:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

อยากหาตำแหน่ง

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
DhitiBank
Gold
Gold

Re: อยากหาตำแหน่ง

Post by DhitiBank »

chandat wrote:1. จะให้แสดง เฉพาะ ตัวเลขที่ใช้จริง ได้ไหม ไม่จำเป็นต้องรับกี่รอบ
ไม่แน่ใจว่าจะทำได้นะครับ (อันนี้ตอบโดยคิดจากความสามารถแค่ของผมนะ :)) เพราะอย่างที่อาจารย์บอกครับ สูตรมีข้อจำกัดอยู่พอสมควร แล้วยิ่งหากมีสีเดียวกัน ตำแหน่งต่างกันมาก ช่อง (หรือหัวทอ?) ที่จะเจอสีนั้นก็ยิ่งเปลี่ยนไปหลากหลาย (กรณีหารไม่ลงตัว) ก็คงต้องพึ่ง "มือ" เหมือนเดิมครับ แต่สูตรช่วยให้พิจารณาง่ายขึ้น
chandat wrote:2.ที่ sheet 2 ทางซ้าย column A B C ขยายไปถึง 200 รายการได้ไหมครับ เมื่อเจอริ้วยาวๆจะได้ไม่ต้องมาเพิ่มทีหลัง
ได้ครับ หากดูจากไฟล์ของผม sheet2 และ 3 อ้างอิงค่ามาจาก sheet1 หากเพิ่มที่ sheet1 ก็จะไปปรากฎที่อีก 2 ชีทด้วยหากคัดลอกสูตรครอบคลุมพอครับ
chandat wrote:3. สามารถใส่ตัวเลข จำนวนหัวเท่ากับตัวหาร ได้ไหม ลงไว้ที่ คอลลัมระหว่าง #CL #NZ ตรงกลาง เช่น 1 2 3 ...-40 จบแล้วเริ่มใหม่ 1 2 3...40 จะใส่ไปเท่า 2500 หรือเรากำหนด จำนวนตัวคูณเองก็ได้ครับ
ได้ครับ เหมือนคอลัมน์ X ใน sheet1 ในไฟล์ตัวอย่างใช่ไหมครับ
chandat wrote:4.กราฟที่ sheet 3 ใช้จำนวนเส้นเอาจาก sheet 2 column O ได้ไหม สมจริงกว่า แล้วแสดงเป็น % เหมือนกราฟแท่งต่อกัน
เข้าใจว่าเป็นเรื่องเดียวกับข้อ 3 ใช่ไหมครับ

ผมคงตอบได้ก่อนเท่านี้ครับ พอดีภรรยาไม่สบาย ขออภัยด้วยครับ :(
chandat
Member
Member

Post by chandat »

ขออภัย ลืมอธิบายเนื่องจากผมเป็นคนสร้างเองใช้เอง จึงไม่รู้สึกว่ามันเข้าใจยากอะไร
fileนี้สร้างไว้แปลง ความยาวลายผ้ามาเป็นจำนวนเส้นด้าย เพื่อสั่งงานเครื่องทอผ้า

ผมต้องกำหนดความหนาของเส้นด้ายก่อนสีเขียวเข้ม(ตำแหน่งS3) ว่าผ้าความของริ้วตัวอย่างลูกค้าจะใช้กี่เส้นต่อ1นิ้ว

