:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ปัญหาเกี่ยวกับ combo box+ graph ครับ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
kamahltew
Member
Member

ปัญหาเกี่ยวกับ combo box+ graph ครับ

Post by kamahltew »

ตามไฟล์แนบ

ผมอยากให้กราฟ 1 และ 2 แสดงข้อมูล ตามเดือนใน combo box ครับ
ซึ่งผมมีข้อมูลมาในหน้าเดียวกันแล้ว

ผมลองพยายามแกะสูตรที่มีพี่เค้าเคยทำไว้ แต่แกะไม่ได้เลย เพราะมันมีเรียกค่าจาก Vlookup ด้วยอะครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: ปัญหาเกี่ยวกับ combo box+ graph ครับ

Post by snasui »

:D ไม่เข้าใจครับ ช่วยยกตัวอย่างมาด้วยครับว่า เมื่อเลือกเดือนแล้วต้องการไปแสดงที่ไหน ด้วยค่าใด
kamahltew
Member
Member

Re: ปัญหาเกี่ยวกับ combo box+ graph ครับ

snasui wrote::D ไม่เข้าใจครับ ช่วยยกตัวอย่างมาด้วยครับว่า เมื่อเลือกเดือนแล้วต้องการไปแสดงที่ไหน ด้วยค่าใด

ที่ตาราง Receive Quantity / Damage Quantity
อยากให้เอาค่า W/M, R/F,A/C ของแต่ละเดือนเปลี่ยนตาม combo box และ
มาโชว์เป็นกราฟ และ กราฟสามารถเปลี่ยนได้เมื่อเดือนจาก combo box เปลี่ยน ครับผม
snasui
Site Admin
Site Admin

:lol: สงสัยจะยาวครับ ค่อย ๆ ถามตอบไปแล้วกันครับ

ถามต่อครับว่า ค่า W/M, R/F,A/C เอามาจากไหนครับ :?:
kamahltew
Member
Member

snasui wrote::lol: สงสัยจะยาวครับ ค่อย ๆ ถามตอบไปแล้วกันครับ

ถามต่อครับว่า ค่า W/M, R/F,A/C เอามาจากไหนครับ :?:
อ๋อ มันเป็น record ที่ผมจะต้อง คีย์เข้าไปเองครับ

= October =
W/M = washing machine
R/F = Refrigerator
A/C = Air condition

เช่นเดือน ต.ค.สินค้าทั้ง3ชนิดนี้จะมียอดการรับเข้ามาเท่าไร

เป็นยอดการรับเข้ามาจากไลน์การผลิต / ยอดของที่ได้รับความเสียหาย ครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:o :lol: ผมขออธิบายวิธีการทำงานลักษณะนี้ก่อนแล้วกันครับ

สิ่งที่ต้องเตรียมและที่เกี่ยวข้องกับการทำงานนี้คือ

1. Database <== ซึ่งผมถามว่าข้อมูลนี้นำมาจากไหน คำตอบคือ คีย์เข้ามาเอง แต่สิ่งที่ต้องการทราบคือ ข้อมูลที่บอกว่าคีย์เข้ามาเองนั้น อยู่ในพื้นที่ใด
2. พื้นที่แสดงข้อมูลเป็นการนำข้อมูลจากข้อ 1 มาแสดงตามที่เลือกใน ComboBox
3. กราฟ ซึ่งจะนำข้อมูลจากข้อ 2 มาแสดงในกราฟ
kamahltew
Member
Member

snasui wrote::o :lol: ผมขออธิบายวิธีการทำงานลักษณะนี้ก่อนแล้วกันครับ

สิ่งที่ต้องเตรียมและที่เกี่ยวข้องกับการทำงานนี้คือ

1. Database <== ซึ่งผมถามว่าข้อมูลนี้นำมาจากไหน คำตอบคือ คีย์เข้ามาเอง แต่สิ่งที่ต้องการทราบคือ ข้อมูลที่บอกว่าคีย์เข้ามาเองนั้น อยู่ในพื้นที่ใด
2. พื้นที่แสดงข้อมูลเป็นการนำข้อมูลจากข้อ 1 มาแสดงตามที่เลือกใน ComboBox
3. กราฟ ซึ่งจะนำข้อมูลจากข้อ 2 มาแสดงในกราฟ
ผมลองแนบไฟล์มาให้ใหม่ครับ
ใส่ตัวเลขเข้าไปให้ด้วย 3เดือนก่อนครับ
มีการโยงข้อมูลด้วย
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ดูตัวอย่างตามไฟล์แนบ

การสังเกตว่ากำหนด ComboBox อย่างไรให้คลิกขวาที่ ComboBox > Format Control > สังเกตการกำหนดค่า และสังเกตพื้นที่สีเหลืองซึ่งใช้ทำกราฟ ได้นำฟังก์ชั่น Index, Match มาช่วยหาข้อมูลตามที่เลือกใน ComboBox
kamahltew
Member
Member

snasui wrote::D ดูตัวอย่างตามไฟล์แนบ

การสังเกตว่ากำหนด ComboBox อย่างไรให้คลิกขวาที่ ComboBox > Format Control > สังเกตการกำหนดค่า และสังเกตพื้นที่สีเหลืองซึ่งใช้ทำกราฟ ได้นำฟังก์ชั่น Index, Match มาช่วยหาข้อมูลตามที่เลือกใน ComboBox

