:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

รบกวนแนะนำ function ใน excel

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
คุณหนูจี
Member
Member

รบกวนแนะนำ function ใน excel

Post by คุณหนูจี »

บังเอิญว่าไปตั้งกระทู้ใน pantip ค่ะ แล้วคุณเทพประทานก็แนะนำให้มาตั้งในนี้จะสะดวกกับผู้ตอบมากกว่าค่ะ

http://www.pantip.com/tech/software/top ... 87849.html

เลยแนบไฟล์มาด้วยตามนี้ค่ะ

- Microdata จะมี trading volume ตามแต่ละ group of investor นะคะ
- part 1_PDR_MAPDR จะมี date แล้วก้ชื่อหุ้นที่ต้องการ ไป match กับ file Microdata ค่ะ
- trading volume จะเป็น template ที่ต้องการเอาข้อมูลไปใส่ค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: รบกวนแนะนำ function ใน excel

Post by snasui »

ลองดูไฟล์แนบครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
คุณหนูจี
Member
Member

Re: รบกวนแนะนำ function ใน excel

ขอบคุณมากนะคะ อาจารย์คนควน :D
คุณหนูจี
Member
Member

อาจารย์คนควนคะ รบกวนอยากถามเพิ่มเติมค่ะ ทำยังงัยถึงจะสามารถ sum trading volume C, F, M ของหุ้นแต่ละตัว (หุ้นตัวเดียวกัน)ทีมีวันที่วันเดียวกัน ให้เป็นอันเดียวคะ

ยกตัวอย่างเช่น

date security C F M
1/2/2002 ACL 6357000 198000 0

วันนี้ลองทำมาทั้งวันแล้วค่ะ แต่ความรู้ excel อ่อนด้อยเหลือเกิน ลองไปอ่าน blog ของอาจารย์แล้วลองใช้ sumif แล้วก็ทำไม่ได้ค่ะ

ขอโทษจริงๆนะคะ ที่รบกวนหลายรอบเหลือเกิน
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ใช้เงื่อนไขใดบ้างครับ เพราะดูจากไฟล์ที่แนบมาก็ไม่เห็นมีตัวอย่าง :mrgreen:

ทำหน้ารายงานที่ต้องการมาด้วยครับ

ไม่ต้องกังวลเรื่องถามบ่อยหรือถามเยอะนะครับ ถามเท่าที่ยังสงสัย ไม่ต้องเกรงใจ ตามสบายครับ :lol:
คุณหนูจี
Member
Member

แนบตัวอย่างตาม template ที่ต้องการมาแล้วค่ะ
เงื่อนไข คือต้องการ sum trading volume C, F, M ของหุ้นตัวเดียวกันที่มีวันที่วันเดียวกันค่ะ คือ sum column I , J , K ของไฟล์ที่แนบไปก่อนหน้านี้ โดยมีเงื่อนไขเป็น column A, B ค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ :D
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ดูตัวอย่างได้จากไฟล์แนบครับ

ลองศึกษาการใช้งาน Sumproduct จากที่นี่ครับ

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?i ... 2&gblog=53

:mrgreen:
คุณหนูจี
Member
Member

ขอบคุณมากค่ะ อาจารย์คนควน จะไปอ่าน bloggang อย่างละเอียดเลยค่ะ จะได้เข้าใจ excel มากขึ้น
คุณหนูจี
Member
Member

อยากจะถามอาจารย์คนควรเพิ่มเติมค่ะ ว่าจะมี function ใน excel ไหนที่สามารถตัดข้อมูลที่ซ้ำกันออกไปได้ ปกติที่เคยใช้เบื้องต้นจะเป็น advance filter ค่ะ แต่ว่าในกรณีนี้ มันมี 2 เงื่อนไขคือ date และ security ต้องตรงกันด้วย ถึงจะตัดทิ้งเหลือแค่เพียง line เดียว

เมื่อกี้ลองไปอ่าน blog มาแล้วน่ะค่ะ แต่เหมือนไม่เห็นเรื่องนี้ หรือหาไม่ครบก็ไม่ทราบค่ะ รบกวนด้วยนะคะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:lol: การใช้สูตรหาค่า Unique ค่อนข้างยากต่อการทำความเข้าใจ เพราะต้องใช้สูตร Array ครับ