จากนั้นผมก็ป้อนค่าความยาวแต่ละริ้วที่สีฟ้า (H5:H47)ขึ้นอยู่กับจำนวนริ้วสี บางครั้งตัวอย่างก็มาเป็น (เซ็นติเมตร)
มันจะคูณจากความหนาที่กำหนดไว้ในช่องสีเขียวเข้มS2 มาคูณกับความยาวริ้วผ้า จะได้คำตอบออกมาเป็นเขียวอ่อนJ5:J47
จากนั้น ผมจะปรับให้เข้ากับเครื่องโดยกรอกตัวเลขนั้นไว้ในช่องสีเหลืองD5:D47 (คือค่าที่ต้องป้องไปที่เครื่องทอผ้า)
ส่วนสีส้มคือเส้นด้ายที่ใช้จำนวนจริง เพราะการป้อนค่าบางชุดมีการซ้ำอย่างเช่น#7กับ#8 จะวิ่งวน D14เส้น กับE14เส้น 10ครั้ง
สีส้มเข้ม F5:F47 10 III คือ lineที่ #7 #8 วิ่งซ้ำ 10รอบ

ริ่วผ้าแต่ละครั้งจะไม่ซ้ำกันแต่เป็นแนวนี้

ปล. ตัวอย่างนี้มีการแซก colunm I เพื่อนคำนวณความยาวจริงเมื่มีการวนซ้ำ #7กับ #8

วงจรการเขียนจะเป็นแบบนี้
1.กำหนดความหนาเนื้อผ้า ขึ้นอยู่กับขนาดของเส้นด้าย ความละเอียดของเครื่องทอ (กี่เข็ม/นิ้ว) ความหนาของเนื้อผ้า
ตัวอย่างนี้คือ58เส้น/นิ้ว

2.ป้อนค่าความยาวริ้วH5 สีฟ้า (บางครั้งมีcolounmฟ้าเข้มI5 เพราะมีการคำนวณริ้วเล็กซ้ำกัน)

3.เอาความยาวริ้ว(H5)Xหนา(S2) ใส่เป็นตัวเลขจำนวนเต็มในช่อง D5 เนื่องจากการหารมีเศษ
เครื่องต้องเป็นจำนวนเต็ม(เสษครึ่งเส้นทอไม่ได้)
บางครั้งจำนวนผลรวมหารไม่ลงตัวก็จะประตรงที่เป็นพื้นริ้วใหญ่ เพิ่มหรือลง เพื่อให้หารลงจำนวนหัว

4.กำหนดตำแหน่งเส้นด้าย สีไหนใส่ที่หัว(ช่อง)ไหนบ้าง
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องร่วมกันสร้าง...
DhitiBank
Gold
Gold

ใช้ฟอร์ม test13.xlsx นี่เลยได้ใช่ไหมครับ
chandat wrote:จากนั้น ผมจะปรับให้เข้ากับเครื่องโดยกรอกตัวเลขนั้นไว้ในช่องสีเหลืองD5:D47 (คือค่าที่ต้องป้องไปที่เครื่องทอผ้า) ส่วนสีส้มคือเส้นด้ายที่ใช้จำนวนจริง เพราะการป้อนค่าบางชุดมีการซ้ำอย่างเช่น#7กับ#8 จะวิ่งวน D14เส้น กับE14เส้น 10ครั้ง
สีส้มเข้ม F5:F47 10 III คือ lineที่ #7 #8 วิ่งซ้ำ 10รอบ
มีการวนซ้ำด้วย ถ้าอย่างนั้น ตัวเลขที่ต้องเอาไปหาว่าสีไหนใส่ที่หัวไหนบ้าง คือตัวเลขชุดสีเหลือง หรือสีส้มครับ (ตอนแรกเข้าใจว่าสีเหลือง แต่พอดูผลรวมที่เอามาคำนวณเป็นเลขในชุดสีส้ม)

ดังนั้น สรุปว่าชุดเลขที่เอาไปหาตำแหน่งใส่ด้าย และที่เอามาสร้างกราฟคือชุดสีส้มใช่ไหมครับ :?:
chandat
Member
Member

ถ้าเจอลายผ้าที่ซับซ้อนจะเป็นแบบนี้ครับ
บางทีมีวน2ชั้น เช่น ((A4+B4)ซ้ำ10ครั้ง+C20)+(A4+B4 ซ้ำ10ครั้ง)+D20)) วนทั้งหมด 4รอบ

