:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ช่วยเป็นธุระแนะนำการใช้ Pivate table (ซึ่งไม่มีความรู้เลย)โดยดึงข้อมูลกับ Access file ในขบวนการผลิตตามเงื่อนไขดังนี้ครับ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
supharoognarin
Member
Member

ช่วยเป็นธุระแนะนำการใช้ Pivate table (ซึ่งไม่มีความรู้เลย)โดยดึงข้อมูลกับ Access file ในขบวนการผลิตตามเงื่อนไขดังนี้ครับ

Post by supharoognarin »

1. สร้างและสรุปตารางการผลิตได้
2. สามารถสร้างกราฟได้เมื่อสรุปสร้างตารางการผลิตเสร็จ

ถ้าผมเข้าใจผมจะนำงานที่ทำในปัจจุบันมาให้ท่านอาจารย์ชี้แนะครับ หรือโต้ตอบท่านอาจารย์ได้ครับ ดังนั้นขอรบกวนด้วยครับ เพราะงานมีข้อมูลมากและต้องการรวดเร็ว ถูกต้องเพื่อทำข้อมูลสรุปให้เจ้านาย

ขอบคุณครับ :cp:
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: ช่วยเป็นธุระแนะนำการใช้ Pivate table (ซึ่งไม่มีความรู้เลย)โดยดึงข้อมูลกับ Access file ในขบวนการผลิตตามเงื่อนไขดังนี้

Post by snasui »

:D ก่อนจะใช้ PivotTable ได้จะต้องศึกษา PivotTable เสียก่อนครับ ก่อนที่จะดึงจากที่ใด ๆ ให้หัดทำจากใน Excel เพื่อฝึกความคุ้นเคยโดยหาข้อมูลตัวอย่างมาลองฝึกทำให้พอคุ้นกับการใช้งาน PivotTable

กรณีทำ PivotTable จากข้อมูลใน Excel ให้คลิกเลือกข้อูลใน Database > เข้าเมนู Insert > PivotTable > OK เพียงเท่านี้ก็จะได้ชีตที่พร้อมจะทำรายงานด้วย PivotTable ที่เหลือคือการลากข้อมูลมาวางซึ่งต้องกล้าที่จะลองเล่นครับ

กรณีทำ PivotTable จาก Access เข้าเมนูเดียวกันโดยไม่ต้องเลือกข้อมูลไว้ก่อน เพราะจะเป็นการดึงจากแหล่งอื่น ในหน้าต่าง Create PivotTable ให้เลือก Use an external data source > คลิก Choose Connection... > Browse for more > เลือกไฟล์ Access > Open > เลือก Table > OK > OK ก็จะได้ชีตที่พร้อมจะทำรายงานด้วย PivotTable ครับ

ในส่วนของ Chart ก็ให้เลือก PivotTable ที่พร้อมจะทำ Chart > เข้าเมนู Option > Create PivotChart
Member
Member

Re: ช่วยเป็นธุระแนะนำการใช้ Pivate table (ซึ่งไม่มีความรู้เลย)โดยดึงข้อมูลกับ Access file ในขบวนการผลิตตามเงื่อนไขดังนี้

ตัองการเปรียบเทียบของชีท 2 ชีท โดยมีชีท New และ Old ในเอกสารแนบ ซึ่งเปรียบเทียบคอร์ลัม Wire ,Color , length ว่ามีอะไรเปลียนหรือเพิ่ม ลด บ้างระหว่าง 2 ชีท รบกวนท่านอาจารย์ให้คำแนะนำด้วยครับ ซึ่งตอนนี้มีรูปที่ผมทำแล้วไม่ประสบความสำเร็จโดยแนบมาให้ดูไม่ได้ครับ :flw:
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D การเทียบกัน 2 ชีตหรือมากกว่า ให้นำข้อมูลมาต่อกันในชีตใดชีตหนึ่ง โดยเพิ่มคอลัมน์ที่ระบุว่าเป็นชีตใดอีก 1 คอลัมน์ จากนั้นค่อยทำ PivotTable ครับ
Member
Member

