:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

สอบถามการใช้สูตรเพื่อหาระยะทางบน Excel ครับ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
thum_inter
Member
Member

สอบถามการใช้สูตรเพื่อหาระยะทางบน Excel ครับ

Post by thum_inter »

ตัวระยะทางผมตั้งเป็นหุ่นขึ้นมาเองครับ โดยใช้แกน X, Y เข้ามาช่วยตามภาพด้านล่าง เพื่อใช้ในการคำนวนระยะทาง จากเขตนึง ไปยังเขตนึง แต่ผมไม่แน่ใจว่าต้องใชัสูตรเพื่อมาช่วยคำนวนอย่างไรดีครับ

Image

ระยะทางที่ได้ เป็นระยะทางประมาณเอาก็ได้ครับ จริงๆ ตอนแรกผมกะใช้สูตรปิทากอรัสมาคำนวนครับ ตามสูตร a^2+b^2 = c^2 แต่มันจะได้แค่มุมใด มุมหนึ่งเท่านั้น เพื่อนๆ พี่ๆ พอมีคำแนะนำให้ผมไหมครับ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: สอบถามการใช้สูตรเพื่อหาระยะทางบน Excel ครับ

Post by snasui »

:D ส่งตัวอย่างเป็นไฟล์ Excel มาด้วยครับ กรณีเขียนสูตรจะได้อ้างอิงเซลล์ได้สะดวก ช่วยทำตัวอย่างคำตอบมาให้ด้วยครับว่าต้องการคำตอบที่เซลล์ไหน อย่างไร
thum_inter
Member
Member

Re: สอบถามการใช้สูตรเพื่อหาระยะทางบน Excel ครับ

อาจารย์มาตอบรวดเร็วมากเลยครับ ขออภัยด้วยครับ ที่ไม่ได้แนบไฟล์มาด้วย ตัวอย่างไฟล์ผมทำการตัดต่อเอานะครับ เนื่องจากต้นฉบับใหญ่มาก

คำถามผมจะแยกเป็น 2 คำถามนะครับ

1. วิธีใส่สูตรเพื่อคำนวนหาระยะทาง ระหว่างเขตหนึ่ง ไปยังอีกเขตหนึ่ง (ใน Excel ผมลองใช้สูตรปิทากอรัสเข้ามาคำนวนผ่านแกน x,y แต่คิดว่าสูตรยังไม่ถูกต้อง เนื่องจากตัวเลขระหว่าง เขตคลองเตยไปคลองสาน และเขตคลองเตยไปอำเภอเมือง แขวงตลาดขวัญ จ.นนทบุรี ได้จำนวนหน่วยของระยะทางเท่ากันเลย)
2. วิธีการใส่สูตรเพื่อคิดราคาต่อระยะทางครับ โดยเริ่มต้นจาก 0.0 หน่วยที่ 120 บาท 1.0 หน่วยถัดไปคิดหน่วยละ 30 บาทครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
Last edited by thum_inter on Tue Aug 16, 2011 1:02 pm, edited 2 times in total.
thum_inter
Member
Member

ถ้าตรงไหนไม่ละเอียด หรืออ่านแล้วอาจารย์มีข้อสงสัย สอบถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับ ขอบคุณมากครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ช่วยระบุคำตอบที่ถูกต้องมาเป็นตัวอย่างด้วยครับ หากเป็นไปได้ช่วยอธิบายว่าคำตอบนั้นได้มาจากค่าไหนดำเนินการคำนวณกับค่าไหน หรือมี Link ใดที่เกี่ยวข้องกับวิธีคิด แนบมาด้วยก็ดีครับ ในสูตรเดิมเลข 9 เลข 13 คืออะไรครับ

การเขียนยกกำลังสามารถใช้เครื่องหมาย ^ ได้เลย เช่น 2 ยกกำลัง 5 ก็สามารถเขียนเป็น 2^5
การเขียนถอดรากก็สามารถเขียนยกกำลังเป็นเศษส่วนได้เช่นรากที่สองของ 9 เขียนได้เป็น 9^(1/2)
thum_inter
Member
Member