เดี๋ยวผมขอลองศึกษาสูตรที่พี่คนควนให้มานะครับ

เดี๋ยวไม่เข้าใจอย่างไรจะมารายงานผลให้ทราบครับ

ลองแล้วครับผล

เมื่อเปลี่ยนจาก October > November มัน error พร้อม recover file อะครับ ไม่ทราบเป็นเพราะอะไร
snasui
Site Admin
Site Admin

kamahltew wrote:ลองแล้วครับผล

เมื่อเปลี่ยนจาก October > November มัน error พร้อม recover file อะครับ ไม่ทราบเป็นเพราะอะไร
:shock: ผมทดสอบแล้วไม่ติดปัญหาใดครับ สามารถเลือกได้ตามปกติ และรู้สึกว่าจะติดอกติดใจกับการคำนวณเป็นวงกลมอยู่เรื่อย ๆ นะครับ :lol: สังเกตว่า E8 มีการคำนวณเป็นวงกลม หากไม่ได้ตั้งให้ให้คำนวณเป็นวงกลมช่วย Clear ให้หมดครับ
kamahltew
Member
Member

ถามเพิ่มครับ
ถ้าทำใน Data > Validation > List > ต้องกรอก Index+match ในช่อง Source ใช่ไหมครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:shock: ถามด้วยครับ :roll: ต้องการทำอะไรครับ :?:
kamahltew
Member
Member

snasui wrote::shock: ถามด้วยครับ :roll: ต้องการทำอะไรครับ :?:
คือว่าถ้าผมไม่ใช้ combo box แต่เปลี่ยนเป็น data > validation > list แทน
snasui
Site Admin
Site Admin

:D การทำเช่นนั้นกำหนด Validation ที่ Allow: เป็น List แล้วช่อง Source: ให้ไปลากคลุมช่วงข้อมูลที่ต้องการให้แสดงใน Validation ครับ :P
kamahltew
Member
Member

ขอถามครับ
ทำไมต้องเพิ่มค่าใน column O,P,Q ด้วยครับ
ถ้าไม่เพิ่มแต่ทำจากตารางเลยได้ไหม
มันงงๆ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D คำตอบคือเพื่อให้สะดวกสามารถนำไปใช้ได้โดยง่ายครับ

ถ้าไม่ทำได้ไหม คำตอบคือ ได้ครับ แต่คงต้องพึ่ง VBA เข้ามาระบุตำแหน่งช่วงเซลล์ที่นำไปทำกราฟ

ถ้างงก็ระบายเป็นสีพื้นไว้ครับ หรือถ้าต้องการทำเป็น VBA ก็ทำมาก่อนครับติดตรงไหนก็ค่อยมาดูกันต่อครับ
kamahltew
Member
Member

จะบอกว่าผมพยายามแล้วอะครับ
มันยากว่าใช้ if ซึ่งแปลความหมายง่ายกว่า

รบกวนช่วยแปลสูตรแบบเป็นคำอ่านสักตัวอย่างได้ไหมครับ เพราะจะได้สามารถนำไปประยุกต์ได้ด้วย
ไม่งั้น นำไปใช้เองไม่ได้แน่เลย

ยกตัวอย่างใ่นงานของผมที่พี่แนะนำมานะครับ
=INDEX(Y_Value_2,MATCH(P3,$H$3:$H$5,0),MATCH(Q$2,$I$2:$N$2,0))

และอีกข้อถามว่าอันนี้ไม่เห็นเหมือนรูปแบบ สูตร Index เลยครับ
=INDEX(O16:O21,O2)
snasui
Site Admin
Site Admin

kamahltew wrote:จะบอกว่าผมพยายามแล้วอะครับ
มันยากว่าใช้ if ซึ่งแปลความหมายง่ายกว่า
:shock: ฟังก์ชั่น If ไม่ได้ถูกสร้างมาเพื่อใช้ในทุกสถานการณ์ครับ ดังนั้น จึงจำเป็นต้องมีฟังก์ชั่นอีกจำนวนมากเพื่อรองรับการใช้งานในรูปแบบต่าง ๆ
รบกวนช่วยแปลสูตรแบบเป็นคำอ่านสักตัวอย่างได้ไหมครับ เพราะจะได้สามารถนำไปประยุกต์ได้ด้วย
ไม่งั้น นำไปใช้เองไม่ได้แน่เลย

ยกตัวอย่างในงานของผมที่พี่แนะนำมานะครับ
=INDEX(Y_Value_2,MATCH(P3,$H$3:$H$5,0),MATCH(Q$2,$I$2:$N$2,0))
ความหมายของสูตรคือจากตาราง Y_Value_2 ให้นำค่าในบรรทัดที่เป็นผลลัพธ์ของสูตร MATCH(P3,$H$3:$H$5,0) และในคอลัมน์ที่เป็นผลลัพธ์ของสูตร MATCH(Q$2,$I$2:$N$2,0) มาแสดง เป็นการมองที่จุดตัดของบรรทัดและคอลัมน์
และอีกข้อถามว่าอันนี้ไม่เห็นเหมือนรูปแบบ สูตร Index เลยครับ
=INDEX(O16:O21,O2)
สูตรนี้เป็นการใช้ Index แบบย่อส่วน โดยละส่วนที่เป็นคอลัมน์เอาไว้ ความหมายคือ จากช่วงข้อมูล O16:O21 ให้นำลำดับที่เป็นค่าในเซลล์ O2 มาแสดง
Post Reply