:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

สอบถามการเขียนสูตร การเลื่อน Row และ Column แบบ auto ครับ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
Kotchakorn
Member
Member

สอบถามการเขียนสูตร การเลื่อน Row และ Column แบบ auto ครับ

Post by Kotchakorn »

ผมต้องการรับข้อมูล บาร์โค้ด จาก A2 --> B2 --> C2 -->A3 -->B3-->C3-->A4-->B4-->C4 ไม่ทราบพอมีสูตรบ้างมั้ยครับ
parakorn
Gold
Gold
Excel Ver: 365

Re: สอบถามการเขียนสูตร การเลื่อน Row และ Column แบบ auto ครับ

Post by parakorn »

คลุม A2 ถึง C4 > คลิ๊กขวา > Format Cells > Protection > เอาเครื่องหมายติ๊กถูกตรงคำว่า Lock ออก > Ok
> Review > Protect Sheet > เอาเครื่องหมายติ๊กถูกตรง Select locked Cells ออก > OK
คราวนี้จะสามารเลือก ได้เฉพาะ Cell ที่เราต้องการครับ
คลิ๊ก A2 ใส่บาร์โค้ด กดปุ่ม Tab ไปเรื่อยๆ สังเกตุผลครับ
Kotchakorn
Member
Member

Re: สอบถามการเขียนสูตร การเลื่อน Row และ Column แบบ auto ครับ

ขอบคุณครับ แต่ติดปัญหานิดหน่อยครับ A2 และ B2 ติด สูตร vlookup หาก Protect sheet สูตร vlookup จะไม่ทำงานครับ
parakorn
Gold
Gold

การ Protect sheet ใช้งานร่วมกับสูตรได้ครับ ลองแนบไฟล์ตัวอย่างมาดู จะได้เห็นปัญหาครับผม
Kotchakorn
Member
Member

Sheet ที่ต้องการคือ Borrow ครับ ตรง B4 ยิงบาร์โค้ด แล้วจะเลือนไป C4 --> D4 --> B5 จะวนรูปอย่างนี้ไปเรื่อยๆครับ แต่ช่อง B4 เมื่อยิงข้อมูลแล้ว ข้อมูลจะ vlookup ที่ช่อง E4. ครับ

ผมขอแนบโค้ด ของอ. Snasui.หน่อยนะครับ

Private Sub Worksheet_Change(ByVal Target As Range)
Target.Offset(1, 0).Activate
End Sub

Private Sub Worksheet_SelectionChange(ByVal Target As Range)
If Target.Row = 4 Then
Target.Offset(1, 0).End(xlUp).Offset(1, 0).Activate
End If
End Sub

เกือบตรงแล้วครับแต่ติดที่ว่า เมื่อยิงแล้ว cursor เลื่อนลงมาข้างล่างครับ แทนที่จะเลื่อนไป column ถัดไป 2 column ค่อยลงมาเริ่มใหม่
(เมื่อใหม่หัดเรียนรู้ สูตร Excel ^^)

กราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูง
Kotchakorn R.
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
parakorn
Gold
Gold

เผอิญไม่ค่อยถนัด VBA ครับ :D แต่ลองปรับโค้ดเป็นดังนี้ครับ

Code: Select all

Private Sub Worksheet_Change(ByVal Target As Range)
Target.Offset(0, 1).Activate
End Sub

Private Sub Worksheet_SelectionChange(ByVal Target As Range)
If Target.Row = 4 Then
Target.Offset(0, 1).End(xlUp).Offset(0, 1).Activate
End If
End Sub
ผลเป็นอย่างไร ได้ตามที่ต้องการหรือไม่ลองทดสอบดูครับ(เนื่องจากไม่ได้แนบโค้ดมากับไฟล์เลยไม่ได้ทดสอบ)
ส่วนกับ Protect Sheet สามารถ Protect Cell ที่เป็นสูตรได้ โดยสูตรยังทำงานอยู่เช่นเดิม
ตัวอย่างตามไฟล์แนบครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
Kotchakorn
Member
Member

สอบถามวิธีแก้หน่อยครับ เพราะผมลองแล้วไม่เห็นเหมือนที่พี่แก้เลยครับ ^^
parakorn
Gold
Gold

ผมแค่นำไฟล์ที่แนบมา Lock Cell ที่เป็นสูตรเพิ่มเท่านั้นเองครับ
หากใส่ข้อมูลอ้างอิงแล้วสูตรไม่ทำงาน อาจเกิดจากการปรับ Calculator ให้เป็นในลักษณะ Manual
ลองปรับตามนี้ครับ Formula > Calculation Options > Automatic
Post Reply