อาจารย์ครับ ผมเพิ่มรายละเอียดลงในไฟล์ตัวอย่างที่แนบมานี้ใหม่ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าตรงกับที่อาจารย์ต้องการหรือไม่ ส่วนสูตรเดิมที่เป็นเลข 9 กับเลข 13 ผมลอง copy มาจากไฟล์ของหัวหน้าอีกทีครับ (การมาร์คจุดแกน x,y ผมเอามาทำใหม่ ตัวเลขดังกล่าวก็แตกต่างจากของเดิม) สำหรับสูตรการหาระยะทางจากเขตหนึ่งไปอีกเขตหนึ่ง ถ้าอาจารย์มีสูตรแนะนำเพื่อใช้ในการคำนวนหาระยะทาง ที่แตกต่างจากที่ผมใช้ ก็ยินดีครับ เพราะผมไม่แม่นสูตรบน Excel เลย - -"
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ดูแล้วไม่เข้าใจวิธีคิดและคำตอบที่ต้องการครับ สำหรับตัวอย่างการคำนวณหาระยะทางที่เคยทำคือมีการคีย์ข้อมูลระยะทางเอาไว้ก่อนแล้วค่อยใช้สูตรหาจุดตัด ดังตัวอย่างที่ Link นี้ครับ http://snasui.blogspot.com/2009/12/blog-post_9149.html
thum_inter
Member
Member

ไม่เป็นไรครับอาจารย์ ขอบคุณมากครับ ^^ ในลิงค์ที่อาจารย์ฝากไว้ให้ ตัวเลขในแถว C2, D2 หรือแม้แต่ B4, B5 เป็นตัวเลขที่หามาจากไหนครับ?
thum_inter
Member
Member

snasui wrote::D ดูแล้วไม่เข้าใจวิธีคิดและคำตอบที่ต้องการครับ สำหรับตัวอย่างการคำนวณหาระยะทางที่เคยทำคือมีการคีย์ข้อมูลระยะทางเอาไว้ก่อนแล้วค่อยใช้สูตรหาจุดตัด ดังตัวอย่างที่ Link นี้ครับ http://snasui.blogspot.com/2009/12/blog-post_9149.html
อาจารย์ ต้องขอรบกวนเพิ่มเติมครับ หลังจากเข้าไปดูลิงค์ที่อาจารย์ให้มาแล้ว ผมอยากได้สูตรตามที่อาจารย์ได้ทำไว้ในลิงค์ดังกล่าว แต่ผมลองปรับสูตรเองแล้ว ปรากฎว่า สูตรมันคงผิดอ่ะครับ - -" (ขึ้นเตือนเป็น #VALUE) ถ้าเป็นไปได้ อาจารย์ช่วยทดสูตรให้ได้ไหมครับ

เนื่องจากไฟล์ใหญ่มาก ผมเลยอัพขึ้นที่ 4shared ครับ
Last edited by thum_inter on Wed Aug 17, 2011 4:05 pm, edited 1 time in total.
snasui
Site Admin
Site Admin

thum_inter wrote:ไม่เป็นไรครับอาจารย์ ขอบคุณมากครับ ^^ ในลิงค์ที่อาจารย์ฝากไว้ให้ ตัวเลขในแถว C2, D2 หรือแม้แต่ B4, B5 เป็นตัวเลขที่หามาจากไหนครับ?
เป็นการกรอกข้อมูลเข้าไปเองครับ ระยะทางระหว่างตำแหน่งต่าง ๆ ควรจะมีไว้แล้วล่วงหน้า ไม่ใช่มาคำนวณหากันใหม่ครับ

ส่วนสูตรในไฟล์ที่แนบมา ที่ HQ5 สูตรที่คีย์มา

=SUMPRODUCT(SUBTOTAL(222,OFFSET(E5,,ROW(HO223)-ROW(HO5:HO223),ROW(HO223)-ROW(HO5:HO223)+1)))

ต้องเปลี่ยนเป็นตามด้านล่างครับ

=SUMPRODUCT(SUBTOTAL(9,OFFSET(E5,,ROW(HO223)-ROW(HO5:HO223),ROW(HO223)-ROW(HO5:HO223)+1)))
thum_inter
Member
Member

ขอบคุณมากๆ เลยครับ
thum_inter
Member
Member

snasui wrote:
thum_inter wrote:ไม่เป็นไรครับอาจารย์ ขอบคุณมากครับ ^^ ในลิงค์ที่อาจารย์ฝากไว้ให้ ตัวเลขในแถว C2, D2 หรือแม้แต่ B4, B5 เป็นตัวเลขที่หามาจากไหนครับ?
เป็นการกรอกข้อมูลเข้าไปเองครับ ระยะทางระหว่างตำแหน่งต่าง ๆ ควรจะมีไว้แล้วล่วงหน้า ไม่ใช่มาคำนวณหากันใหม่ครับ