จากไฟล์ที่แนบมา

1. ที่ Sheet2 เซลล์ C1 คีย์สูตรเพื่อนับว่ามีค่าที่เป็น Unique จำนวนเท่าไร

=SUMPRODUCT(1/COUNTIF(Sheet1!B2:$B$18,Sheet1!$B$2:$B$18))

Enter

2. ที่ Sheet2 เซลล์ B2 คีย์สูตรเพื่อ List ค่า Unique

=IF(ROWS($B$2:B2)>$C$1,"",INDEX(Sheet1!$B$2:$B$18,SMALL(IF(MATCH(Sheet1!$B$2:$B$18,Sheet1!$B$2:$B$18,0)=ROW(Sheet1!$B$2:$B$18)-ROW(Sheet1!$B$2)+1,ROW(Sheet1!$B$2:$B$18)-ROW(Sheet1!$B$2)+1),ROWS($B$2:B2))))

ต้องกดแป้น Ctrl+Shift+Enter เนื่องจากเป็นสูตร Array จะกดแป้น Enter อย่างเดียวไม่ได้ครับ หากกดแป้นถูกต้องจะเห็นเครื่องหมายปีกกาคร่อมสูตร ปีกกานี้จะคีย์เข้าไปเองไม่ได้ครับ

3. ที่ Sheet2 เซลล์ A2 คีย์สูตรเพื่อดึงค่าวันที่มาแสดง

=IF(B2="","",INDEX(Sheet1!$A$2:$A$18,MATCH(Sheet2!B2,Sheet1!$B$2:$B$18,0)))

Enter

:mrgreen:
คุณหนูจี
Member
Member

โห ซับซ้อนมากเลยค่ะ ไม่แปลกใจที่ทำไม่ได้ซะที 55+

ขอบคุณอาจารย์คนควนมากเลยนะคะ ที่ให้คำแนะนำเรื่องนี้อย่างละเอียด ขอบคุณจริงๆค่ะ
คุณหนูจี
Member
Member

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมนะคะ อาจารย์คนควน data ที่มีอยู่ใน sheet 2002 แต่ต้องการทำให้ได้เป็น pattern เหมือนใน sheet 1 น่ะค่ะ
จริงๆลองทำเองแล้วนะค่ะ ใช้สูตร IF,ISNUMBER,MATCH แต่มันดันออกมาเป็นแบบนี้ ซึ่งมันใช้ไม่ค่อยได้ค่ะ

DealDate Security_Symbol inv_type volume C F M
1/3/2001 AA C 11000 11000
1/3/2001 ACL C 103400 103400
1/3/2001 ACL F 25500 25500
1/3/2001 ACMG C 2400 2400
1/3/2001 ADVANC C 2100 2100
1/3/2001 ADVANC F 500 500

ขอบคุณนะคะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D สามารถใช้ฟังก์ชั่น Sumproduct และใช้ PivotTable สรุปข้อมูลตามไฟล์และตามภาพที่แนบมาครับ :mrgreen:
คุณหนูจี
Member
Member

ขอบคุณมากๆเลยนะคะ :D สงสัยจะเีรียนจบได้เพราะอาจารย์นี่ล่ะ
คุณหนูจี
Member
Member

รบกวนถามเพิ่มอีกนิดนึงนะคะ คือว่าถ้าต้องการ copy & paste ข้อมูลใน excel แต่ว่าต้องให้แต่ละตัวโชว์ 3 ตัวติดๆกันต้องทำอย่างไรเหรอคะ

เขียนอย่างงี้อาจจะงงนะคะ เลยแนบชีทมาด้วย ใน sheet 1 คือข้อมูลดิบค่ะ ในชีท 2 คือรูปแบบที่ต้องการให้เป็น เรื่องของเรื่องคือว่า ต้องจัดข้อมูลให้อยู่ในรูปแบบชีท 2 แต่ต้องจัดเป็นพันๆ line เลย คิดว่าทำมือคงจะเสียเวลามาก เลยอยากทราบว่ามีวิธีไหนที่จะทำให้ง่ายขึ้นน่ะค่ะ ขอบคุณนะคะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ข้อมูลเป็นพันบรรทัดคงทำอย่างที่ต้องการไม่ได้ครับ เพราะว่า Excel 2003 จำนวนคอลัมน์มีแค่ 256 คอลัมน์เท่านั้น :mrgreen:

การให้เรียงข้อมูลซ้ำ ๆ ไปทางขวาข้อมูลละ 3 รายการลองตามนี้ครับ

ที่ Sheet2 เซลล์ A1 คีย์

=INDEX(Sheet1!$A$1:$E$1,INT((COLUMNS($A1:A1)-1)/3)+1)

Enter > Copy ไปด้านขวา
คุณหนูจี
Member
Member

ตอนนี้ใช้ excel 2007 อยู่ค่ะ ไม่รู้ได้กี่ cell เหมือนกัน แต่น่าจะมากกว่านะคะ

ขอบคุณมากนะคะ
คุณหนูจี
Member
Member

สูตร sum product ที่อาจารย์คนควนเคยให้ไปครั้งที่แล้ว ในการไปดึงข้อมูล trading volume ของหุ้นตัวที่ต้องการในวันที่ต้องการ มันมีปัญหาเล็กน้อยน่ะค่ะ
คือในสูตรจะมีเรื่องวันที่ลบด้วยจำนวนวันที่ต้องการ แต่บังเอิญว่าวันที่ลบจำนวนวันที่ต้องการต้องเป้นวันที่ working day ที่มีอยู่ในอีก file นึงเท่านั้น มันจะไปรวมเสาร์อาทิตย์กับวันหยุดน่ะค่ะ คืออีก file นึงจะมีการ sort หุ้นแต่ละตัว แล้วก็เรียงวันที่ไว้แล้ว อยากให้มันเรียงมาตามนั้นเลยค่ะ แต่ไม่รู้จะทำยังงัย ลองทำมาหลายวันแล้วก็ทำไม่ได้ค่ะ อยากรบกวนด้วยนะคะ
snasui
Site Admin
Site Admin

คุณหนูจี wrote:สูตร sum product ที่อาจารย์คนควนเคยให้ไปครั้งที่แล้ว ในการไปดึงข้อมูล trading volume ของหุ้นตัวที่ต้องการในวันที่ต้องการ มันมีปัญหาเล็กน้อยน่ะค่ะ
คือในสูตรจะมีเรื่องวันที่ลบด้วยจำนวนวันที่ต้องการ
ในคราวนั้นเขียนสูตรให้ลบเรียบร้อยแล้วครับ
คุณหนูจี wrote:แต่บังเอิญว่าวันที่ลบจำนวนวันที่ต้องการต้องเป้นวันที่ working day ที่มีอยู่ในอีก file นึงเท่านั้น มันจะไปรวมเสาร์อาทิตย์กับวันหยุดน่ะค่ะ คืออีก file นึงจะมีการ sort หุ้นแต่ละตัว แล้วก็เรียงวันที่ไว้แล้ว อยากให้มันเรียงมาตามนั้นเลยค่ะ แต่ไม่รู้จะทำยังงัย ลองทำมาหลายวันแล้วก็ทำไม่ได้ค่ะ อยากรบกวนด้วยนะคะ
หมายความว่าอย่างไรครับ :?: ไม่ต้องการให้รวมหุ้นที่เป็นวันเสาร์และอาทิตย์มาด้วยหรืออย่างไรครับ :?:
เรื่องการ Sort และเรียงหรือไม่เรียงวันที่ ไม่ใช่ประเด็นปัญหาการรวมข้อมูลตามเงื่อนไขสำหรับกรณีนี้ครับ :mrgreen:
คุณหนูจี
Member
Member

คือในอีก file นึงมันเป็นข้อมูลหุ้นเฉพาะวันที่ตลาดเปิดน่ะค่ะ วันที่ด้านข้าง -64 ถึง 5 คีอวันเฉพาะตลาดเปิดเท่านั้น ซึ่งมันจะไม่สามารถเอาวันที่ใน field C3 มาลบจำนวนวันทางด้านข้างได้น่ะค่ะ อาจจำเป็นต้องเอาวันที่ 0 เป็นตัวตั้งเพราะมันจะเท่ากับว้นที่ใน C3 แล้วลากสูตรขึ้นลงให้ cover -64 ถึง 5 วัน เพื่อให้ไปดึงข้อมูลอีกไฟล์นึงนับเป็นจำนวนเซลล์น่ะค่ะ ขึ้นไปถึง -64 แล้วก็ลงไปถึง 5 ค่ะ อธิบายไม่ค่อยถูกเท่าไหร่ ไม่รู้อาจารย์จะเข้าใจที่หนูอธิบายรึป่าว หนูอธิบายไม่ค่อยเก่งค่ะ
Post Reply