:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

โปรแกรมเงินเดือน แจกฟรี

ฟอรัมสำหรับแจกจ่ายแบ่งปันไฟล์ รวมทั้งแหล่งความรู้ต่าง ๆ เกี่ยวกับ Excel
mworawuth
Member
Member

Re: โปรแกรมเงินเดือน แจกฟรี

Post by mworawuth »

soracha wrote: 1. ถามเพิ่มเติมอีกอย่างครับ เพิ่งเจอเลย คือ ถ้าเราทำเงินเดือนผ่านไปแล้ว สมมติเดือนธันวาคม แล้วต้องการกลับมาเรียกดูข้อมูลของเดือนเมษายน เพื่อปริ้นส์สลิปหรือรายงานย้อนหลังทำได้ยังไงครับ หรือทำได้แค่พอจบเดือนเซฟเปลี่ยนชื่อไฟล์เป็นชื่อเดือน-ปีนั้นๆ พอต้องการข้อมูลย้อนหลังก็เรียกดูเป็นไฟล์ๆ ไปใช่ไหมครับ หรือทำอย่างไร
ใช่ครับ
ที่แนะนำให้เซฟไฟล์ เป็นเดือนๆ ไปเพื่อการนี้ และเพื่อเป็นการสำรองไฟล์ไว้ด้วยครับ
เพราะในแต่ละเดือนอาจจะมีการแก้ไขเพิ่มเติมพนักงานใหม่บ้าง พนักงานที่ลาออกบ้าง มีการเปลี่ยนแปลง แผนก ฝ่าย สาขา และข้อมุลหลักของพนักงานนั้นๆ ทำให้การเรียกใช้ไฟล์ของเดือนนั้นๆ ถูกต้องตรงกับความจริงมากกว่าครับ
และใช้เป็นหลักฐานข้อมูลในการอ้างอิง เผื่อมีพนักงานคนใด มาทักท้วง จะได้ตรวจสอบว่า ที่ทำไปในเดือนนั้นๆ มีข้อผิดพลาดใดหรือไม่ครับ
wanted69
Member
Member

Post by wanted69 »

ขอบคุรครับ
phongtorn
Member
Member

Post by phongtorn »

อยากให้เวอร์ชั่นปี 60 ปีช่องภาษีมีใส่ช่องอื่นๆครับเพื่อรัฐบาลประกาศมาตรการเพิ่มเติม ขอบคุณครับ
usa
Member
Member

Post by usa »

mworawuth wrote:
phongtorn wrote:ขอสอบถามครับในปี 2560 จะทำการปรับภาษีใหม่ต้องไปแก้ที่ไหนครับ
ต้นปีใหม่ 2560 ผมจะแก้ไข/ปรับภาษีใหม่ในโปรแกรมให้ครับ และจะ Upload ลงในกระทู้นี้ครับ เพื่อเพื่อนสมาชิกจะได้นำไปใช้งานต่อไป
ส่วนการปรับภาษีใหม่ด้วยตัวเองนั้น ผมคิดว่าค่อนข้างจะยุ่งยากและซับซ้อน จึงขอให้ดาวน์โหลดใหม่ครับ

พอดี modify รายงานไปค่อนข้างเยอะค่ะ ถ้าดาวน์โหลดใหม่ ก็ต้องปรับรายงานใหม่อีกใช่มั้ยค่ะ :cry:
mworawuth
Member
Member

usa wrote:
พอดี modify รายงานไปค่อนข้างเยอะค่ะ ถ้าดาวน์โหลดใหม่ ก็ต้องปรับรายงานใหม่อีกใช่มั้ยค่ะ :cry:
ใช่ครับ
แต่ผมปรับแก้ไขเฉพาะภาษีใหม่ ใน sheet"taxcalculation" เท่านั้นครับ
ถ้าต้องแก้ไขรายงานมาก ผมอาจจะช่วยแก้ sheet"taxcalculation" ในไฟล์เดิมให้ได้ ติดต่อทาง PM ครับ
phongtorn
Member
Member

