:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

เปลี่ยนพื้นหลังของ Image ด้วยคำสั้งจาก Command button

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
diamondbom
Member
Member

เปลี่ยนพื้นหลังของ Image ด้วยคำสั้งจาก Command button

Post by diamondbom »

รบกวนสอบถามหน่อยครับ คือว่าผมต้องการที่จะเปลี่ยนพื้นหลังของ Image ด้วยคำสั้งจาก Command button (Select Picture)
โดยให้ปรากฏ และเลือรูปภาพจากหน้าต่าง Insert Picture (คล้ายๆกันกับ Insert Picture ของ Excel ) แต่ผมยังไม่รู้ว่าจะเริ่มยังไง
หนังสือที่มีก็ไม่มีตัวอย่าง รบกวนขอคำแนะนำในการเขียน Code ด้วยครับ
ขอบคุณครับ :D
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
logic
Gold
Gold
Excel Ver: 365

Re: เปลี่ยนพื้นหลังของ Image ด้วยคำสั้งจาก Command button

Post by logic »

ลองบันทึกมาโครดูน่าจะได้โค้ดมาปรับใช้ได้ครับ :)
diamondbom
Member
Member

Re: เปลี่ยนพื้นหลังของ Image ด้วยคำสั้งจาก Command button

Sub Macro1()
'
' Macro1 Macro
'

'
ActiveSheet.Shapes.Range(Array("Image1")).Select
End Sub

มาโครมีโค้ดเท่านี้ผมไปต่อไม่ถูกรบกวนแนะนำด้วยครับ อยากได้โปรแกรมประมาณว่าเราสามารถเลือกรูปต่าง Insert Picture (คล้ายๆกันกับ Insert Picture ของ Excel )

logic
Gold
Gold
Excel Ver: 365

Post by logic »

อ่านแล้วงงครับ

ปกติกำหนดพื้นหลังให้กับภาพอย่างไรก็บันทึกมาโครแบบนั้น

ผมลองทำดูได้ตามนี้ครับ

Code: Select all

Sub Macro1()
'
' Macro1 Macro
'

'
    ActiveSheet.Shapes.Range(Array("Rectangle 1")).Select
    With Selection.ShapeRange.Fill
        .Visible = msoTrue
        .PresetTextured msoTexturePapyrus
        .TextureTile = msoTrue
        .TextureOffsetX = 0
        .TextureOffsetY = 0
        .TextureHorizontalScale = 1
        .TextureVerticalScale = 1
        .TextureAlignment = msoTextureTopLeft
    End With
    With Selection.ShapeRange.Fill
        .Visible = msoTrue
        .UserPicture "C:\Users\Public\Pictures\Sample Pictures\Chrysanthemum.jpg"
        .TextureTile = msoFalse
    End With
End Sub
diamondbom
Member
Member

สวัสดีครับ ตอนนี้ผมแก้ไขโค้ดได้แล้วครับแต่ติดปัญหานิดหน่อยอยากจะรบกวนสอบถามครับ

-กรณีใช้ Commandbutton เปิด UserForm เพื่อเลือกและเปลี่ยนภาพพื้นหลังของ Image กดบันทึกแล้วถาพสามารถเปลียนได้ทันที

-กรณีใช้ Image เปิด UserForm เพื่อเลือกและเปลี่ยนภาพพื้นหลังของ Imageของตัวมันเองกดบันทึกแล้วถาพไม่สามารถเปลียนได้ทันที
ต้องกดออกจาก UserForm ก่อนภาพจึงจะเปลี่ยนให้ พอจะมีวิธีทำให้ภาพเปลี่ยนทันทีใหมครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
diamondbom
Member
Member

โปรแกรมครับ
diamondbom
Member
Member

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ การใช้งาน Image กินพื้นที่หน่วยความจำเยอะมาก นี่คือเรื่อปรกติใช่ป่าวครับ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

diamondbom wrote:โปรแกรมครับ
:D ปรับ Code เป็นด้านล่างครับ

Private Sub Image1_Click()
    UserForm1.Show vbModeless
End Sub
diamondbom wrote:รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ การใช้งาน Image กินพื้นที่หน่วยความจำเยอะมาก นี่คือเรื่อปรกติใช่ป่าวครับ
เป็นเรื่องปกติครับ
diamondbom
Member
Member

รบกวนสอบถามเพิ่อมเติมหน่อครับ เนื่องจาก Image มีการใช้พื้นที่เยอะมึงเปลี่ยนมาใช้รูปภาพแทน
อยากสอบถามเกี่ยวกับการใช้โค้ดใช้ภาพอยู่กึ่งกลางเซลที่เรา Merge ไว้น่ะครับ
(กึ่งกลางเหมือนกับกรณีที่เราใช้ Image ใน Mode Zoom)
diamondbom
Member
Member

