:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ครั้งแรกกับ access ออกแบบอย่างไรดีครับ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Access and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่างเพิ่มเติม)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
godman
Silver
Silver

ครั้งแรกกับ access ออกแบบอย่างไรดีครับ

Post by godman »

ผมต้องสารภาพก่อนว่า มีความรู้ access น้อยมากๆ ผมศึกษาแต่ excel จากที่นี่จนสามารถนำไปใช้ในงานได้ค่อนข้างดี แต่เจ้านายผมต้องการให้ทำไฟล์นี้เป็น access ผมเลยซื้อหนังสือมาอ่านและอาศัยดูจาก you tube บ้างก็ได้บ้าง แต่ทำได้เฉพาะการสร้าง table แต่พอจะทำที่ซับซ้อนกว่านั้น กลับติดตลอด เลยนึกได้ว่า snasui.com คงจะสามารถช่วยได้ ผมขออนุญาติรบกวนหน่อยนะครับ จากนี้ไปผมจะศีกษาทั้ง excle และ access ด้วยกัน แต่ยังหาเวปแบบของอาจารย์ ไม่เจอเลย เวปแบบสอน access ในเมืองไทยหายากมากเลยนะครับ ผมอยากได้ตัวอย่างง่ายไปหายาก ก็หาเวปไม่ค่อยมี
เข้าเรื่องนะครับ
ผมสร้าง table ใน access ผมเป็นบางส่วนแล้ว แต่ทำต่อไม่เป็นครับ ผมขอถามเป็นข้อๆ ได้ไหมครับ
ผมจะออกแบบ table อย่างไร Query อะไรและ sub form สร้างอย่างไร ที่ผมออกแบบฐานข้อมูลมา มันจะใช้ได้ไหมครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
godman
Silver
Silver

Re: ครั้งแรกกับ access ออกแบบอย่างไรดีครับ

ไฟล์ต้นแบบ excel หน้าตาประมาณนี้ครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: ครั้งแรกกับ access ออกแบบอย่างไรดีครับ

Post by snasui »

:D เมื่อซื้อหนังสือมาแล้วก็ควรอ่านจากหนังสือก่อนครับ ทำตามตัวอย่างในหนังสือดูก่อน ซึ่งหนังสือหลายเล่มจะอ้าง Database ตัวอย่างที่ชื่อ NothWide ซึ่งมีการสร้างความสัมพันธ์ของตารางรวมทั้งมี Table, Query, Form, Report, Macro ตัวอย่างใหศึกษาไว้เรียบร้อยแล้ว การอ่านและทำตามตัวอย่างจากหนังสือจะได้เข้าใจหลักการในการทำงาน ซึ่งควรทำความเข้าใจเป็นลำดับขั้นตอน จะรีบร้อนไม่ได้ครับ

เนื่องจาก Access คือโปรแกรมฐานข้อมูลซึ่งจะอยู่ในรูป Table จะมีความสัมพันธ์กันระหว่าง Table (Relational Database Management System) โดยแต่ละ Table จะต้องมี Primary Key ซึ่งจะเป็นคอลัมน์เดียวหรือหลายคอลัมน์ก็ได้ หากค่าในคอลัมน์เดียวมีค่าซ้ำก็จำเป็นต้องกำหนด Primary Key เป็นหลายคอลัมน์ จะต้องมีการกำหนดว่าในแต่ละ Filed ให้มี Datatype เป็นแบบไหน ยาวกี่อักขระ เป็นค่าที่ Lookup มาจาก Table อื่น ๆ หรือไม่ ฯลฯ ซึ่งมีรายละเอียดอีกมาก การสอบถามในฟอรัมก็เหมือนกับ Excel ครับ ติดตรงไหนก็สอบถามกัน ถ้าต้องการถามมาตอบไปเพื่อสร้างระบบคงจะใช้เวลามาก