ขอบคุณมากๆครับ ^__^
usa
Member
Member

usa wrote:
ใช่ครับ
แต่ผมปรับแก้ไขเฉพาะภาษีใหม่ ใน sheet"taxcalculation" เท่านั้นครับ
ถ้าต้องแก้ไขรายงานมาก ผมอาจจะช่วยแก้ sheet"taxcalculation" ในไฟล์เดิมให้ได้ ติดต่อทาง PM ครับ
ตรง PM ส่งได้เลยใช่มั้ยค่ะ ถึงคุณ "mworawuth" (พอดีไม่เคยส่งค่ะ)
seksunsa
Member
Member

Post by seksunsa »

ขอบคุณมากๆนะคะที่แบ่งปัน
phongtorn
Member
Member

ทำไมขึ้นแบบนี้ครับ
Attachments
20170104_140854.jpg (390.23 KiB) Viewed 2166 times
20170104_141318.jpg (467.18 KiB) Viewed 2166 times
usa
Member
Member

usa wrote:
usa wrote:
ใช่ครับ

ถ้า delete sheet "taxcalculation" เก่า แล้ว insert sheet ใหม่ได้มั้ยค่ะ
mworawuth
Member
Member

usa wrote:
ถ้า delete sheet "taxcalculation" เก่า แล้ว insert sheet ใหม่ได้มั้ยค่ะ
ทำไม่ได้ครับ เพราะข้อมูลจะเสียหายครับ
wimonmas
Member
Member

Post by wimonmas »

thank you.
usa
Member
Member

download ไม่ได้ค่ะ เป็นนามสกุล .rar ค่ะ "Payroll_ABC_2560_01_V2003.rar "
noph
Member
Member
Excel Ver: 2013

Post by noph »

คุณ usa ครับ download Payroll_ABC_2560_01_V2003.rar แล้วใช้โปรแกรม winrar แตกไฟล์ออกมาครับ
usa
Member
Member

noph wrote:คุณ usa ครับ download Payroll_ABC_2560_01_V2003.rar แล้วใช้โปรแกรม winrar แตกไฟล์ออกมาครับ
ได้แล้วค่ะ พอดีเครื่องไม่มีโปรแกรม winr

สอบถามว่า ถ้าแก้สูตรใน file เดิมตาม tax calculation sheet อย่างเดียว ก็ใช้ file เดิมได้ใช่มั้ยค่ะ
mworawuth
Member
Member

usa wrote:ถ้าแก้สูตรใน file เดิมตาม tax calculation sheet อย่างเดียว ก็ใช้ file เดิมได้ใช่มั้ยค่ะ
ใช่ครับ
phongtorn
Member
Member

อยากเพิ่มช่องรายการหักครับ ทำยังไงครับเช่น ลาเกินสิทธ์ หักเงินเพื่อบังคับคดีขอบคุณครับ
usa
Member
Member

usa wrote:ถ้าแก้สูตรใน file เดิมตาม tax calculation sheet อย่างเดียว ก็ใช้ file เดิมได้ใช่มั้ยค่ะ
ใช่ครับ
ขอบคุณมากค่ะ
aornong
Member
Member

Post by aornong »

ขอบคุณมากค่ะ :thup:
mworawuth
Member
Member

phongtorn wrote:อยากเพิ่มช่องรายการหักครับ ทำยังไงครับเช่น ลาเกินสิทธ์ หักเงินเพื่อบังคับคดีขอบคุณครับ
-เพิ่มได้ที่คอลัมน์ U,V,W....AD โดยแก้ไขผลรวมให้ถูกต้องในคอลัมน์ R (รายการหักอื่นๆ) ที่ Sheet"SheetData"
(แต่ไม่สะสมยอดรวมใน Sheet"YearToDate")
-Sheet"Payslip" ให้อ้างอิงข้อมูล ที่ Sheet"CompanyProfile" ข้อมูลจะอยู่บรรทัดที่ 88-89 ครับ
Post Reply