:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

excel ทำแบบนี้ได้มั้ยครับ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
BoyBanGs
Member
Member

excel ทำแบบนี้ได้มั้ยครับ

Post by BoyBanGs »

มีเรื่องจะรบกวนหน่อยครับ

ตามไฟล์ที่แนบไป มีเรื่องจะถามเกี่ยวกับ option button น่ะครับ

เรื่องของเรื่องก็คือ ถ้าผมจะ copy ตารางคำนวณนี้ลงมาข้างล่าง แต่ว่าค่าของ cell ที่่ option button มันอิงอยู่มันไม่ตามลงมาน่ะครับ

เช่น ถ้าตารางแรก option button มันอิงอยู่ที่ G2 แต่ถ้า copy ตารางนี้ลงมา ตารางที่ 2 มันก็จะอิงอยู่ที่ G2 น่ะครับ ไม่ยอมตามลงมาตารางที่ 2

พอจะมีวิธีมั้ยครับ วานบอกทีนะครับ ขอบคุณมากเลยคับผม
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: excel ทำแบบนี้ได้มั้ยครับ

Post by snasui »

:D ผมเปลี่ยนจาก Option Button เป็น Validation เพื่อให้สามารถ Copy ไปใช้ได้ ลองดูตัวอย่างตามไฟล์แนบครับ ซึ่งพยายามไม่ปรับค่าเดิม ๆ จะได้มีผลกระทบน้อยที่สุด สามารถทำความเข้าใจได้รวดเร็วครับ :mrgreen:
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
BoyBanGs
Member
Member

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ แต่ผม copy ตารางลงมายังก็ยังใช้งานไม่ได้อยู่ดีครับ

เอางี้ครับ ผมแนบไฟล์ที่ copy ตารางคำนวณมา

จะเห็นได้ว่าตารางที่ 2 เวลาเลือก option button อันอื่นๆ มันจะกลายเป็นไปเปลี่ยนปุ่มของตารางข้างบนแทน

ถ้า copy แบบนี้หลายๆตารางมันต้องมานั่งเปลี่ยนอ่ะคับ

แบบที่ส่งมาให้ copy แล้วก็ยังไม่สามารถใช้ในตารางที่ 2 ได้คับ

หรือผมทำไม่เป็น ก็รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากเลยครับ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

BoyBanGs wrote:ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ แต่ผม copy ตารางลงมายังก็ยังใช้งานไม่ได้อยู่ดีครับ

เอางี้ครับ ผมแนบไฟล์ที่ copy ตารางคำนวณมา

จะเห็นได้ว่าตารางที่ 2 เวลาเลือก option button อันอื่นๆ มันจะกลายเป็นไปเปลี่ยนปุ่มของตารางข้างบนแทน

ถ้า copy แบบนี้หลายๆตารางมันต้องมานั่งเปลี่ยนอ่ะคับ

แบบที่ส่งมาให้ copy แล้วก็ยังไม่สามารถใช้ในตารางที่ 2 ได้คับ

หรือผมทำไม่เป็น ก็รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากเลยครับ
ผมเข้าใจในวิธีการเดิมที่ทำมาเป็นตัวอย่างครับ ที่ผมทำมาให้นั้นเปลี่ยนจากการใช้ Option Button มาเป็น แบบ Validation แล้วครับ ตามด้านล่าง
snasui wrote::D ผมเปลี่ยนจาก Option Button เป็น Validation เพื่อให้สามารถ Copy ไปใช้ได้ ลองดูตัวอย่างตามไฟล์แนบครับ ซึ่งพยายามไม่ปรับค่าเดิม ๆ จะได้มีผลกระทบน้อยที่สุด สามารถทำความเข้าใจได้รวดเร็วครับ :mrgreen:
เนื่องจาก Option Button มีข้อจำกัดเนื่องจากไม่ได้เป็นส่วนหนึ่งของเซลล์และเป็น Object ขึ้นมาต่างหาก หากไปกำหนดให้กับเซลล์ใดก็จะคงที่อยู่อย่างนั้น เมื่อ Copy ไปแล้วก็จะอ้างอยู่ที่เซลล์เดิม หากต้องการให้อ้างเซลล์ใหม่ก็ต้องทำการเปลี่ยนแปลงเองครับ

แต่เนื่องจากสูตรที่ผมเขียนเพิ่มให้มัน Fixed อยู่ที่เซลล์ E2 จึงได้ทำการเปลี่ยนให้ใหม่ ดูภาพด้านล่างครับ
BoyBanGs
Member
Member

ขอบคุณมากเลยนะครับสำหรับคำตอบ

ตอนนี้ทำได้แล้วครับ :)
Post Reply