:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

สอบถามสูตรครับ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
kimmad
Member
Member

สอบถามสูตรครับ

Post by kimmad »

ถ้า มีเซลล์สองเซลล์ ถ้ามีข้อความในเซลล์ จะไม่ให้ปรากฏข้อความในอีกเซลล์หนึ่ง มีสูตรเงือนไขอย่างไรครับ รพกวนหน่อยครับ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: สอบถามสูตรครับ

Post by snasui »

:D ตัวอย่างสูตรครับ

=If(A1<>"","",...)

เครื่องหมาย ... หมายถึงอีกเงื่อนไขที่เหลือ ฟังก์ชั่น IF นี้เป็นฟังก์ชั่นพื้นฐาน ต้องเข้าใจให้ได้ใช้ให้เป็นเพราะใช้บ่อย ศึกษาโดยละเอียดได้ที่นี่ครับ :arrow: ฟังก์ชั่น IF
kimmad
Member
Member

ขอบคุณครับ
kimmad
Member
Member

รพกวนอีกนิดหนึ่งครับ
ถ้ามีเงือนไขที่ว่า
เมื่อไม่มีข้อความในช่อง a1 และ ช่อง b1 ไม่ให้ปรากฏข้อความในช่อง d1 แต่ถ้ามีข้อความในช่อง b1 ให้ปรากฏข้อความในช่อง d1
ต้องทำอย่างไรครับ
ผมแนบไฟล์มาด้วยครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

kimmad wrote:ถ้าไม่มีข้อความในช่อง F14 และ D14 ไม่ให้ข้อความในช่อง E14 ปรากฏ ต้องทำงัยครับ
:D อธิบายปัญหาให้ตรงกับข้อมูลที่อยู่ในไฟล์มาอีกรอบครับ ปัญหาที่ถามในโพสต์ด้านบนกับในไฟล์ก็ไม่ตรงกัน

ตัวอย่างสูตรที่เซลล์ E14 คีย์

=If(And(F14="",D14=""),"",...)
kimmad
Member
Member

ขออภัยครับ
ถ้ามีเงือนไขที่ว่า
ถ้ามีข้อความหรือตัวเลขในช่อง F11 ไม่ให้ปรากฏข้อความในช่อง E11
แต่ถ้ามีข้อความหรือตัวเลขในช่อง D11 ไม่มีข้อความหรือตัวเลขในช่อง F11 ให้ปรากฏข้อความในช่อง E11
และเมื่อไม่มีข้อความหรือตัวเลขในช่อง D11 และ ช่อง F11 ไม่ให้ปรากฏข้อความในช่อง E11

คือจะเป็นเงือนไข 3 เงือนไข ไม่ทราบว่าจะได้หรือเปล่าครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D เงื่อนไขทั้งหมดนี้เขียนที่เซลล์ใดครับ

กรณีเขียนที่ E11 ไม่ทราบว่าสูตรใน E11 เดิมนั้นทำงานถูกต้องตรงกับที่ต้องการแล้วหรือมไม่ หากทำงานถูกต้องแล้ว ควรเลือกใช้การซ่อนข้อความด้วย Conditional Formatting แทน ด้วยเงื่อนไขที่กล่าวมาครับ
kimmad
Member
Member

ทำอย่างไรครับ....คือผมไม่ค่อยเก่งเท่าไหรครับ แบบงูๆ ปลาๆ ครับ แต่ต้องการใช้เพื่อประมูลการเรียนการสอนครับ....รพกวนอาจารย์ช่วยเขียนสูตรมาให้เลยได้หรือเปล่าครับ
หมายเหตุ ต้องการให้สูตรปรากฏในช่อง E11 ครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D กรุณาอ่านทบทวนอีกครั้งและตอบในสิ่งที่ผมถามให้ครบถ้วน เพื่อจะได้แนะนำเป็นลำดับไป

คำว่า "รบกวน" สะกดด้วย "บ" ครับ
kimmad
Member
Member

ขออนุญาตอธิเงื่อนไขใหม่นะครับ เพราะเงื่อนไขที่แล้วอาจจะวกไปวนมาครับ ต้องขออภัยครับ เพราะพยายามทำตามที่อาจารย์บอกแล้วแต่ก็ไม่ได้ ต้องขอรบกวนอาจารย์อีกครั้งนะครับ

เงือนไขคือ
ถ้าไม่มีข้อความในช่อง D11 ไม่ให้ปราฏกข้อความในช่อง E11 และถ้ามีข้อความในช่อง D11 และ F11 ไม่ให้ข้อความปรากฏในช่อง E11

