:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

Copy ข้อมูลและตรวจสอบข้อมูลซ้ำใน Excel

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
sasilakmon
Member
Member

Copy ข้อมูลและตรวจสอบข้อมูลซ้ำใน Excel

Post by sasilakmon »

ต้องการ copy ข้อมูลจาก Sheet ที่ชื่อว่า "Standard Services BANGKOK" ในคอลัมภ์ C22-AK22 ทุกแถวที่มีข้อมูล Post Code, Employee Name or ID Number และวันที่มีชั่วโมงการทำงาน มาไว้ที่ Sheet2 ขณะนี้ทำถึง copy มาแค่บรรทัดแรกบรรทัดเดียว ต้องการ copy ข้อมูลมาทุกแถวที่มีข้อมูล หลังจากนั้น ทำการเช็คข้อมูลซ้ำใน Sheet2
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: Copy ข้อมูลและตรวจสอบข้อมูลซ้ำใน Excel

Post by snasui »

:D ตัวอย่าง Code ครับ

Code: Select all

Dim rAll As Range, r As Range
With Sheets("Standard Services BANGKOK")
    Set rAll = .Range("c22", .Range("c" & .Rows.Count).End(xlUp))
    For Each r In rAll
        If InStr(r, "-") And r.Offset(0, 1).Value <> "" Then
            r.Resize(1, 35).Copy
            With .Application.Sheets("Sheet2")
                .Range("a" & .Rows.Count).End(xlUp).Offset(1, 0).PasteSpecial xlPasteValues
                Application.CutCopyMode = False
            End With
        End If
    Next r
End With
sasilakmon
Member
Member

Re: Copy ข้อมูลและตรวจสอบข้อมูลซ้ำใน Excel

ขอบคุณมากๆนะคะ เดี๋ยวจะลองดูนะคะ
sasilakmon
Member
Member

snasui wrote::D ตัวอย่าง Code ครับ

Dim rAll As Range, r As Range
With Sheets("Standard Services BANGKOK")
    Set rAll = .Range("c22", .Range("c" & .Rows.Count).End(xlUp))
    For Each r In rAll
        If InStr(r, "-") And r.Offset(0, 1).Value <> "" Then
            r.Resize(1, 35).Copy
            With .Application.Sheets("Sheet2")
                .Range("a" & .Rows.Count).End(xlUp).Offset(1, 0).PasteSpecial xlPasteValues
                Application.CutCopyMode = False
            End With
        End If
    Next r
End With
copy ข้อมูลได้แล้วค่ะ ขอบคุณมากๆนะคะ
แล้วถ้าเราจะตรวจสอบข้อมูลซ้ำละคะโดยเอา column B+ column AI จะได้ 50899D เพื่อทำเป็น index แล้วเอามาตรวจสอบข้อมูลซ้ำ รบกวนอีกครั้งค่ะ ขอบคุณมากๆนะคะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ได้เขียน Code สำหรับการทำเช่นนั้นมาแล้วหรือไม่ ติดขัดบรรทัดใด หากยังไม่เขียน จำเป็นต้องเขียนมาเองก่อน ติดขัดตรงไหนค่อยมาดูกันต่อครับ
sasilakmon
Member
Member

จากไฟล์ที่แนบมา ถ้าต้องการ count ข้อมูลโดยนับตามรหัสพนักงานที่มีข้อมูลในแต่ละวัน เช่น รหัส 50000 มีวันทำงานในวันที่ 1 ก็จะได้ 500001 ถ้ามีวันที่ 2 ก็จะได้ 500002 รหัส 60000 มีวันทำงานก็คิดเหมือนกัน รบกวนแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D จากไฟล์ที่แนบมาให้แสดงค่าที่ชีตใด เซลล์ใด ชวยกรอกตัวอย่างคำตอบมาในตำแหน่งที่ต้องการด้วยจะได้เข้าใจตรงกันครับ
sasilakmon
Member
Member

จากไฟล์ที่แนบมาต้องการ copy ข้อมูลจาก Sheet2 ไป sheet 'Summary' โดยเซลล์ B คือรหัสพนักงานต้องมีข้อมูล + วันทำงานที่มีข้อมูลในแต่ละเซลล์ค่ะ ตัวอย่างข้อมูลที่ต้องการตาม sheet Summary ค่ะ รบกวนแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ตัวอย่างสูตรครับ
  1. Sheet2 เซลล์ AJ2 คีย์คำว่า "Count" เพื่อเป็นหัวคอลัมน์
  2. Sheet2 เซลล์ AJ3 คีย์สูตร
    =COUNT(C3:AG3)
    Enter > Copy ลงด้านล่าง
  3. ชีต Summary เซลล์ B1 คีย์
    =IF(ROWS(B$1:B1)>SUM(Sheet2!$AJ$3:$AJ$5),"",LOOKUP(ROWS(B$1:B1),SUBTOTAL(9,OFFSET(Sheet2!$AJ$3,0,0,ROW(Sheet2!$AJ$3:$AJ$5)-ROW(Sheet2!$AJ$3)+1))-SUBTOTAL(9,OFFSET(Sheet2!$AJ$3,ROW(Sheet2!$AJ$3:$AJ$5)-ROW(Sheet2!$AJ$3),0))+1,Sheet2!$B$3:$B$5))
    Enter > Copy ลงด้านล่าง
  4. ชีต Summary เซลล์ A1 คีย์
    =IF(B1="","",B1&"D"&INDEX(Sheet2!$C$2:$AG$2,SMALL(IF(INDEX(Sheet2!$C$3:$AG$5,MATCH(B1,Sheet2!$B$3:$B$5,0),0),COLUMN(Sheet2!$C$2:$AG$2)-COLUMN(Sheet2!$C$2)+1),COUNTIF(B$1:B1,B1))))
    Ctrl+Shift+Enter > Copy ลงด้านล่าง กรุณาอ่าน Note ด้านล่างอย่างละเอียด ไม่เช่นนั้นจะไม่ได้คำตอบครับ

