:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ขอความช่วยเหลือเรื่องการเขียนโปรแกรม ควบคุม form

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
akekorn
Bronze
Bronze

ขอความช่วยเหลือเรื่องการเขียนโปรแกรม ควบคุม form

Post by akekorn »

เรียน เพื่อนสมาชิกทุกท่าน
วันนี้ผมมีปัญหาการเขียน vba ควบคุม form มาสอบถามครับคือ
ความต้องการของผมคือเมื่อใส่รหัสพนักงานหากมีอยู่ในฐานข้อมูลอยู่แล้วให้แสดงขึ้นมาที่ form เลย
แต่หากไม่มีจะให้ถามว่าต้องการจะเพิ่มข้อมูลใหม่่ใช่ไหม
แต่ผมได้ลองทำแล้วปรากฎไม่ค่อยได้เรื่องจึงอยากรบกวนสอบถามเพื่อนสมาชิกท่านใดหากช่วยแก้ไข
ให้ผมทำงานได้ตามต้องการรบกวนอนุเคราะห์ด้วยครับ

โดยผมได้แนบfile มาด้วย
ขอบคุณมากครับผม
เอกกร
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: ขอความช่วยเหลือเรื่องการเขียนโปรแกรม ควบคุม form

Post by snasui »

:D ช่วยแนบไฟล์ที่เป็น .xlsm หรือ .xlsb ที่มี Code มาพร้อมแล้วจะได้ตอบต่อไปจากนั้นครับ
akekorn
Bronze
Bronze

Re: ขอความช่วยเหลือเรื่องการเขียนโปรแกรม ควบคุม form

ขออภัยครับผมส่งผิด
akekorn
Bronze
Bronze

file ที่ผมทำครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ยังไม่เข้าใจครับ

ช่วยลำดับการทำงานก่อนหลัง ค่าทดสอบ ผลลัพธ์ที่ต้องการ จะได้สะดวกต่อการทำความเข้าใจครับ
akekorn
Bronze
Bronze

ครับผมคือสิ่งที่ผมต้องการคือ หากเปิดform ขึ้นมา หากใส่รหัสพนักงานที่อยู่แล้วข้อมูลในส่วนที่เหลือจะใส้ให้ใน form
แต่หากรหัสพนักงานไม่พบใน form ก็สามารถที่จะบันทึกเพิ่มเข้าไปในฐานข้อมูลต่อไปได้ครับผม

ขอบคุณครับ
akekorn
Bronze
Bronze

แล้วจะนำข้อมูลที่ใส่ใน form มาใส่ไว้ที่sheet1 ช่วง C2:C5 ตามลำดับครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D กรุณาลงในรายละเอียด อ่านแล้วไม่เข้าใจว่ากำลังอะไรที่ไหน เช่นใส่ค่าอะไรที่ชีตไหน เซลล์ไหน ต้องการตรวจสอบกับค่าใด ที่ไหน ต้องการแสดงผลที่ไหน อย่างไร ฯลฯ ครับ
akekorn
Bronze
Bronze

ครับผม
คือจากตัวอย่างในsheet1 เมื่อกดปุ่มbutton จะมีform ให้ใส่ข้อมูล ซึ่งหากใส่รหัสที่เคยมีในชีท employee code ที่เขึยนไว้จะนำข้อมูลของกลุ่ม
รหัสพนักงานเช่น ช่ื่อ แผนก เบอร์โทรศัพท์มาใส่ใน form ที่เหลือ จากนั้นจะนำค่าใน form มาใส่ที่ชีท1 cell ที่ hilight สี่เหลืองไว้
แต่ที่ผมต้องการทำเพิ่มคือหากใส่รหัสพนักงานแล้วไม่พบอยากให้ โปรแกรมถามว่าต้องการจะเพ่ิมรหัสใหม่เข้าไปในฐานข้อมูลที่ชีท employee หรือไม่หากต้องการ
เราต้องเติมข้อมูลใน form ที่ทำไว้ และเมื่อกดปุ่ม แล้วจะนำข้อมูลไปไว้ต่อบรรทัดสุดท้ายที่ีชีท employee และ นำข้อมูลที่กรอกใน form มาใส่ที่ sheet1
โดยวางไว้ที่ตำแหน่งที่ hightlight ด้วยครับ
ซึ่งผมได้ลองทำใหม่โดยในช่วงแรกผมสามารถหาขัอมูลที่มีอยู่่ในฐานข้อมูลเดิมคือ ขีท employee และนำข้อมูลที่ใน form มาใส่ที่ sheet1 ได้แต่
ไม่ทราบว่าจะ code อย่างไรใน ตอนที่จะต้องเพิ่มข้อมูลใหม่เข้าไปในฐานข้อมูลเดิมคือต่อบรรทัดสุดท้ายที่ชีท employee และ นำข้อมูลใหม่มาใส่ในsheet1 ครับ
โดยผมได้แนบ file มาอีกครั้งรบกวนคุณคนควนช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ตัวอย่างการปรับ Code ครับ

Code: Select all

Dim foundItem As Boolean, rsp As Integer
Application.ScreenUpdating = False
myid = TextBox1.Text
On Error Resume Next
Sheets("employee").Select
If Err > 0 Then Exit Sub
Range("A2").Select
Do While ActiveCell <> ""
    If CDbl(myid) = ActiveCell.Value Then
        'TextBox1.Value = ActiveCell.Offset(0, 0).Value
        TextBox2.Text = ActiveCell.Offset(0, 1).Value
        TextBox3.Text = ActiveCell.Offset(0, 2).Value
        TextBox4.Text = ActiveCell.Offset(0, 3).Value
        Sheet1.Select
        Range("D12").Value = TextBox1.Value
        Range("I12").Value = TextBox4.Value
        Range("D14").Value = TextBox2.Value
        Range("D16").Value = TextBox3.Value
        foundItem = True
        Exit Do
    End If
    ActiveCell.Offset(1, 0).Select
Loop
If Len(TextBox1.Text) = 4 And Not foundItem Then
    rsp = MsgBox(Prompt:="Not found. Add this item click 'Yes'.", Title:="Not found", _
        Buttons:=vbYesNo + vbInformation)
    If rsp = vbYes Then
        '...Other code..
    End If
End If
akekorn
Bronze
Bronze

ขอบคุณคุณคนควนมากคร้บ
ผมได้ปรับ code ตามคำแนะนำแล้วครับ
แต่ผมรบกวนอีก step คือกรณีที่ผมต้องการจะให้ save data ไปที่ชีท employee และนำข้อมูลมาไว้ที่ hightlight สีเหลืองด้วย
ซึ่งผมได้ลองทำดูแต่ผลที่ได้ไม่ตรงกับความต้องการโดยผมได้แนบ codeที่ผมได้ทำเพิ่ม รบกวนขอคำแนะนำคุณคนควนด้วยครับ
ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ควรเพิ่มปุ่มสำหรับการบันทึกข้อมูลลงชีต employee และเขียน Code ในปุ่มนี้ให้ตรวจสอบว่า Control ต่าง ๆ มีข้อมูลหรือไม่ หากไม่มีให้กรอกข้อมูลใน Control นั้น ๆ ให้ครบถ้วนก่อนที่จะนำข้อมูลไปบันทึกครับ
akekorn
Bronze
Bronze

ครับผมทำได้แล้วครับขอบคุณมากครับคุณคนควน
Post Reply