกที่ชีท Form ออกแบบตามผู้กรอกบันทึกสัปดาห์ละครั้ง
การออกแบบรายงานที่ชีท PrintReport อยากให้เลือกดูช่วงได้อย่างอิสสระ แต่ไม่เกินภายในเดือนตามที่ออกแบบรายงาน
อาจารย์คะ มีวิธีใดช่วยได้คะ น่าจะแก้จุดใดได้คะ แก้ที่ฟอร์มกรอกข้อมูลหรือต้องเพิ่มคอลัมน์ที่ชีท Database เข้ามาช่วยคะ
ขอบคุณค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ผมจะลองเขียนสูตรมาให้ดูก่อนนะครับ จากการสังเกตดู สรุปได้ว่าเป็นการนำค่าเฉพาะที่ต่างในช่วงวันที่ที่เลือกกันมารวมกัน

ลองตามนี้ครับ ที่เซลล์ BY7 คีย์สูตร

=SUM(IF(FREQUENCY(IF($D$2<=Database!$A$2:$A$133,IF($D$3>=Database!$A$2:$A$133,IF($D7=Database!$E$2:$E$133,MATCH(Database!$Q$2:$Q$133,Database!$Q$2:$Q$133,0)))),ROW(Database!$E$2:$E$133)-ROW(Database!$E$2)+1),Database!$Q$2:$Q$133))

Ctrl+Shift+Enter > Copy ลงด้านล่าง

Note: เปลี่ยนช่วงข้อมูลตามที่เป็นจริง
suka
Silver
Silver

อาจารย์คะ ขอบคุณที่เข้าใจช่วยปรับปรุงแม้สิ่งที่ดูซับซ้อน อาจารย์ก็ทำให้สูตรที่ซับซ้อนดูง่ายๆ สบายๆ ค่ะ
ทดสอบทุกจุดแล้ว ได้ผลลัพธ์ที่ถูถต้องตรงค่ะ ขอทดลองนำไปใช้กับงานจริงสักระยะ จะกลับมารายงานผลอีกครั้งค่ะ

ขอให้อาจารย์มีสุขภาพที่ดี มีความสุขได้พบเจอแต่สิ่งดีๆ ค่ะ
suka
Silver
Silver

อาจารย์คะ สูตรนี้เป็นอย่างที่อาจารย์เคยบอกค่ะ พอเปลี่ยนช่วงข้อมูล จากเซลล์ 133 เป็น 65536 เท่านั้นแหละค่ะ เห็นผลคำนวณนานมากจริงๆ ค่ะ

ขอคำแนะนำเรื่องการเก็บข้อมูลพนักงานเป็นรายคน ควรเก็บข้อมูลแบบใดเพื่อให้ง่ายในการดึงมาใช้ค่ะ
ขอบคุณค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D อย่างที่แนะนำไปแล้วครับ รายการใดที่ไม่ได้เปลี่ยนแปลงเป็นรายวันก็ควรจะเก็บแยกต่างหากเป็นอีกชีทได้ เช่นคอลัมน์ Q ในชีท Database หากไม่ได้เปลี่ยนแปลงเป็นรายวันก็ควรเก็บไว้อีกชีทต่างหาก บันทึกเมื่อมีการเปลี่ยนแปลง ข้อมูลอื่น ๆ ที่มีลักษณะทำนองนี้ก็ควรแยกเก็บจากข้อมูลที่มีการเปลี่ยนแปลงเป็นรายวัน แล้วค่อยดึงไปใช้ในการทำรายงาน
suka
Silver
Silver

อาจารย์คะ ลองทำตามที่เข้าใจ คือนำรายการใดที่ไม่ได้เปลี่ยนแปลงเป็นรายวันออกจากชีท Template แล้วทำชีทแม่แบบเพิ่มอีกหนึ่งชืทขอใช้ชื่อ TemplateIn
จากนั้นนำรายการที่ไม่ได้เปลี่ยนแปลงเป็นรายวันใส่ที่ชีท TemplateIn และเพิ่มอีกหนึ่งชีทเพื่อรับข้อมูลขอใช้ชื่อ Individual แบบนี้หรือไม่คะ

ขอบคุณค่ะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ดูแล้วยังมีรายการที่ซ้ำ ๆ กันอยู่ครับ กรณีไม่ได้เปลี่ยนแปลงเป็นรายวันแล้ว ในวันเดียวกันไม่ควรมีรายการที่ซ้ำ จะมีการเพิ่มข้อมูลใหม่เมื่อค่าใด ๆ ไม่เหมือนกับข้อมูลเดิม วิธีการทำข้อมูลไม่จำเป็นต้อง Link มาจากที่ใด สำหรับ Individual ไม่ทราบว่าต้องการใช้ทำอะไรครับ เมื่อเราสร้าง TempiateIn แล้ว เราจะใช้ TempiateIn ทำการ Link ไปยัง PrintReport เลย
suka
Silver
Silver