รบกวนแนะนำให้ด้วยครับว่าจะทำให้อย่างไรต่อไป โดยผมทำแบบฝึกฝนมาเพื่อให้ท่านอาจารย์ชี้แนะครับ ตามที่ท่านอาจารย์แนะนำ :thup: ลักษณะการรวมชีทได้ทำแบบรูปที่แนบให้ดู ว่าแบบนี้ถูกต้องหรือป่าวครับ :thup:
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D หลังรวมชีตแล้วต้องได้ตามภาพด้านล่างครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D หากยังทำเองไม่ได้อีกก็คงจะช่วยเหลือลำบากครับ เพราะขั้นตอนนี้ต้องทำได้เอง ไม่ได้เป็นขั้นตอนที่ยุ่งยาก แค่ Copy ข้อมูลมาวางต่อกัน ทั้งผมแสดงรูปให้เห็นชัดเจนแล้วว่าทำอย่างไร อ่านโพสต์นี้ประกอบด้วยครับ :ard:
snasui wrote: :D การเทียบกัน 2 ชีตหรือมากกว่า ให้นำข้อมูลมาต่อกันในชีตใดชีตหนึ่ง โดยเพิ่มคอลัมน์ที่ระบุว่าเป็นชีตใดอีก 1 คอลัมน์ จากนั้นค่อยทำ PivotTable ครับ
การต่อกัน หมายถึงการต่อลงด้านล่าง (ดังภาพที่แนบไปในโพสต์ก่อนหน้า) หากต่อเป็นอย่างอื่นผมจะมีการแจ้งให้ทราบเอง อ่านทุกอักขระที่ผมโพสต์ครับ หากไม่เข้าใจตรงไหนให้ยกมาถามกันได้ครับ
Member
Member

:thup: อาจารย์ปรับอย่างไรครับ แล้วการอ่านข้อมูล ผมยังทำไม่ได้เลยครับ ยากมาก ทำได้ตามรูป ทำอน่างไรก็ออกมาตามรูปครับ :cry:
Member
Member

:D ตอนนี้ผมทำแบบ Manual ธรรมดา ได้ตารางตามที่แนะนำแล้วครับ :tt:
snasui
Site Admin
Site Admin

supharoognarin wrote::D ตอนนี้ผมทำแบบ Manual ธรรมดา ได้ตารางตามที่แนะนำแล้วครับ :tt:
:D ผมก็แนะนำให้ทำแบบธรรมดา Copy มาวางเช่นนี้แหละครับ ทำเช่นนี้ได้แล้วค่อยทำ PivotTable ครับ
Member
Member

:? ตอนนี้ทำไปแล้ว ดูไม่แตกต่างอะไรเลยว่ามีอะไรเปลียนแปลงระหว่างใหม่กับตารางเก่า ยังทำรายงานเสนอและอธิบายไม่ได้ครับ :sg:
snasui
Site Admin
Site Admin

:D จะทำรายงานแบบไหนและจะอธิบายอะไรช่วยวาดภาพที่ต้องการมาด้วยจะได้ช่วยแนะนำได้ ตารางข้อมูลจะต้องทำเช่นที่ผมแนะนำไปไมว่าต้องการรายงานอย่างไรก็ตาม

PivotTable สามารถสลับแกนการแสดงผลรวมทั้งทำ Filter ใส่ Slicer เพื่อสะดวกต่อการเลือกข้อมูลได้ ในขั้นนี้ให้วาดรูปแบบรายงานที่ต้องการพร้อมแนบไฟล์ล่าสุดมาด้วยครับ
Member
Member

ยังออกแบบตารางไม่ลงตัวครับ ถ้าสรุปได้จะปรึกษาอีกรอบครับ
Member
Member

:cp: อยากได้ Report ในรูปแบบ PIVOT TABLE แบบนี้ครับทำอย่างไร คือ ตอนนี้ที่ทำให้ท่านอาจารย์ดูเป็น EXCEL เป็นรูปคำตอบครับ :D
Post Reply