:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

สูตรแสดงค่าสรุปยอดที่ใช้ และสามารถกำหนดวันที่แสดงค่าได้

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
Jackgarine
Member
Member

สูตรแสดงค่าสรุปยอดที่ใช้ และสามารถกำหนดวันที่แสดงค่าได้

Post by Jackgarine »

เรียนอาจารย์ รบกวนดูไฟล์ที่แนบมา
โดย สูตรแสดงกำหนดค่ายอดสรุปการเบิกจ่าย(ยอดใช้ต่อเดือน) ของแต่ละเดือน เราสามารถกำหนดวันที่ยอดการเบิกจ่าย ตั้งแต่วันที่จนถึงวันที่ ที่เราอยากทราบยอดรวมในการเบิกจ่าย มาไว้อีกหน้า โดยมีเงื่อนไขว่า ถ้ามีการส่งเครมกับยืม ไม่เอายอดเครมกับยืมมาบวกรวมยอดสรุปการเบิกจ่าย และถ้าค่าโชว์ติดลบ ให้ค่าที่โชว์เป็นบวกคะ

ขอบคุณคะ
รบหน่อยนะคะ เวียนหัวทำสูตรแล้วค่ามันไม่แสดงตามที่เราต้องการ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
DhitiBank
Gold
Gold

Re: สูตรแสดงค่าสรุปยอดที่ใช้ และสามารถกำหนดวันที่แสดงค่าได้

Post by DhitiBank »

ลองแบบนี้ครับ

G4
=ABS(SUMPRODUCT(--(Table1[ชื่อรายการ]=B4),--(Table1[วันที่ทำรายการ]>=H2),--(Table1[วันที่ทำรายการ]<=I2),--(Table1[ID]="เบิกจ่าย"),--(ISNUMBER(FIND("ยืม",Table1[แผนก]))+ISNUMBER(FIND("เครม",Table1[แผนก]))=0),Table1[จำนวน]))
Enter >> คัดลอกลงล่างครับ
Jackgarine
Member
Member

Re: สูตรแสดงค่าสรุปยอดที่ใช้ และสามารถกำหนดวันที่แสดงค่าได้

ขอบคุณมากค่ะ
ปรับนิดหน่อย ใช้งานได้คะ
Jackgarine
Member
Member

อยากจะสอบถามเพิ่มเติ่มค่าอยากให่ค่าช่องคงเหลือในหน้าลงstock เบิก-จ่าย ให้ตัวเลขตัดกันโดยเรียกลำดับคงเหลือตามนี้ยกตัวอย่างค่ะ
รับเข้า รายการที่1 จำนวน 10 บวกกับยอดยกมาอีก1 คงเหลือ 11 ในช่องที่1
เบิกจ่าย รายการที่ 1 จำนวน 5 . ยอดคงเหลือในช่องที่ 2 เหลือ 6
อยากให้ค่าตัดแบบนี้คะ รบกวนแนะนำอีดนิดนะคะ
ขอบคุณคะ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D ช่องที่ 1 ช่องที่ 6 ที่กล่าวถึงคือเซลล์ใด ช่วยแนบไฟล์ล่าสุดมาถามกันครับ

กรณีเป็นคำนวณสินค้าคงเหลือแบบ FIFO ไม่สามารถทำได้ด้วยสูตร ต้องพึ่ง VBA เข้ามาจัดการซึ่งต้องเขียนมาเองก่อน ติดตรงไหนค่อยถามกันต่อครับ
Jackgarine
Member
Member

แนบไฟล์ตัวอย่างคะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

Jackgarine wrote:อยากจะสอบถามเพิ่มเติ่มค่าอยากให่ค่าช่องคงเหลือในหน้าลงstock เบิก-จ่าย ให้ตัวเลขตัดกันโดยเรียกลำดับคงเหลือตามนี้ยกตัวอย่างค่ะ
รับเข้า รายการที่1 จำนวน 10 บวกกับยอดยกมาอีก1 คงเหลือ 11 ในช่องที่1
เบิกจ่าย รายการที่ 1 จำนวน 5 . ยอดคงเหลือในช่องที่ 2 เหลือ 6
อยากให้ค่าตัดแบบนี้คะ รบกวนแนะนำอีดนิดนะคะ
ขอบคุณคะ
:D ที่อธิบายมาด้านบนนี้อยู่ในเซลล์ใด ไฟล์ตัวอย่างควรแสดงให้ตรงกับที่อธิบายมาจะได้เข้าถึงปัญหาโดยไวครับ
Jackgarine
Member
Member

เรียนอาจารย์คะ.
จะอยู่ใน 1-ลงstockประจำวัน. อยู่เชลล์ J คะ โดยอยากให้ทำเงื่อนไขคืออยากให้ตัดยอดคงเหลือโดยเรียงตามลำดับตามตัวอย่างที่แบบมาคะ ของแต่ละหมายเลขstock card แต่ละวันที่เราคีย์ โดยยอดคงเหลือเป็นปัจจุบันคะ

และอีกหนึ่งปัญหา ยกตัวเลขใน sheet. Stock card ไม่สามารถใส่สูตรยกตัวเลข ที่มีค่าตามเงื่อนไข IN(E4) และ OUT(F4) คะ
รบกวนอาจารย์ช่วยดูในตัวอย่างที่แนบไฟล์มาให้
ขอบคุณคะ
Jackgarine
Member
Member

ขอโทษค่ะส่งไฟล์แสดงตัวอย่างผิดคะ
snasui
Site Admin
Site Admin

Jackgarine wrote:เรียนอาจารย์คะ.
จะอยู่ใน 1-ลงstockประจำวัน. อยู่เชลล์ J คะ โดยอยากให้ทำเงื่อนไขคืออยากให้ตัดยอดคงเหลือโดยเรียงตามลำดับตามตัวอย่างที่แบบมาคะ ของแต่ละหมายเลขstock card แต่ละวันที่เราคีย์ โดยยอดคงเหลือเป็นปัจจุบันคะ
:D ค่อย ๆ ถามตอบไปครับ

J3 มีคำตอบเป็น 3 มีวิธีคิดอย่างไร อธิบายมาอย่างละเอียด หรือหากมีเซลล์ใดที่เหมาะสมที่จะอธิบายมากกว่า ให้อธิบายค่านั้นมาแทนก็ได้ครับ
Post Reply