:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

Vlookup ข้าม file

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
patchsinee
Member
Member

Vlookup ข้าม file

Post by patchsinee »

เรียนสอบถามอาจารย์ค่ะ

ต้องการให้
- คีย์ตัวเลข CA ใน "file ข้อมูลที่ต้องการให้แสดง" ใน column F ชื่อ CA NO แล้ว ข้อมูลแสดงใน Column G "Borrower" และ F "amount"
- โดยใช้ข้อมูลจาก "file Book 1" มาแสดงค่ะ

ตัวอย่าง
key 2017010001 ให้ column ถัดมา ขึ้น ชื่อ Mr1 และ ถัดมา 1,000,000

ในคำชี้แนะของอาจารย์ ทุกข้อมูลทุกสูตรที่อาจารย์สอน สามารถนำไปประยุกต์และเป็นต้นแบบในการทำงานได้อีกหลายไฟล์ค่ะ เพียงแต่คนทำเพิ่งเริ่มต้นในการเรียนรู้ เลยต้องสอบถามอาจารย์ในหลายๆครั้งค่ะ

ขอบพระคุณอาจารย์ค่ะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: Vlookup ข้าม file

Post by snasui »

:D เปิดไฟล์ทั้งสองขึ้นมาพร้อมกันจากนั้นเขียนสูตรที่ไฟล์ ข้อมูลที่ต้องการให้แสดง.xlsx ชีต Sheet1 เซลล์ G2 ตามด้านล่างครับ

=VLOOKUP(F3,[Book1.xlsx]Data!$E$3:$AF$8,2,0)

Enter > Copy ลงด้านล่าง

ส่วนที่ H2 ที่ผมระบายสีไว้ให้เปลี่ยนเลข 2 เป็นเลข 3

การถามตอบปัญหาให้อธิบายเงื่อนไขและตัวอย่างคำตอบที่ต้องการมาก็เพียงพอแล้ว ไม่จำเป็นต้องเขียนมาเป็นสูตร ผู้ตอบจะแจ้งให้ทราบเองว่าใช้สูตรใด อย่างไรครับ
patchsinee
Member
Member

การถามตอบปัญหาให้อธิบายเงื่อนไขและตัวอย่างคำตอบที่ต้องการมาก็เพียงพอแล้ว ไม่จำเป็นต้องเขียนมาเป็นสูตร ผู้ตอบจะแจ้งให้ทราบเองว่าใช้สูตรใด อย่างไรครับ >>> ค่ะอาจารย์

สอบถามอาจารย์เพิ่มเติมค่ะ

ตอนนี้สามารถดึงชื่อจากอีกไฟล์เมื่อคีย์ตัวเลยแล้ว และถ้าให้ดึงเป็นแถวขึ้นมา ถัดจากชื่อ ซึ่ง column ที่จะใช้ vlookup อยู่ห่างกัน ไม่ทราบต้องใช้สูตรอะไรคะ
เพื่อแสดงข้อมูลในไฟล์ "file ข้อมูลที่ต้องการให้แสดง" column สีชมพูค่ะ
column H = Amount (Baht) >> ดึงข้อมูลมาจาก file "book 1" column V
column I = Loan Type >> ดึงข้อมูลมาจาก file "book 1" columnX
column J = Case owner >> ดึงข้อมูลมาจาก file "book 1" columnAF

ขอบคุณค่ะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ผมตอบไปแล้วว่าให้เปลี่ยนค่าตรงไหน ลองทบทวนคำตอบอีกทีครับ :roll:

แต่หากว่าต้องการจะให้ Dynamic สามารถปรับสูตรเป็น

=VLOOKUP($F3,[Book1.xlsx]Data!$E$3:$AI$8,MATCH(G$1,[Book1.xlsx]Data!$E$2:$AI$2,0),0)

เป็นการใช้ฟังก์ชั่น Match เข้ามาช่วยครับ
patchsinee
Member
Member

ขอบคุณค่ะอาจารย์
patchsinee
Member
Member

อาจารย์คะ ลองทำแล้วไม่ได้ค่ะ

=VLOOKUP($F3,[Book1.xlsx]Data!$E$3:$AI$8,MATCH(G$1,[Book1.xlsx]Data!$E$2:$AI$2,0),0)

ทำในช่อง H = Amount (Baht) ขึ้นเป็นชื่อ Mr.1 เหมือนกับช่อง G1
และลองปรับเอามาใช้กับ file จริง ก็ไม่ได้ค่ะ ขึ้นเป็น 0

ขอบคุณค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ในเครื่องผมสามารถให้คำตอบได้ถูกต้องครับ

ลองตรวจสอบว่ามีการกำหนดการคำนวณไว้เป็น Manual โดยเข้าเมนู Formulas > Calculation > กำหนดเป็น Automatic ครับ
parakorn
Gold
Gold
Excel Ver: 365

Post by parakorn »

patchsinee wrote:อาจารย์คะ ลองทำแล้วไม่ได้ค่ะ

ทำในช่อง H = Amount (Baht) ขึ้นเป็นชื่อ Mr.1 เหมือนกับช่อง G1
และลองปรับเอามาใช้กับ file จริง ก็ไม่ได้ค่ะ ขึ้นเป็น 0

