:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

อยากรู้ว่าใครทำงานดี Yield ดีที่สุดใช้สูตร Excelอะไร

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
godman
Silver
Silver

อยากรู้ว่าใครทำงานดี Yield ดีที่สุดใช้สูตร Excelอะไร

Post by godman »

1เขาให้ผมเฝ้าติดตามทุกวัน ทุกสัปดาห์ว่า จำนวนงานที่ออกจาก คอลัมพ์ O ซึ่งเป็นงาน Input เข้า และ % Yield และ Cum Yield พนง พนักงานคนที่ 1 2 3 ใครทำ yield ได้มากกว่ากัน การจับคู่ระหว่างใครดีที่สุด
2พนง ที่สอบทักษะได้ 4 กับ ได้ 3 หรือ 2 1 0 มีความแตกต่างกันเท่าใด ซึ่งมาตรฐานเราคือ ทักษะระดับ 4 กับคนที่ไม่ได้ทักษะ มีผลผลิตต่างกันกี่เปอร์เซฯต์

ผมจะทำอย่างไรดีครับ ผมลองจัด database มาให้ดูตามชี้ต Y-2010
จะใช้วิธีใหนดีครับ
ผมดูแล้วมันเหมือน การหาค่าใช้จ่ายประจวันคงเหลือใช่ไหมครับ Expense Daily คือได้มา 8000 บาทใช้จ่ายไปรายการต่างๆแล้วเหลือเท่าใด ใครเหลือมากที่สุดได้รางวัลใช่ไหมครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: อยากรู้ว่าใครทำงานดี Yield ดีที่สุดใช้สูตร Excelอะไร

Post by snasui »

:D
theeranart wrote:1เขาให้ผมเฝ้าติดตามทุกวัน ทุกสัปดาห์ว่า จำนวนงานที่ออกจาก คอลัมพ์ O ซึ่งเป็นงาน Input เข้า และ % Yield และ Cum Yield พนง พนักงานคนที่ 1 2 3 ใครทำ yield ได้มากกว่ากัน
ข้อนี้ดูจากคอลัมน์ใดครับ
การจับคู่ระหว่างใครดีที่สุด
ข้อนี้สามารถทำ PivotTalble แล้วดูผลลัพธ์จากข้อมูลในคอลัมน์ N
2พนง ที่สอบทักษะได้ 4 กับ ได้ 3 หรือ 2 1 0 มีความแตกต่างกันเท่าใด ซึ่งมาตรฐานเราคือ ทักษะระดับ 4 กับคนที่ไม่ได้ทักษะ มีผลผลิตต่างกันกี่เปอร์เซฯต์
ข้อนี้สามารถดูข้อมูลได้จากคอลัมน์ใดครับ

ใน Database พนักงานแต่ละคนมีผลผลิตของตนเองอยู่ในคอลัมน์ใดครับ
ผมจะทำอย่างไรดีครับ ผมลองจัด database มาให้ดูตามชี้ต Y-2010
จะใช้วิธีใหนดีครับ
ผมดูแล้วมันเหมือน การหาค่าใช้จ่ายประจวันคงเหลือใช่ไหมครับ Expense Daily คือได้มา 8000 บาทใช้จ่ายไปรายการต่างๆแล้วเหลือเท่าใด ใครเหลือมากที่สุดได้รางวัลใช่ไหมครับ
คร่าว ๆ ผมคิดว่าใช้ PivotTable ในการสรุปข้อมูลได้ แต่ต้องทราบข้อมูลที่ต้องการนำมาหาผลลัพธ์ หรือ ต้องทราบหลักการคำนวณผลลัพธ์ครับ :mrgreen:
godman
Silver
Silver

Re: อยากรู้ว่าใครทำงานดี Yield ดีที่สุดใช้สูตร Excelอะไร

ขอบคุณครับ เอ๋อ ทำไมพี่ตอบผมเร็วมากเลย เหมือนกับพี่นั่งอยู่หน้าคอมพ์เลยอะครับ สุดยอดเลยครับ ชื่นชมครับ ไม่มีทานใดยิ่งใหญ่เท่าการให้ปัญญาและแสงสว่างแก่คนที่อยู่ในความมืดของความไม่รู้
godman
Silver
Silver

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ผมทำตามที่เข้าใจไปก่อนนะครับ

สามารถอธิบายเพิ่มเติมได้เรื่อย ๆ ครับ

ในไฟล์ที่แนบมา เปรียบเีทียบตาม Level, ดู Yeild และ Summary QTY ว่าใครทำงานด้วยกันได้ดีที่สุด ดูตามไฟล์แนบครับ
godman
Silver
Silver

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง ครับ ผมกำลังทำความเข้าใจอยู่ครับ อาจจะใช้เวลาสักหน่อย
godman
Silver
Silver