แต่เอาเป็น ใช้สีเหลืองเป็นในการคำนวณหาตำแหน่งครับ ไม่ต้องไปดูสีส้ม ดูตัวสีเหลืองเป็นหลัง

ของท่านที่ปรับปรุงต่อจากของอาจารย์เกือบจะโอเคแล้ว
ชอบตรงที่ตรางสี(ขวาสุด)เห็นชัดเจอ ไม่มี (#ตัวเลข) และแยกเป็นสีๆ ดูง่ายกว่า
ส่วนเรื่องการทำซ้ำ สีส้ม ผมจะเขียนตามจริงเข้าไป(จำต้องเพิ่มline # ให้มีถึง 200ตำแหน่ง)
ส่วนที่เป็นกราฟ เท่าที่ทำมาขนาดไม่เหมือนกับของจริง
จึงอยากให้มีการเอาจำนวนเส้นจริงมาทำกราฟ คิดเป็น % จะได้ไม่ยาวเกินไป
ส่วนตัวเลข 1 2 3..40 1 2 3..40 เป็นการรู้ตำแหน่งของเส้นด้าย เพราะบางครั้ง ทอลงมาแล้วมีอาการลง2เส้น(ปัญหาของเครื่องทอ)
จะรู้ทันทีว่ามาจากหัวไหน
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องร่วมกันสร้าง...
DhitiBank
Gold
Gold

ขออธิบายไฟล์สักเล็กน้อยครับ
จากรูปที่ 1 จะอยู่ในชีทแรก Source
--ส่วนที่ 1 จะดึงค่ามาจากชีท Check ครับ ดังนั้น จึงไม่ต้องพิมพ์เองในชีทนี้
--ส่วนที่ 2 สามารถใส่ค่าในเซลล์ V1 และ V2 ได้ แต่จะมีผลแค่การรันตัวเลขหัวทอเท่านั้น ส่วนกราฟจะดึงมาจากชีท Check ครับ

รูปที่ 2 มีส่วนที่ต้องคีย์มือเองครับ เป็นการพิจารณาตำแหน่งหัวทอที่ต้องใส่ด้ายสีไหนบ้าง บริเวณที่ 2 คือต้องคีย์เข้าไปเองโดยดูจากบริเวณที่ 1 ซึ่งสูตรที่คำนวณมาให้แล้วโดยดึงข้อมูลจากรูปที่ 3 ครับ

ตารางรูปที่ 2 จะดึงค่าตำแหน่งมาจากตารางในรูปที่ 3 นี้ครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
Last edited by DhitiBank on Sat Jul 25, 2015 1:42 pm, edited 2 times in total.
DhitiBank
Gold
Gold

ไฟล์แนบครับ
ชีท Check ผมป้องกันชีทเอาไว้ เพื่อป้องกันการเผลอไปลบสูตร และเพื่อให้เห็นว่าจะต้องคีย์มือเองตรงไหนครับ หากต้องการปลดล็อคก็ใส่รหัส
123
นะครับ
chandat
Member
Member

อืม
แต่ผมอยากได้หน้าแบบเดิม เพราะทุกคน(คนงานและผม) ชิ้นกับหน้าตาแบบเดิม
กรุณาช่วยใส่ ส่วนที่เพิ่มเติมไว้ที่หน้าถัดไปทั้งหมด

ไม่ต้อง protect ครับ ผมจะต้องลงไว้หลายcopy อยู่แล้ว อย่างน้อยก็ แยกไปลูกค้าละ 2ฟอร์ม cm และ inch