การสร้าง Table ก็ควรรวบรวมข้อมูลก่อนว่าในเรื่องที่ต้องการทำระบบนั้นเกี่ยวข้องกับอะไร นำข้อมูลพวกนั้นมาทำเป็นตาราง ปกติ Access จะมี Template ในการทำ Database มาให้จำนวนมาก (รวมทั้ง NothWind) ลองศึกษาการกำหนดค่าจาก Template ต่าง ๆ ก็จะเข้าใจมากขึ้นครับ
godman
Silver
Silver

ขอบคุณมากครับ สำหรับความเห็น อย่างน้อย I will never walk alone ครับ เอาเป็นว่า ถ้าผมติดตรงใหนผมจะถามเป็นเรื่องๆ ไปแล้วกันครับ และจะใจเย็นขึ้น จะใช้เวลาศึกษาในหนังสือก่อน ขอบคุณครับ
bank9597
Guru
Guru

Post by bank9597 »

:lol: ลองตั้งคำถามมาเลยครับ ผมช่วยอีกคน เพราะผมทำเคยเรียนและเคยทำระบบด้วย Access เช่นกัน :mrgreen:
Forum Rules
  1. อย่าใช้ภาษาแชทในการตอบ-ถาม
  2. ตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาและไม่เจาะจงตัวผู้ตอบ
  3. ให้อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในฟอรัม
  4. ควรแนบไฟล์ตัวอย่างมาที่ฟอรั่ม
  5. หากใช้ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ
  6. แจ้งผลการใช้งานทุกครั้งเมื่อได้รับคำตอบ
godman
Silver
Silver

ขอโทษนะครับ ปล่อยให้รอนาน ในช่วง สัปดาห์ที่ผ่านมา ข้าพเจ้าทำแต่ access อย่างเดียว มือใหม่มากครับ แต่ก็ถือว่า ได้ทำเต็มที่แล้ว งานยังไม่สำเร็จเลยครับ ผมถามคำถามครับว่า ทำไม Form ที่ชื่อ Form OK ที่ผมต้องการสร้างเพื่อให้ ฝ่ายวิศวกรรม กรอกเวลาออกงาน ต้นแบบของลูกค้า จึงไม่แสดง ผมทำเป็น tab มี 3 page แต่พอไปกด design view กลับเห็นแต่พอให้ form view กลับไม่เป็นอะไรเลย ช่วยด้วยครับมือใหม่มากครับ ผมส่งไฟล์แนบมาด้วย ผมไม่แน่ใจว่าผมตั้ง relation ถูกใหมและ ทำไมผมมี table/query ซ้ำกันมาก

ผมได้เห็น คุณ bank ว่าเคยทำ access มาก่อน ช่วยแนะนำด้วยครับ

สุขสันต์วันแม่ครับ
bank9597
Guru
Guru

:D ผมยังศึกษาในเรื่องของ Access ไม่มากเท่าไร แต่พอจะทราบว่าการออกแบบฐานข้อมูลที่คุณ godman ทำมานั้น ยังไม่ถูกต้องครับ

บางตารางไม่มี Primary key ทุกตารางควรมี Primary key และ Primary key ควรเป็น AutoNumber หรือ Number กรณีเป็น Text ก็ควรให้มีการ Run อัตโนมิตที่ไม่ซ้ำกันอย่างเด็ดขาด
Relation Ship ยังสับสนอยู่ครับ

ผมเห็นความสำคัญต่อโครงสร้างหลัก ดังนั้นเรื่องฟอร์มนั้น ผมยังไม่สามารถให้ตอบได้ครับ จนกว่าโครงสร้างพื้นฐานถูกต้องเหมาะสมแล้ว

อย่างไรก็ดี ผมจะลองไปทำตัวอย่างมาให้ดูครับ
Forum Rules
  2. ตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาและไม่เจาะจงตัวผู้ตอบ
  3. ให้อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในฟอรัม
  4. ควรแนบไฟล์ตัวอย่างมาที่ฟอรั่ม
  5. หากใช้ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ
  6. แจ้งผลการใช้งานทุกครั้งเมื่อได้รับคำตอบ
godman
Silver
Silver