คือผมสงสัยว่าทำไมจึงไม่จัดข้อมูลให้อยู่ในรูปแบบ Sheet 5 หรือว่าไม่จำเป็นครับ เพราะผมเห็นกระทู้ก่อนหน้า อาจารย์ก็ใช้วิธีนี้ อยากได้ความรู้ว่ามีหลักการอะไรที่จะจัดแบบนั้น หรือว่าจัดแบบที่อ.จัดก็ได้ครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D บาืงลักษณะความต้องการสามารถใช้ข้อมูลในรูปแบบเดิมทำได้เลยครับ ไม่ต้องปรับปรุง Database

สำหรับ Database ที่ทำมานี้ หากต้องการดูข้อมูลยอดผลิตเป็นรายบุคคลสำหรับตารางปัจจุบันอาจจะเป็นปัญหา เพราะว่าข้อมูลไม่ได้แยกออกเป็นรายคน แต่เป็นการทำต่อเนื่องกัน 3 คนแล้วออกมาเป็นยอดผลิตครับ :mrgreen:
godman
Silver
Silver

จริงๆผมไปcopy ข้อมูลจากแผนก ตรวจสอบคุณภาพมาทังไฟล์ ตานี้ ผมต้องส่ง report ทุกวันอยากทราบว่าผมจำเป็นต้องไป copy ของทุกวันหรือไม่ หรือว่า อาจารย์พอจะแนะนำสูตรที่จะดึงข้อมูลใน cell หรือ colump ที่ต้องการแล้วให้มัน update ตามได้ไหมครับ แต่ ปล. นิดนึงว่า ข้อมูลใน file นั้นเขาจะให้ read only ได้อย่างเดียวครับ อยากใด้สูตร link ข้ามไฟล์ ต่อเนื่องครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D สูตรปกติก็สามารถ Link ข้ามไฟล์ได้ครับ

เพียงแต่ข้อมูลที่ต้องการนำมาใช้นั้นถูกบันทึกต่อเนื่องกันหรือไม่ หรือแยกบันทึกเป็นราย Sheet ไปเรื่อย ๆ และที่เราต้องการนั้นต้องการมาเฉพาะส่วนที่ Update เท่านั้นหรือไม่ การสร้างสูตรสำหรับข้อมูลที่บันทึกอยู่หลาย ๆ Sheet แล้วเอามาต่อกันก็สามารถทำได้ แต่จะยุ่งยาก

วิธีการนำข้อมูลข้ามไฟล์มาใช้สามารถใช้สูตรหรือไม่ใช้สูตรก็ได้ครับ

กรณีใช้สูตร ถ้าข้อมูลต่อเนื่องกันสามารถที่จะสร้างสูตร Link ข้ามไฟล์แล้ว Copy เผื่อไว้ก็ได้ครับ ใช้สูตรง่าย ๆ เช่น

1. ที่ไฟล์ A ที่ Sheet1 เซลล์ A1 คีย์สูตร =
2. คลิกที่ไฟล์ B ที่ Sheet1 เซลล์ A1 แล้ว Enter
3. Copy สูตรนี้ไปด้านขวาและด้านล่าง โดยเผื่อการเพิ่มข้อมูล

กรณีไม่ใช้สูตร

1. เลือกไฟล์ที่ต้องการนำ้้ข้อมูลมาวาง (ไฟล์ปลายทาง)
2. เข้าเมนู Data > Import External Data > Import Data
3. เลือกไฟล์ที่ต้องการ Import Data (ไฟล์ต้นทาง)
4. เลือก Sheet ที่ต้องการ Import
5. เลือกเซลล์แรกที่ต้องการวางข้อมูล
6. OK
7. หากมีการเพิ่มข้อมูลต้นแหล่ง เราแค่คลิกขวาแล้วเืืลือก Refresh ก็จะได้ข้อมูลที่ Update เท่าที่ต้องการครับ เพราะสามารถคลิกขวาแล้ว Refresh ได้ทุกเวลา
godman
Silver
Silver

ขอบคุณครับ สงสัยมานานแล้ว่า Imprt Export data มีประโยชน์อย่างไร เพิ่งรู้วันนี้เอง ขอบคุณครับ สำหรับ ความรู้ ขออวยพรให้แม่ของอาจารย์มีความสุขครับ ผมไม่ทราบว่า snasui อ่านว่าอะไร สนาสุย หรือ สวนสุ้ย ครับ ผมเรียกว่า อาจารย์แล้วกันครับ คือผู้ให้ความรู้
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ครับผม ยินดีครับ

อ่านว่า เอส-นะ-สุย ครับ

s มาจากอักษรตัวแรกของชื่อ ส่วน nasui มาจากนามสกุลครับ
Post Reply