ผมยังไม่เห็น ข้อมูล สีเหลือง มาต่อกันในรูปแบบ % เพื่อให้เห็นถึง ริ้วผ้า

หน้าหน้าแรกคงไว้เหมือนเดิม ทุกประการ

ขอบคุณมากครับ
DhitiBank
Gold
Gold

chandat wrote:ผมยังไม่เห็น ข้อมูล สีเหลือง มาต่อกันในรูปแบบ % เพื่อให้เห็นถึง ริ้วผ้า
เป็นแบบไหนครับ ผมเห็นที่คุณ chandat ลองทำมาใน test8 ผมก็ทำตามแบบที่ให้ตัวอย่างมาแล้วนี่ครับ
chandat
Member
Member

ok
เรื่อง กราฟ ไม่ต้องไปสนใจหล่ะครับ เพราะทีแรกต้องการสร้างภาพกราฟเสมือนเวลาทอผ้าจะได้เห็นริ้วผ้าเลย
แต่เท่าที่ทำมาก็ดีมากแล้ว ผมต้องการตำแหน่งสีมากกว่าครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ ทั้ง 2ท่าน
DhitiBank
Gold
Gold

:) ขออภัยครับ ผมอาจใช้คำห้วนไป แต่ผมไม่ได้โมโหนะครับ และอยากจะช่วยให้งานลุล่วงเท่าที่เป็นไปได้ เลยอยากขอข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยครับ

1. เรื่องกราฟ ที่ผมเข้าใจคือ ให้รันเลขหัวทอด้วยคอลัมน์หนึ่ง (เช่น 40 หัว ก็รันเลข 1-40 ลงด้านล่าง จะกี่ชุุดก็แล้วแต่สั่ง) คอลัมน์ถัดมาก็จะเป็นเบอร์สีต่างๆ พร้อมระบายตามสีด้วย คอลัมน์ถัดไปก็ให้แสดง ## เป็นเบอร์สี ดังนั้น หากลายนั้นมีความยาวหลายเส้น เช่นตัวอย่างล่าสุดนี่ ประมาณ 2000 กว่าๆ กราฟสีนี้ก็จะสูงมากครับ แต่ความต้องการของคุณ chandat คือให้แสดงเป็น % ต่อกัน (ตามที่เข้าใจคือเป็นกราฟที่มีสัดส่วนย่อลงมาให้เห็นทั้งกราฟในหน้าเดียวใช่ไหมครับ) ผมนึกภาพไม่ออกว่าจะทำอย่างไร ให้รันเลขหัวทอด้วย และให้เห็นภาพโดยรวมของริ้วผ้าทั้งผืนในหน้าเดียว ผมเข้าใจถูกไหมครับ

2. เรื่องฟอร์ม หากต้องการหน้าตาแบบเดิมก็ได้ครับ ที่ผมเลื่อนตารางสรุปขึ้นข้างบนและใส่สี (ตามรูป1 ด้านบน) เพราะแค่คิดว่ามันดูง่ายดีและจะได้ไม่เลื่อนดูลำบาก

แล้วที่วางแผนว่าจะเพิ่ม Line จาก 45 ไปเป็น 200 จะเพิ่มตรงไหนครับ ผมจะได้ทำเผื่อเอาไว้เลย และมันเกี่ยวกับเรื่องต้องเขียนสูตรด้วยครับ
chandat
Member
Member

ฮ่า ฮ่า ฮ่า
คุณ DhitiBank คิดมากไปแล้ว คุณทั้ง2ช่วยผมได้มากเลยครับ
จากการที่ผมไม่เคยมีความรู้เรื่อง excel แต่ด้วยหน้าที่การงาน ผมจึงต้องมาเรียนรู้ แต่ก็ไปได้ไม่ไกลนัก
ผมพอที่จะเขียนfile excel ได้แค่พื้นๆ หลายวันก่อนผมเห็นมีคนถามเรื่องการแก้ปัญหาexcelที่ เว็บpantip
จึงลองสอบถามเผื่อได้ปรับปรุง file excel ให้ทำงานเร็วและง่ายขึ้น