สูตรเงือนไขที่ว่าให้อยู่ในช่อง E11 ครับ

ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ช่วยแนบไฟล์พร้อมแสดงตัวอย่างคำตอบตามเงื่อนไขที่แจ้งมาสักสองสามตัวอย่าง ให้ครอบคลุมทุกเงื่อนไขที่มีครับ เขียนคำตอบลงมาตรง ๆ ไม่ต้องเขียนเป็นสูตร

การจะเขียนสูตรอย่างไรนั้นผู้ตอบจะช่วยแนะนำให้เองครับ
kimmad
Member
Member

ครับ ตามนี้นะครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ตัวอย่างสูตรตามที่เขียนบรรยายมาครับ

=IF(OR(D11="",AND(D11<>"",F11<>"")),"",…)

เครื่องหมาย ... ต้องเติมเอง เนื่องจากไม่ได้แจ้งให้ทราบว่าต้องการให้ E11 เป็นค่าใด
kimmad
Member
Member

ได้แล้วครับ....ขอบคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงครับ
kimmad
Member
Member

รบกวนอาจารย์อีกเรื่องครับ คือเคยถามอาจารย์แล้ว แต่พอเอาสูตรที่อาจารย์ให้แล้ว มันไม่ได้อย่างที่ต้องการ คือของเก่าข้อมูลหายหมดเลยครับ
เงือนไขดังนี้นะครับ

ตัวชี้วัดทั้งหมด 4 ตัวชี้วัด
ได้ ระดับ 3 ก้อต่อเมื่อได้ ระดับ 3 สามตัวชี้วัด อีกหนึ่งตัวชี้วัด ได้ระดับ 2
ได้ ระดับ 2 ก้อต่อเมื่อได้ ระดับ 3 หนึ่งหรือสองตัวชี้วัด ที่เหลือได้ ระดับ 2 หรือ ได้ระดับ 2 สามตัวชี้วัด อีกหนึ่งตัวชี้วัดได้ระดับ 1
ได้ ระดับ 1 ก้อต่อเมื่อได้ ระดับ 2 หนึ่งหรือสองตัวชี้วัด ที่เหลือได้ ระดับ 1 หรือได้ทุกตัวได้ระดับ 1
ได้ ระดับ 0 ก้อต่อเมื่อ ตัวใดตัวหนึ่งได้ระดับ 0

รบกวนอาจาย์ด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ศึกษาจากกระทู้ที่เคยถามเอาไว้แล้วตาม Link นี้ครับ viewtopic.php?f=3&t=7261&p=46104#p46104

ข้อมูลในฟอรัมนี้จะไม่ถูกลบทิ้ง ยกเว้นเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝัน สามารถค้นหาข้อมูลที่เคยโพสต์โดยดูตัวอย่างได้ที่ Link นี้ครับ viewtopic.php?f=6&t=9617
kimmad
Member
Member

ตรวจสอบแล้ว ยังมีข้อมูลไม่ถูกต้อง รบกวนอาจารย์อีกสักครั้งนะครับ

ตัวชี้วัดทั้งหมด 4 ตัวชี้วัด
ได้ ระดับ 3 ก้อต่อเมื่อได้ ระดับ 3 สามตัวชี้วัด อีกหนึ่งตัวชี้วัด ได้ระดับ 2
ได้ ระดับ 2 ก้อต่อเมื่อได้ ระดับ 3 หนึ่งหรือสองตัวชี้วัด ที่เหลือได้ ระดับ 2 หรือ ได้ระดับ 2 หรือ 3 สามตัวชี้วัด อีกหนึ่งตัวชี้วัดได้ระดับ 1
ได้ ระดับ 1 ก้อต่อเมื่อได้ ระดับ 2 หนึ่งหรือสองตัวชี้วัด ที่เหลือได้ ระดับ 1 หรือได้ทุกตัวได้ระดับ 1
ได้ ระดับ 0 ก้อต่อเมื่อ ตัวใดตัวหนึ่งได้ระดับ 0

รบกวนอาจารย์อีกครั้งนะครับ ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D กรุณาแนบรายละเอียดหลังจากที่ได้ทำแล้วว่าไม่ตรงอย่างไร จะได้ตอบต่อไปจากนั้นครับ

ปัญหาลักษณะนี้จะต้องแนบไฟล์มาด้วยเสมอ จะได้ตอบตรงกับตำแหน่งชีต ตำแหน่งเซลล์ ทั้งสะดวกกับผู้ตอบที่ประหยัดเวลาไม่ต้องทำตัวอย่างขึ้นมาเอง
Post Reply