!
Note: Ctrl+Shift+Enter เป็นการสร้างสูตร Array โดยสามารถเลือกดำเนินการตามข้อ 1 หรือ 2 ด้านล่าง
  1. กรณีคีย์สูตรเอง เมื่อคีย์สูตรแล้ว แทนที่จะกด Enter ให้กดแป้น Ctrl และ Shift พร้อมกันค้างไว้แล้วกด Enter เพื่อสร้างเป็นสูตร Array
  2. กรณี Copy สูตรไปวางให้กดแป้น F2 เพื่อทำการ Edit Cell นั้นก่อน จากนั้นกดแป้น Ctrl และ Shift พร้อมกันค้างไว้แล้วตามด้วย Enter เพื่อสร้างเป็นสูตร Array
  3. หากกดแป้นถูกต้องสูตรนั้นจะมีเครื่องหมายปีกกาครอบ เช่น {=YourFormulas(...)} ปีกกานี้ไม่สามารถคีย์เข้าไปเอง จะต้องมาด้วยการกดแป้น Ctrl+Shift+Enter เท่านั้น ถ้ายังไม่เห็นปีกกาครอบสูตรแสดงว่ากดแป้นให้รับสูตรไม่ถูกต้อง
  4. การแก้ไขเปลี่ยนแปลงสูตร Array จะต้องกดแป้นให้รับสูตรด้วย Ctrl+Shift+Enter ทุกครั้ง
sasilakmon
Member
Member

ทำได้แล้วค่ะ ขอบคุณมากๆนะคะ
sasilakmon
Member
Member

ขอสอบถามเพิ่มเติมค่ะ ถ้าเราจะเขียนเป็น code vba สามารถทำได้ไหมคะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D VBA เป็นการเขียนโปรแกรม ย่อมสามารถทำได้ทุกอย่างขึ้นอยู่กับความสามารถของผู้ใช้ กรณีต้องการคำตอบเป็น VBA จำเป็นต้องเขียนมาเองก่อนเสมอตามกฎการใช้บอร์ดข้อ 5 ด้านบน ติดตรงไหนค่อยถามกันต่อครับ
sasilakmon
Member
Member

จากไฟล์ที่แนบมาลองเขียน vba แล้ว แต่ยังไม่ได้ข้อมูลตามที่ต้องการ รบกวนแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
sasilakmon
Member
Member

จากไฟล์ที่แนบมา ลองทำแล้วแต่ข้อมูลรหัสพนักงานกับวันที่มีข้อมูลใน cell ยังไม่ได้ตามที่ต้องการค่ะ ข้อมูลที่ต้องการคือ
50899D1
50899D2
50899D3
ตามจำนวนวันที่มีข้อมูลการทำงานค่ะ
รบกวนแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

Sub copydata()
    Dim r As Range, c As Range
    Dim iCount As Integer
    Sheets("Summary").Range("a:a").ClearContents
    With Sheets("Sheet2")
        Set r = .Range("b3:ag" & .Rows.Count).SpecialCells(xlCellTypeConstants, 1)
        For Each c In r
            If c <> "" Then
                With Sheets("Summary")
                    .Range("a1").Value = "Results"
                    .Range("a" & .Rows.Count).End(xlUp).Offset(1, 0).Value = c.Parent.Cells( _
                        c.Row, 2).Value & "D" & c.Parent.Cells(2, c.Column).Value
                End With
            End If
        Next c
    End With
End Sub
sasilakmon
Member
Member

ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวจะลองทำดูนะคะ
sasilakmon
Member
Member

ทำได้แล้วค่ะ แต่ยังติดปัญหาการแสดงผลของข้อมูลดังต่อไปนี้ค่ะ ที่ไม่มีวันแต่ยังแสดงอยู่ในไฟล์ได้ไฮไลท์สีเหลืองไว้นะคะ รบกวนอีกครั้งนะคะ ขอบคุณค่ะ

50899D
51555D
385594D
334651D
334651D
334651D
334651D
snasui
Site Admin
Site Admin

'Other code
Set r = .Range("c3:ag" & .Rows.Count).SpecialCells(xlCellTypeConstants, 1)
'Other code
sasilakmon
Member
Member

ได้แล้วค่ะ ขอบคุณมากๆนะคะ
Post Reply