1.คุณDhitiBankเข้าใจถูกแล้ว

งานจะเริ่มขึ้นเมื่อลูกค้าเอาเสื้อตัวอย่าง หรือบางครั้งก็วาดแบบง่ายๆ
1.ทำการคาดเดาว่าน่าจะใช้ความหนา/นิ้ว ที่เท่าไหร่ สมุติว่าความหนาเบื้อต้นที่ 46เส้น/นิ้ว
2.ต้องเอาริ้วที่วัดได้จากเสื้อหรือใบorder มาวัดแต่ละช่วงยาวเท่าไหร่ แล้วคูณกับความหนา
3.ปรับเส้นเพิ่มหรือลดเพื่อให้ลงตัวกับเครื่องทอ จะได้ข้อมูล สีเหลือง
4.หาตำแหน่งวางเส้นด้าย เพราะบางริ้วอาจมีไม่กี่เส้น
5.หลังจากส่งผ้าตัวอย่างให้ลูกดูแล้ว ถ้ามีการแก้ไขเรื่องความยาวริ้วก็กลับมาแก้ไขใหม่

จากความต้องการเบื้องต้นเพียงแค่อยากรู้ว่าตำแหน่งเส้นด้ายหาได้ง่ายๆ โดยไม่ต้องเขียนด้วยms word
ทีละริ้วจนเห็นของจริงว่าตำแหล่งเส้นที่ใช้น้อยจะไปลงที่ตำแหน่งไหน

ผมได้เกิดไอเดียหลายอย่าง มากกว่าตำแหน่งสีเช่น
1.ถ้ามีตรางแสดงเส้นด้ายแยกสีก็จะอ่านเข้าใจเร็ว
2.เมื่อเห็นขั้นตอนการคำนวณมีการแสดงริ้วที่ต่อกันเรียงลงมา ก็เกิดไอเดียว่า หากมีเลขกำกับ ช่วยเรื่องการแก้ปัญหาเครื่องทอได้
3.บางครั้งตัวอย่างมาเป็นเสื้อหรือวาดด้วยกระดาษชิ้นเล็กๆ ไม่สะดวกที่จะเอาเข้าห้องเครื่องทอ กลัวหายหรืออ่านยาก
จึงอยากสร้าง กราฟแท่งแบต่อกัน ก่อนหน้าผมมักจะใช้ข้อมูลความยาวริ้วมาสร้าง กราฟ
แต่เห็นมีการคำนวณเป็นเส้นเรียวยาวลงละเอียดดี แต่มันยาวไป(เกิน1หน้ากระดาษA4) จึงอยากได้ที่เอามาลดขนาดเป็น% เพื่อได้ริ้วผ้าเสมือนของจริง อาจพิมพ์ลงไป(ในบางครั้ง)

2.เรื่องแบบฟอร์มนั้น เวลาผมพิมพ์ออกมามีเพียง ข้อมูลสีเหลืองและตำแหน่งสีเท่านั้น เหตุผลง่ายๆคือความเข้าใจง่ายครับ
เรื่อง Line จาก 45 ไปเป็น 200 เอาแบบเดิมก่อนก็ได้ครับ เหตุที่ต้องมี200 line เพราะบางครั้งริ้วจะมายาวมาก ริ้วเล็กๆ
แต่ที่กำหนดเพียง 45 เพราะเต็ม 1หน้ากระดาษA4พอดีครับ

บางครั้งลูกค้าส่งตัวอย่างเป็นpattern ผมไม่อยากเอาหน้าเครื่องกลัวสกปรก เพราะต้องส่งคืน จึงต้องมีการพิมริ้วตัวอย่างลงไปในใบorder

สรุป อยากได้file excel หน้าตามแบบเดิมดูธรรมดาดี(ที่ไม่ธรรมดาซะแล้ว:thup:)