ส่วนสูตรในไฟล์ที่แนบมา ที่ HQ5 สูตรที่คีย์มา

=SUMPRODUCT(SUBTOTAL(222,OFFSET(E5,,ROW(HO223)-ROW(HO5:HO223),ROW(HO223)-ROW(HO5:HO223)+1)))

ต้องเปลี่ยนเป็นตามด้านล่างครับ

=SUMPRODUCT(SUBTOTAL(9,OFFSET(E5,,ROW(HO223)-ROW(HO5:HO223),ROW(HO223)-ROW(HO5:HO223)+1)))
อาจารย์ครับ ขอปรึกษาอีกนิดครับ ในส่วนของการหาจุดตัด M18 และจุดตัดที่ M22 ถ้าเป็นใน Sheet ของผม ต้องใส่ค่าอย่างไรครับ?
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ผมทำตัวอย่างการหาจุดตัดมาให้แล้วตามไฟล์แนบ ดูที่ HR11:HS14 ครับ
thum_inter
Member
Member

snasui wrote::D ผมทำตัวอย่างการหาจุดตัดมาให้แล้วตามไฟล์แนบ ดูที่ HR11:HS14 ครับ
อาจารย์ ขอบคุณมากๆๆๆๆ เลยครับ ดูจากเวลาแล้ว อาจารย์มาทำให้แต่เช้าเลย
thum_inter
Member
Member

ขออีกนิดนะครับ พอดีว่าลองเลือกดูตามเขตต่างๆ ดู พบว่าบางอันมันขึ้นว่า #N/A อ่ะครับ ตรงนี้ต้องแก้ยังไงครับ?

Image
snasui
Site Admin
Site Admin

:D แก้ได้ 2 แบบครับ
  1. แก้ไข F2:HP3 ให้ตรงกันเป๊ะกับ B2:C224 หรือ
  2. คลิก HS12 > เข้าเมนู Data > Validation > ช่อง Source: ไปคลุมช่วงเซลล์ F1:HP1 แทนค่าเดิมซึ่งเป็น =$A$6:$A$224
thum_inter
Member
Member

snasui wrote::D แก้ได้ 2 แบบครับ
  1. แก้ไข F2:HP3 ให้ตรงกันเป๊ะกับ B2:C224 หรือ
  2. คลิก HS12 > เข้าเมนู Data > Validation > ช่อง Source: ไปคลุมช่วงเซลล์ F1:HP1 แทนค่าเดิมซึ่งเป็น =$A$6:$A$224
เรียนอาจารย์ครับ ผมแก้ไขได้แล้ว ขอบคุณมากๆ เลยครับ
thum_inter
Member
Member

snasui wrote::D แก้ได้ 2 แบบครับ
ขอสอบถามเพิ่มเติมอีกนิดนะครับอาจารย์ หากผมต้องการจะเอาราคาเข้าไปคำนวนในช่องระยะทางด้วย ผมต้องเขียนสูตร vlookup ยังไงครับ

0.0 หน่วย ราคา 140 บาท
1.0 หน่วย ราคา 160 บาท
2.0 หน่วย ราคา 180 บาท

เรียกได้ว่าเพิ่มขึ้นหน่วยละ 20 บาทหนะครับ

ยกตัวอย่างนะครับ ในตารางได้ใช้สูตร ได้ระยะทางจากจุดเริ่มต้น - ปลายทางเป็น 7.8 หน่วย พอเอาไปคำนวน จะต้องคิดราคาทั้งสิ้น 296 บาท
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ลองตามนี้ครับ

สมมุติผลลัพธ์ที่เป็นระยะทางอยู่ที่ A1

ที่ B1 คีย์สูตรเพื่อหาผลลลัพธ์เป็นจำนวนเงิน

=140+A1*20

Enter
thum_inter
Member
Member

snasui wrote::D ลองตามนี้ครับ

สมมุติผลลัพธ์ที่เป็นระยะทางอยู่ที่ A1

ที่ B1 คีย์สูตรเพื่อหาผลลลัพธ์เป็นจำนวนเงิน

=140+A1*20

Enter
ขอบคุณครับอาจารย์ ในส่วนนี้ ไม่จำเป็นต้องใช้ vlookup เลยใช่มั๊ยครับ พอดีตอนแรกคำนวนตามสูตรปกติแล้ว แต่ทางหัวหน้าผมแจ้งว่า อยากให้ใช้ vlookup ในการช่วยคำนวน และแสดงผลอ่ะครับ
Post Reply