ขอบคุณมากครับ คุณ bank9597 ตอนนี้ผมก็กำลังทำความเข้าใจ พวก definition ต่างๆ อยู่ อย่างไรก็ตามถือว่าได้เรียนรู้ไปด้วยก้น
แต่อย่างไรก็ตาม ผมคงไม่ได้เข้า เนต สัก 2 วัน เพราะกลับไป ต่างจังหวัด วันแม่ ที่บ้านยังไม่มี เนต เลย แต่ช่วงที่อยู่บ้าน ผมก็จะเอางานไปทำด้วย ฝากสวัสดีและขออวยพรให้แม่ของคุณ สุขภาพแข็งแรงนะครับ ขอบคุณครับ อีก 2 วันเจอกันที่นี่ครับ
bank9597
Guru
Guru

:D ผมลองทำมาตามที่พอเข้าใจให้ดูครับ
Forum Rules
godman
Silver
Silver

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับคุณ bank ที่อุตสาห์ทำให้ดูเป็นตัวอย่างที่ดีทีเดียว อย่างน้อยผมก็ได้ศึกษาลักษณะการกำนดคุณสมบัติ การทำ query ต่างๆ เอาไปต่อยอดได้ดีทีเดียว แม้ว่าจะตรงกับความต้องการของผมทั้งหมด ขอบคุณอีกครั้งครับ
bank9597
Guru
Guru

godman wrote:ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับคุณ bank ที่อุตสาห์ทำให้ดูเป็นตัวอย่างที่ดีทีเดียว อย่างน้อยผมก็ได้ศึกษาลักษณะการกำนดคุณสมบัติ การทำ query ต่างๆ เอาไปต่อยอดได้ดีทีเดียว แม้ว่าจะตรงกับความต้องการของผมทั้งหมด ขอบคุณอีกครั้งครับ
:D ผมออกแบบไปเฉพาะตารางและการทำ Relation Ship เท่านั้นเอง และออกแบบฟอร์มอัตโนมัติให้ดูเท่านั้นเองครับ

ในส่วนของ คิวรี่ ผมยังไม่ได้ไปทำอะไร และมีข้อสงสัยในส่วนของตาราง Evaluation ,Operation ว่าใช้เก็บข้อมูลแบบใด แบบอัตโนมัติ หรือคีย์มือ
อย่างไรก็ดี การออกแบบที่ทำไปนั้น ไม่ได้เป็นรูปแบบที่ถูกต้องที่สุด แต่จะขึ้นอยู่กับความสามารถของผู้ออกแบบเอง

เช่น ใช้ความสามารถของ Access ล้วนๆ หรือ ใช้ VBA ล้วนๆ แต่เท่าที่ดูคุณออกแบบมานั้น จะทำเหมือนกับใช้ Excel ซึ่งมันต่างกันกับ Access ครับ

ปล. หากคุณซื้อหนังสือมาแล้ว และอ่านจากหนังสือ คุณจะได้พื้นฐานการใช้งานเท่านั้น ผมซื้อมา 2 เล่ม อ่านเกือบหมดแล้ว สามารถออกแบบฐานข้อมูลได้เพียงเก็บข้อมูลและแสดงข้อมูลได้บางส่วน หากจะต้องการเป็นฐานข้อมูลที่สมบูรณ์มากขึ้น จำเป็นต้องมีความรู้ด้านภาษา SQL (ไว้สร้างคิวรี่ ซึ่งดีมาก) VBA (ไว้เป็นตัวสร้างส่วนควบคุมฟอร์มและออฟเจ็คต่างๆ) เป็นอย่างมากครับ
Forum Rules
godman
Silver
Silver

ขอบคุณครับ คุณ bank แต่ผมขออธิบายเพิ่มครับ
operation คือ ส่วนที่ 2 ของ ฟอร์มครับ และ evaluation ก็คือส่วนที่ 3 ของฟอร์มนี้ ส่วนที่ 1 คือที่คุณ bank ทำมาให้ครับ ผมอยากสร้างเป็นแบบ multi page แต่ไม่รู้ว่าจะเชื่อมให้มันยึดโยงกับ pwo id ได้อย่างไร ให้มันรู้ว่าเป็นข้อมูลฉบับเดียวกัน แล้วผมมีคำตอบต่อมาว่า หลังจากกด save แล้วข้อมูลมันจะไปเก็บไว้ใน control source ชื่ออะไรครับ
godman
Silver
Silver