ขอบคุณมากครับ :cp:
DhitiBank
Gold
Gold

ขออธิบายการใช้งาน เพื่อให้แสดงริ้วผ้าด้วยครับ
รูปนี้เป็นฟอร์มชีทแรก ผมปรับตำแหน่งให้เหมือนเดิมแล้ว ยกเว้นขอขยับลงมา 1 แถว เพื่อย้ายตำแหน่งผลรวมครับ อันนี้จำเป็นจริงๆ เพราะผมว่าหากต้องมาแก้สูตรทีหลังคงไม่สนุกแน่ ขอปรับแค่ตำแหน่งนี้ตำแหน่งเดียวนะครับ และทำเผื่อไว้แล้ว 200 กว่า line

การดูว่าด้ายสีไหนต้องใส่หัวไหนยังเหมือนเดิมคือที่ชีท check สูตรจะพยายามเลือกมาให้ดูได้ง่ายที่สุดเท่าที่จะทำได้ พอดูเสร็จก็คีย์มือลงไปในตารางสีฟ้าๆ ครับ

ส่วนนี้ต้องทำเพื่อให้แสดงริ้วผ้าใน 1 หน้า โดยมาที่ชีท "กราฟ" แล้วเลือก drop down ตรง Check เอาคำว่า "ว่าง" หรือ "Blank" ออก ริ้วผ้าที่อาจจะสวยงามจะอยู่ในชีทขวาสุดครับ
DhitiBank
Gold
Gold

ไฟล์ครับ

ที่ชีทแรกผมกำหนดขอบเขตการพิมพ์ให้พิมพ์ออกมาแค่หน้าแรก จึงไม่ต้องกังวลว่าจะออกมาหลายๆ หน้าครับ

และหากมีข้อมูล line น้อย จึงอยากปิดแถวที่ไม่มีข้อมูลในชีทแรกเวลาปริ้นท์ ก็ขอให้ใช้วิธีเปลี่ยนสีฟ้อนท์กับสีเส้นขอบเป็นสีขาว จะได้ไม่กระทบกับสูตรครับ
chandat
Member
Member

คุณ DhitiBank ต้องช่วยแก้ไขอีกนิดนึง :tt:

เวลานี้ผมกดอะไร ก็จะมีข้อความเตือนว่า The picture is too large and will be truncated.

เวลานี้ถ้าสั่งพิมพ์จะต้องพิมพ์ 2หน้าเพราะ ล้นเกินมา 1 line

ถ้าอยากจะพิมพ์จำนวนริ้วเกินกว่า 1หน้า จะต้องทำอย่างไร
ผมส่ง test14 ริ้วยาว 60รายการ

ถ้าจะมี marco กำหนด จำนวนเส้นจะยุ่งยากไหมครับ
เหตุผลเพราะ ถ้าริ้วทั่วไปมีจำนวนไม่มาก เป็นการเพิ่มขนาดfile เกินความจำเป็น
หากมีริ้วเกินกว่าที่กำหนดจะเพิ่มเส้นยังไง

Image
DhitiBank
Gold
Gold

เรื่องการแบ่งหน้า เราสามารถทำได้โดยการทำแบบนี้ครับ

1. เลือกมุมมองแบบแบ่งหน้า
2. เอาเม้าส์ลากเส้นแบ่งสีน้ำเงินได้ตามต้องการ จะสังเกตเห็นว่าเส้นสีน้ำเงินมี 2 แบบ คือเส้นประ (แบ่งระหว่างหน้า) และเส้นทึบ (จะบอกว่าขอบเขตการพิมพ์มีแค่ไหน) และเราสามารถเพิ่มจำนวนหน้าตามต้องการได้โดยไปที่เมนู
Page Layout--> Breaks --> Insert Page Break
3. นอกจากนี้ ในมุมมองสั่งพิมพ์ เราสามารถกำหนดระยะขอบเอกสารเพื่อปรับแต่งเพิ่มได้อีกครับ
DhitiBank
Gold
Gold

