:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

หาลำดับกลุ่มข้อมูลและแสดงกลุ่มข้อมูล

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
worldgolf
Member
Member

Re: หาลำดับกลุ่มข้อมูลและแสดงกลุ่มข้อมูล

Post by worldgolf »

เรียนท่านอาจารย์
ถูกต้องตามความต้องการครับ และผมไม่เคยเรียนคอมฯ มาเลย ทำให้ต้องเสียเวลาอันมีค่าของท่านอาจารย์และขอบพระคุณท่านอาจารย์ด้วยความเคารพอีกครั้งครับ
ผมได้เล่าให้เพื่่อนๆ ฟังเกี่ยวกับเวปของท่านอาจารย์พวกเค้า ทั้งตกใจและดีใจ ที่ตกใจคือ มีเวปแบบนี้ด้วยหรือและดีใจที่จะมีท่านอาจารย์ที่น้ำใจประเสริฐยิ่ง เป็นผู้ให้ความรู้และกราบขอสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองท่านอาจารย์และครอบครัวและทีมงานมีความสุขความเจริญทั้งร่างกายและจิตใจทุกลมหายใจเข้า-ออก ด้วยเทอญ
และผมขออนุญาตขอความรู้จากท่านอาจารย์เพิ่มเติมครับ
ตารางจัดกลุ่ม D3:AM38 ถ้าไม่ต้องเว้นค่าที่ซ้ำกันในการจัดกลุ่ม ตัวอย่าง G6:G38 ไม่มีกลุ่มข้อมูล ต้องแก้ไขสูตรอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ
กบน้อย
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: หาลำดับกลุ่มข้อมูลและแสดงกลุ่มข้อมูล

Post by snasui »

:D ขอบคุณสำหรับคำอวยพร ขอให้คุณกบน้อยได้รับพรนั้นเช่นเดียวกันครับ

สำหรับคำถามผมยังไม่ค่อยเคลียร์ครับ ช่วยทำตัวอย่างคำตอบที่ต้องการมาด้วยครับว่าต้องการให้แสดงเช่นไร :mrgreen:
worldgolf
Member
Member

เรียนท่านอาจารย์ ผมทำตัวอย่างแนบไฟล์มา รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณครับ
กบน้อย
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ถามเพิ่มครับ กรณี Y24:Y38 จะมีลักษณะการจัดกลุ่มข้อมูลอย่างไรครับ :?:
worldgolf
Member
Member

snasui wrote::D ถามเพิ่มครับ กรณี Y24:Y38 จะมีลักษณะการจัดกลุ่มข้อมูลอย่างไรครับ :?:
เรียนอาจารย์ทำเหมือนกันครับทั้งตาราง D3:AM38 จากภาพตัวอย่าง ผมเพียงยกตัวอย่างให้ดูครับ
ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ลองดูสูตรด้านล่างครับ

ที่ E3 คีย์

=IF($A3<E$2,"",IF(INDEX($B$3:$B$38,E$2)=INDEX(D$3:D$38,MATCH(1,INDEX((D$3:D$38<>"")+0,0),0)),IF(COUNTIF(E$2:E2,"*?")>=4,0,$B3),IF(COUNTIF(OFFSET($B$3,E$2-1,0):$B3,$B3)=1,$B3,0)))

Enter > Copy ไปด้านขวาและลงด้านล่าง เป็นการต่อยอดจากสูตรของคุณ kmb ครับ
worldgolf
Member
Member

ถูกต้องตามความต้องการครับ และขออนุญาตสอบถามว่า ถ้านำข้อมูลตาราง B เปรียบเทียบกับ ข้อมูลตาราง C ให้แสดงผลการเปรียบเทียบที่ตาราง D สามารถกำหนดให้แสดงผลการเปรียบเทียบได้มากกว่า 2 ค่าหรือไม่ครับ
ตัวอย่างเช่นเปรียบเทียบค่าระหว่างเซลล์ที่มีค่า ("xx" กับ "oo") หรือ ("oo" กับ "xx") หรือ ("ox" กับ "xo") หรือ ("xo" กับ "ox") ให้แสดงค่า "R" หมายถึงค่าในเซลล์มีค่าตรงข้ามกัน
และถ้าเซลล์ที่นำมาเปรียบเทียบมีค่าเหมือนกันให้แสดงค่า "S"
และถ้าเปรียบเทียบค่าระหว่างเซลล์ที่มีค่า ("xo" กับ "xx") หรือ ("xo" กับ "oo") หรือ ("ox" กับ "xx") หรือ ("ox" กับ "oo") หรือ ("xx" กับ "xo") หรือ ("xx" กับ "ox") หรือ ("oo" กับ "xo") หรือ ("oo" กับ "ox") ให้แสดงค่า "T"
เหตุผลที่แสดงค่า "T" คือมีค่าในเซลล์ตัวใดตัวหนึ่งเหมือนกัน
ขอบคุณครับท่านอาจารย์
กบน้อย
snasui
Site Admin
Site Admin

:D คิดว่าสามารถทำได้ครับ ลองส่งไฟล์ล่าสุดที่ได้ Update สูตรต่าง ๆ ไว้เรียบร้อยแล้วมาดูกัน พร้อมแนบคำถามและตัวอย่างคำตอบด้านบนมาด้วยครับ :P
worldgolf
Member
Member

ผมแนบไฟล์ตัวอย่างมาครับ รบกวนด้วยครับ (ไม่แน่ใจว่าผมจะสามารถอธิบายได้ถูกต้องหรือไม่ ถ้าไม่ถูกต้องขออภัยมาล่วงหน้าด้วยครับ :) )
ขอบคุณมากครับ

กบน้อย
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ลองตามไฟล์แนบครับ

1. ที่เซลล์ BC64:BE81 กรอกเงื่อนไขการเปรียบเทียบทั้งหมดที่มี

2. ที่เซลล์ D63 คีย์สูตร

=D56

Copy ไปทางขวาและลงด้านล่างถึง AM64

3. D65 คียสูตร

=IF(OR(D58="",D50=""),"",INDEX($BE$65:$BE$81,MATCH(1,IF(D50=$BC$65:$BC$81,IF(D58=$BD$65:$BD$81,1)),0)))

Ctrl+Shift+Enter > Copy ไปด้านขวาและลงด้านล่าง
worldgolf
Member
Member

เรียนท่านอาจารย์ ที่บรรทัด BC65:BE65 พบว่าซ้ำกับบรรทัด BC75:BE75 ไม่ทราบว่าผมลบออกได้หรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D กรณีซ้ำกันสามารถลบออกได้เลยครับ
worldgolf
Member
Member

ขอขอบคุณท่านอาจารย์ และอีกท่านคุณ kmb ผมขอนับถือเป็นอาจารย์ผมอีกท่านครับ ที่ให้ความรู้กับผมเป็นอย่างมากครับ วันหน้าผมคงต้องขอรบกวนเวลาอันมีค่าของท่านอาจารย์ทั้ง 2 เพื่อขอความรู้ด้วยครับ

กบน้อย
Post Reply