ผมลืมบอกไปว่า ในส่วนของ operation และ eval นั้นจะให้ใส่โดยผู้ใช้งานครับ เพราะมีความหลากหลากในข้อมูล
bank9597
Guru
Guru

หลังจากกด save แล้วข้อมูลมันจะไปเก็บไว้ใน control source ชื่ออะไรครับ
ผมใช้ความสามารถของ Access เลยครับ โดยไม่ต้องมีปุ่ม Save มันจะทำการบันทึกข้อมูลให้ทันที่คุณเปลี่ยนแปลงข้อมูลบนฟอร์ม ราวกับว่าคุณกำลังเปลี่ยนแปลงข้อมูลในตารางเลยครับ

ผมเข้าใจในส่วนของ Operation และ Eva แล้วครับ หากต้องคีย์มือ เราก็เชื่อมตารางเข้าด้วยกันเลยครับ โดยไปที่ Relation Ship เดี๋ยวผมจะลองทำมาดูก่อนน่ะครับ
Forum Rules
bank9597
Guru
Guru

:D ลองดูในส่วนของ Relation Ship

และทดสอบใช้งานในฟอร์มชื่อ Form OK ครับ

ได้ไม่ได้อย่างไร ลองแจ้งมาดูครับ
Forum Rules
godman
Silver
Silver

ยังไม่พบไฟล์แนบเลยครับ
bank9597
Guru
Guru

:tt:
godman wrote:ยังไม่พบไฟล์แนบเลยครับ
:tt: ขออภัยอย่างหาที่สุดมิได้
Forum Rules
godman
Silver
Silver

ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยเหลือ ผมจะพยายามทำความเข้าใจโครงสร้าง access ที่คุณ bank ให้มา อย่างน้อยก็ได้ต่อยอดต่อได้ ขอบคุณที่สละเวลามาทำให้ ครับ
Khamtun
Member
Member

Post by Khamtun »

godman wrote:ผมต้องสารภาพก่อนว่า มีความรู้ access น้อยมากๆ ผมศึกษาแต่ excel จากที่นี่จนสามารถนำไปใช้ในงานได้ค่อนข้างดี แต่เจ้านายผมต้องการให้ทำไฟล์นี้เป็น access ผมเลยซื้อหนังสือมาอ่านและอาศัยดูจาก you tube บ้างก็ได้บ้าง แต่ทำได้เฉพาะการสร้าง table แต่พอจะทำที่ซับซ้อนกว่านั้น กลับติดตลอด เลยนึกได้ว่า snasui.com คงจะสามารถช่วยได้ ผมขออนุญาติรบกวนหน่อยนะครับ จากนี้ไปผมจะศีกษาทั้ง excle และ access ด้วยกัน แต่ยังหาเวปแบบของอาจารย์ ไม่เจอเลย เวปแบบสอน access ในเมืองไทยหายากมากเลยนะครับ ผมอยากได้ตัวอย่างง่ายไปหายาก ก็หาเวปไม่ค่อยมี
เข้าเรื่องนะครับ
ผมสร้าง table ใน access ผมเป็นบางส่วนแล้ว แต่ทำต่อไม่เป็นครับ ผมขอถามเป็นข้อๆ ได้ไหมครับ
ผมจะออกแบบ table อย่างไร Query อะไรและ sub form สร้างอย่างไร ที่ผมออกแบบฐานข้อมูลมา มันจะใช้ได้ไหมครับ
www.thai-access.com นะครับผมก็ศึกษา Access จากที่นี้
Khamtun
Member
Member

Post by Khamtun »

มีการสอนฟรี (กรุงเทพฯ) ลองค้นหาในกระทู้ดูครับ
Post Reply