ส่วนปัญหาเรื่องขนาดไฟล์ การทำ Line เผื่อเอาไว้ถึง 200 กว่า ไม่ทำให้ไฟล์ใหญ่ขึ้นเท่าไรครับ ดังนั้น เราสามารถทำเผื่อเอาไว้ได้และใช้การกำหนดขอบเขตการพิมพ์ เพื่อให้ปริ้นท์ออกมาในระยะที่ต้องการและเลือกที่จะแสดงหรือไม่แสดงโดยการเปลี่ยนสีฟ้อนท์กับสีเส้นขอบ (หากต้องพึ่ง Macro ก็จะต้องทำมาเองก่อนครับตามกฎด้านบน)

แต่สาเหตุที่ทำให้ขนาดไฟล์เพิ่มขึ้นมากเพราะรูปลิ้งค์ในชีท "ริ้ว" จึงทำให้ไม่ว่าจะทำอะไรก็จะขึ้นข้อความเตือนดังรูป เครื่องผมก็เป็น ตอนนี้ผมไม่รู้จะแก้อย่างไร คงต้องเปลี่ยนเป็นกราฟแท่งแบบที่ทำตัวอย่างมาให้ดูครับ ผมไม่ถนัดเรื่องกราฟ เรื่องนี้ขอผ่านครับ

ปล. ในชีท check เซลล์ I7 สามารถลบทิ้งได้นะครับ ผมทดลองสูตรแต่ลืมลบทิ้ง
chandat
Member
Member

ถ้าเป็นเช่นนั้น เหลือแค่ ckeck ตำแหน่งก็พอครับ

ผมตัด เรื่อง กราฟ กับ ริ้วตัดออกไปก่อน ใช้งานได้ตามปกติแล้ว
ผมจะลองใช้งานดูก่อน

ขอบคุณมากๆอีกครั้ง ครับ
DhitiBank
Gold
Gold

chandat wrote:ผมตัด เรื่อง กราฟ กับ ริ้วตัดออกไปก่อน
ลบแค่ชีท "ริ้ว" อย่างเดียวก็ได้ครับ เพราะที่ทำให้เป็นปัญหาคือรูปริ้วผ้าในชีทนั้นครับ พอลบแล้ว ปัญหาเรื่องข้อความเตือนก็จะหายแล้วไฟล์ก็จะเล็กลงมากครับ

อ่อ แล้วถ้าเลือก save as เป็นนามสกุล .xlsb ไฟล์ก็จะเล็กลงอีกนะครับแต่ทุกอย่างยังอยู่เหมือนเดิม ไม่มีอะไรหายไป
chandat
Member
Member

ดีเลยครับ ลดลงไปเยอะ

ขอบคุณครับ
DhitiBank
Gold
Gold

เพิ่งนึกขึ้นได้ว่าจะพยายามหาทางทำลายริ้วผ้าให้ ไม่รู้ว่าช้าไปไหม (สงสัยจะช้าไป)

ลายริ้วสีจะอยู่ที่ชีท "ริ้ว" ครับ เวลาใช้ก็ไม่ต้องทำอะไรแค่เข้ามาดูแล้วก็ปริ้นท์เฉยๆ เพิ่งนึกวิธีออกครับ คือใช้สูตร ย่อ/ขยายอัตราส่วนเส้นด้ายให้อยู่ที่ 500 เส้น (500 แถว) ไม่ว่าจำนวนแถวรวมเริ่มต้นจะมากหรือน้อยกว่า 500 จากนั้นก็ย่อความสูงของแถวทั้ง 500 ให้ปริ้นท์ได้ใน 1 หน้า คราวนี้ไม่มีปัญหาขึ้นข้อความเตือน The picture is too large... แล้วครับ

สำหรับการปริ้นท์ริ้วสี หากต้องการปริ้นท์ 2 หน้า ให้กำหนดสเกลหน้ากระดาษครับตามรูป
-- 1 หน้า กำหนดประมาณ 33-35%
-- 2 หน้า กำหนดประมาณ 65%
set page.png
Post Reply