ขอบคุณค่ะ
พิมพ์สูตรที่ช่อง G3 > Enter > Copy ไปวาง H3 > สังเกตผลลัพท์ครับ
patchsinee
Member
Member

อาจารย์คะ

พอทำจาก file อาจารย์ได้ค่ะ แต่พอนำเข้าไฟล์จริงแล้วขึ้นข้อมูลตามไฟล์แนบค่ะ

ต้องขอโทษอาจารย์ที่รบกวน ขอโทษจริงๆค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D จำเป็นต้องเขียนหัวคอลัมน์ที่ต้องการดึงข้อมูลมาแสดงให้เหมือนกัน สังเกตที่ระบายสีไว้ในภาพจะต้องเขียนให้เหมือนกันทุกประการ ไม่เช่นนั้นจะไม่ได้คำตอบครับ
patchsinee
Member
Member

อาจารย์คะ
ลองเปลี่ยนชื่อแล้วไม่ได้ค่ะ ไม่แน่ใจว่าไม่อ่านค่าตัวไหนค่ะ

ขอบคุณค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D เซลล์ G3 เปลี่ยนสูตรเป็นด้านล่างครับ

=VLOOKUP(F3,[Pipeline_2017.xlsx]Sheet1!$E$6:$W$8,MATCH(G$1,[Pipeline_2017.xlsx]Sheet1!$E$5:$W$5,0),0)
patchsinee
Member
Member

ลองแล้วค่ะอาจารย์ไม่ได้ค่ะ

ไฟล์จริง ใน column W จะเป็น EY ลองเช็คหลายรอบแล้วค่ะ

=VLOOKUP(F3,'[Pipeline_2017.xlsx]3Jul2017'!$E$6:$AY$1000,MATCH(G$1,'[Pipeline_2017.xlsx]3Jul2017'!$E$6:$AY$6,0),0)

:flw: :flw:
Last edited by patchsinee on Sun Jul 30, 2017 10:28 am, edited 1 time in total.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ผมระบายสีไว้ชัดเจนแล้วครับว่าต้องปรับตำแหน่งใด หากหัวคอลัมน์ของไฟล์จริงอยู่ตำแหน่งใดก็ต้องไปอ้างตำแหน่งนั้น ไม่ใช่ไปอ้างบรรทัดแรกของข้อมูลถัดจากบรรทัดหัวคอลัมน์

การทำตัวอย่างไฟล์ ตำแหน่งต่าง ๆ ควรทำให้เหมือนกับไฟล์ที่จะใช้จริงจะได้ไม่เกิดความผิดพลาด สูตรพวกนี้เป็นเพียงสูตรพื้นฐานไม่ถือว่าซับซ้อน หากเข้าใจการใช้งานทั้่งสองฟังก์ชั่นแล้วจะปรับได้เองอย่างไม่ลำบากครับ
patchsinee
Member
Member

ค่ะอาจารย์ จะลองตรวจสอบอีกครั้งค่ะ ขอบคุณค่ะ
parakorn
Gold
Gold

ลองแคปรูปให้เห็น เลขบรรทัดด้านหน้าด้วย ครับ สูตรไม่ได้ประกอบด้วย Column อย่างเดียวครับ
เลข Row ก็มีส่วนด้วย
ตารางฐานข้อมูลที่ดีไม่ควร Merge หัว Column ครับ มีผลทำให้สูตรผิดพลาดได้
หากจำเป็น Merge เพื่อความสวยงาม จะต้องมีการสร้างข้อมูลสำหรับอ้างอิง ซ่อนไว้ด้านบนครับ :D
patchsinee
Member
Member

พยายาม หาแล้วทำแล้วค่ะอาจารย์ หาไม่เจอ ขอโทษอาจารย์ค่ะ
parakorn
Gold
Gold

ซูมแล้วมองไม่เห็นภาพเลยครับ
ลองสำเนา จากไฟล์จริง แล้วตัดข้อมูลสำคัญๆ ออกไปให้เหลือเฉพาะตัวอย่าง
แล้วลองแนบมาดูครับ
patchsinee
Member
Member

ได้ทำไฟล์แนบมาใหม่ เป็น file ข้อมูลที่ตรงกับข้อมูลที่ใช้จริงทุก column ค่ะ
โดยให้สีเขียวใน file "Pipeline 2017" มาลงใน file "Mortgage Schedule_19012017_test" โดยเงื่อนไขเหมือนเดิมคือ คีย์ตัวเลขใน cell
CA No. สมมติ 2017010001 แล้วให้ขึ้นชื่อ, จำนวนเงิน, type ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
parakorn
Gold
Gold

G5 =VLOOKUP(F5,'[Pipeline_2017.xlsx]Sheet1'!$E$5:$AY$10,MATCH(G$3,'[Pipeline_2017.xlsx]Sheet1'!$E$5:$AY$5,0),0)
แล้วลองเปลี่ยนข้อมูลที่ใช้ค้นหาให้เป็นข้อมูลที่มีอยู่ในฐานข้อมูลดูสักตัวครับ
ตัวอย่างที่แนบมา 2017070001 ไม่มีในฐานข้อมูลตัวอย่างนะครับ เลย Error
Post Reply