ขออภัยค่ะอาจารย์ ลองใหม่อีกรอบค่ะ ยังเหลือรายการที่ซ้ำมี วันที่,แผนก,รหัส,ชื่อพนักงาน ยังคงอยู่ค่ะ
ขอบคุณค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ไม่ทราบว่าส่งมาใหม่เพื่อจะบอกอะไรครับ ผมดูแล้วข้อมูลก็ยังซ้ำ ๆ กันเหมือนเดิม
suka
Silver
Silver

อาจารย์คะ ส่งไฟล์ตัวอย่างรอบนี้น่าเข้าใจความหมายของอาจารย์
snasui wrote:กรณีไม่ได้เปลี่ยนแปลงเป็นรายวันแล้ว ในวันเดียวกันไม่ควรมีรายการที่ซ้ำ จะมีการเพิ่มข้อมูลใหม่เมื่อค่าใด ๆ ไม่เหมือนกับข้อมูลเดิม
ได้มากขึ้นค่ะ ขอบคุณค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:lol: หากเป็นชีท TemplateIn ดูท่าทางแล้วโอกาสตรงคงไม่มีครับ เพราะพยายามจะ Link ข้อมูลมาทุกครั้ง ซึ่งขอบอกไว้เลยแล้วกันว่า ห้าม Link มาใช้ จะได้ไม่ต้องไปพะวงกับการ Link ซึ่งผมก็ได้บอกไปหลายครั้ง ให้สร้างขึ้นมาใหม่ สร้างเฉพาะรายการที่ไม่ได้เปลี่ยนแปลงเป็นรายวัน ข้อมูลใดที่เป็นพวกเดียวกันสามารถนำมาไว้ด้วยกันได้ก็ให้อยู่ในตารางเดียวกัน และแต่ละรายการต้องไม่ซ้ำกัน เช่นพนักงานคนเดียวกันไม่มีวันที่ 1 ซ้ำกัน 2 รายการ เพื่อให้เป็นเหมือนตารางหลักอีกตารางหนึ่งสำหรับนำไปใช้อ้างอิงในการทำรายงาน

สำหรับชีท TemplateIn จากไฟล์ล่าสุดไม่สามารถนำไปใช้ประโยชน์ในงานที่กำลังทำได้ครับ

ยกตัวอย่างตารางข้อมูลที่ควรจะทำขึ้นมาใหม่ เช่น

วันที่ | ชื่อ | ประกัน | ยอดสุทธิ | ฯลฯ

เพื่อจะนำประกันและยอดสุทธิไปใช้ในรายงานอื่น ๆ

Note: เครื่องหมาย | คือตัวคั่นคอลัมน์
suka
Silver
Silver

อาจารย์คะ ลองส่งไฟล์ที่ปรับแล้วอีกรอบไม่ทราบว่าจะเข้าใจถูกหรือยังค่ะ

ขอบคุณค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D เท่าที่ดู ทำมาถูกต้องแล้วครับ

การนำไปใช้ก็แค่ใช้ฟังก์ชั่น Sumif เข้ามาช่วยเพื่อสรุปข้อมูลเป็นรายบุคคลเท่านั้นครับ หรือหากจะใช้ ลองทำดูก่อน หากยังไม่ได้ค่อยถาม-ตอบกันเรื่อย ๆ ครับ
suka
Silver
Silver

อาจารย์คะ หากจะขอโค๊ดเพื่อบันทึกข้อมูลที่ชึท TemplateIn จะได้ไหมคะ
ขอบคุณค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D Code ต้องเขียนขึ้นเองครับ ติดตรงไหนก็ค่อยมาถามกันต่อได้เรื่อย ๆ ครับ
suka
Silver
Silver

อาจารย์คะ ลองใส่ Code นี้แล้วกดบันทึกเกิด Error ค่ะ

Code: Select all

Sub PasteData()

Dim rSource As Range
Dim rTarget As Range
With Worksheets("Template")
    Set rSource = .Range("A2:T2").Resize(.Range("W1"))
End With
Set rTarget = Worksheets("Database").Range("A65536").End(xlUp).Offset(1, 0)
    rSource.Copy
    rTarget.PasteSpecial xlPasteValues
Application.CutCopyMode = False
Set rSource = Worksheets("Form").Range("D1,B5:I5,V5:AD5,")
Set rTarget = Worksheets("TemplateIn").Range("A65536").End(xlUp).Offset(1, 0)
    rSource.Copy
    rTarget.PasteSpecial xlPasteValues
    Application.CutCopyMode = False
Sheets("Form").Range("F5:G100,J5:U100,AA5:AA100,AB5:AC100").ClearContents
End Sub
ขออาจารย์ช่วยด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ไม่ทราบว่าต้องการ Copy วันสิ้นสุดจากชีท Form ไปด้วยหรือไม่ครับ ถ้าใช่ วันสิ้นสุดอยู่เซลล์ไหนครับ :?:
suka
Silver
Silver

Copy ค่ะอาจารย์ วันสิ้นสุดเซลล์ T4 ของชีท Form ขอบคุณค่ะ
Post Reply