:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

อยากทราบวิธีที่ทำให้ Excel ทำการ Merge ค่าที่ซ้ำกันเองค่ะ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
Nhingnaka
Member
Member

อยากทราบวิธีที่ทำให้ Excel ทำการ Merge ค่าที่ซ้ำกันเองค่ะ

Post by Nhingnaka »

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบค่ะ

หลังจากที่ ผสาน ข้อมูลจาก 2 แหล่ง โดยใช้ Power Query ก็พบว่า ได้ข้อมูลที่ซ้ำกันมาด้วยค่ะ
(เนื่องจากเวลาทำจริงไฟล์ใหญ่ และรายละเอียดค่อนข้างมากค่ะ ไม่สามารถจัดข้อมูลเพื่อ Print ออกมาให้อ่านง่ายและสวยงามได้ทุกบรรทัดค่ะ)
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: อยากทราบวิธีที่ทำให้ Excel ทำการ Merge ค่าที่ซ้ำกันเองค่ะ

Post by snasui »

:D ช่วยชี้ให้เห็นว่าค่าใดซ้ำกันและต้องการให้ผลลัพธ์ออกมาเป็นเช่นไร จะได้เข้าใจตรงกันครับ
Nhingnaka
Member
Member

Re: อยากทราบวิธีที่ทำให้ Excel ทำการ Merge ค่าที่ซ้ำกันเองค่ะ

อย่างเช่น Location ฺ: Bangrak ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D สรุปด้วย PivotTable ได้ครับ

คลิกในตาราง Data > เข้าเมนู Insert > PivotTable > คลิกในตาราง PivotTable > เข้าเมนู Design > เลือก Report Layout เป็น Show in Tabular Form > ลาก Field มาวางตามตัวอย่าง กำหนดค่าใน Value Area ให้เป็น Sum แทน Count
Nhingnaka
Member
Member

ขอบคุณมากค่ะ

หากไม่ใช้ Pivot Table พอจะมีวิธีอื่นอีกไหมคะ^^
snasui
Site Admin
Site Admin

:D มีข้อจำกัดใดจึงใช้ PivotTable ไม่ได้ครับ :?:

การสรุปในลักษณะอื่นจะยากมาก ความสามารถที่ทำได้คือ Consolidate และใช้ Function เข้ามาช่วยหรืออีกแนวก็เป็นการเขียนโปรแกรมด้วย VBA ครับ

อีกทางเลือกเป็นกึ่งผสม คือใช้ Remove Duplicate และใช้ฟังก์ชั่น ซึ่งจะยุ่งยากกว่าใช้ PivotTable ขึ้นมาอีกระดับครับ
Nhingnaka
Member
Member

ถ้าใช้ PIVOT ข้อมูลในส่วน Value ก็จะมีที่ซ้ำๆกันอีกค่ะอาจารย์
snasui
Site Admin
Site Admin

:D การพิจารณาว่าซ้ำต้องพิจารณากรอบสีเขียวร่วมด้วย ไม่ใช่เฉพาะสีแดงเท่านั้นครับ

ลองปลด Field ในคอลัมน์ A:G ออกไปก่อนคราวละ Field แล้วสังเกตดูผลว่ามีลักษณะเป็นอย่างไร จะได้เข้าใจการทำงานของ PivotTable ครับ
vichaim
Member
Member

Post by vichaim »

ประมาณนี้หรือเปล่าครับที่ต้องการ
menem
Silver
Silver

Post by menem »

แบบนี้ใช้ได้ไหมครับ ?
ใช้วิธีสร้าง Key ขึ้นมา + จัด Condition Format
menem
Silver
Silver

Post by menem »

ไฟล์นี้ผมแยกส่วน ตัวข้อมูลกับรายงานออกจากกัน
เพื่อเวลานำไปใช้จะได้สะดวก ไม่ต้องแก้ไขสูตรมาก

สามารถนำเอาข้อมูลมาวางลง+Copy สูตรเพิ่มเติมให้ครบ
แล้วเพิ่มบรรทัดในส่วนของรายงานให้เพียงพอเท่านั้น
Nhingnaka
Member
Member

โอ้โหว... ขอบคุณทุกท่านมากๆค่ะ^^ ได้คำตอบครบถ้วนค่ะ^^
Post Reply