โปรแกรมครับ
diamondbom
Member
Member

diamondbom wrote: Fri Jan 12, 2018 5:42 pm รบกวนสอบถามเพิ่อมเติมหน่อครับ เนื่องจาก Image มีการใช้พื้นที่เยอะจึงเปลี่ยนมาใช้รูปภาพแทน
อยากสอบถามเกี่ยวกับการใช้โค้ดใช้ภาพอยู่กึ่งกลางเซลที่เรา Merge ไว้น่ะครับ
(กึ่งกลางเหมือนกับกรณีที่เราใช้ Image ใน Mode Zoom)
snasui
Site Admin
Site Admin

diamondbom wrote: Fri Jan 12, 2018 5:42 pm เนื่องจาก Image มีการใช้พื้นที่เยอะมึงเปลี่ยนมาใช้รูปภาพแทน
🤣 Image กับรูปภาพคือ Object ชนิดเดียวกันครับ แต่หากเป็น ActiveX Control หรือ Form Control กับ Image จึงจะเป็นคนละ Object ในการเขียน Code ให้เป็นมาตรฐานเราควรใช้ Control แบบใดแบบหนึ่งแทน Image เนื่องจากสร้างมาเพื่อการนี้โดยเฉพาะ ยกเว้นจะเขียนแบบต้องการให้สวยงามเป็นหลักครับ
diamondbom
Member
Member

ขอบคุณครับอาจารย์ ในที่นี้ผมต้องการให้ commandbutton เป็นตัว control และออกแบบให้รูปภาพเป็น object แสดงผลบนเซลในรูปแบบกึ่งกลางเซล(เซลที่ Merge เอาไว้เป็นแนวยาว)ประมาณแสดงรูปเป็น header ของ Report รบกวนอาจารยญ์ช่วยชี้แนะด้วยครับ :D
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ตัวอย่างการปรับ Code ครับ

Dim r As Range, imgIcon As Object
Set r = Range("a5")
'Other code...    
Set imgIcon = ActiveSheet.Pictures.Insert(UserForm1.AddPic.Caption)
With imgIcon
    .Left = (r.Left + (r.MergeArea.Width - .Width)) / 2
    .Height = r.MergeArea.Height
End With
ในโอกาสถัดไปให้แนบไฟล์โปรแกรมที่ได้ลองปรับมาเองแล้วด้วยจะได้ช่วยตอบต่อไปจากนั้นครับ
diamondbom
Member
Member

สวัสดีครับอาจารย์ จากโปรแกรมในไฟล์แนบผมรบกวนขอสอบถามเพิ่มเติมครับ
1.เมื่อมีการเปลี่ยนรูปตำแหน่งก็จะเปลี่ยนไปไม่อยู่กึ่งกลางเซลล์ที่ Merge ไว้เหมือนเคย ผมควรแก้ไขอย่างไรครับ
2.เมื่อมีการปรับ column width และ row height รูปภาพไม่ปรับขนาดตาม รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับอาจารย์

snasui
Site Admin
Site Admin

:D Code ทีแนบมาไม่ตรงกับที่ผมแจ้งไปครับ
diamondbom
Member
Member

ตรง /2 ใช่ป่าวครับอาจารย์ ผมใช้แล้วภาพไม่อยู่กึ่งกลางน่ะครับผมเลยลองปรับโค้ดดู
ในไฟล์แนปโค้ดตรงครับอาจารย์แต่ภาพจะอยู่ชิดซ้ายนิดหน่อยครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

diamondbom wrote: Thu Jan 25, 2018 6:31 pm ตรง /2 ใช่ป่าวครับอาจารย์ ผมใช้แล้วภาพไม่อยู่กึ่งกลางน่ะครับผมเลยลองปรับโค้ดดู
:thup:

:D ปรับให้สลับบรรทัดกันใหม่ตามด้านล่างครับ

Set imgIcon = ActiveSheet.Pictures.Insert(UserForm1.AddPic.Caption)
With imgIcon
    .Height = r.MergeArea.Height
    .Left = (r.Left + (r.MergeArea.Width - .Width)) / 2
End With
diamondbom
Member
Member

:D ได้แล้วครับอาจารย์ เมื่อมีการเพิ่มภาพจะอยู่ตรงกลางพอดีแล้วครับ
รบกวนขอสอบถามอาจารย์เพิ่มเติมครับกรณีมีการปรับ column width และ row height รูปภาพไม่ปรับขนาดตาม
เราสามารถตั้งค่าให้รูปภาพปรับขนาดตามเซลล์ไดใหมครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับอาจารย์
ขอบคุณครับ
Post Reply