:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

โปรแกรมเงินเดือน แจกฟรี

ฟอรัมสำหรับแจกจ่ายแบ่งปันไฟล์ รวมทั้งแหล่งความรู้ต่าง ๆ เกี่ยวกับ Excel
ronaldo
Member
Member

Re: โปรแกรมเงินเดือน แจกฟรี

Post by ronaldo »

ขอบคุณครับ
Vprompt8
Member
Member

Post by Vprompt8 »

Download ไม่ได้คะไม่ทราบว่าทำยังไงคะ
mworawuth
Member
Member

Post by mworawuth »

ดาวน์โหลดเองที่หน้าแรกของกระทู้นี้ครับ
http://www.snasui.com/viewtopic.php?f=9&t=2010
seazoneseafood
Member
Member

Post by seazoneseafood »

ขอบคุณครับ
eammisung
Member
Member

Post by eammisung »

ขอบคุณค่ะ แต่จะรบกวนสอบถามเพิ่มเติมค่ะ ไม่ทราบจะแก้ไขจากภาษาไทยเป็นภาษาอังกฤษในส่วนของเมนูต่างๆ ได้อย่างไร เพราะไม่ทราบความหมายของ trust center และ trust center setting อย่างจะเซตค่า macro ค่ะ
Taiseiasian
Member
Member

Post by Taiseiasian »

เข้าไปดาวน์โหลดโปรแกรมเงินเดือนฟรีได้ที่ไหนค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D คุณ mworawuth แจ้งไว้แล้วตามโพสต์ด้านบนครับ :roll:
jaesirikorn
Member
Member

Post by jaesirikorn »

ทำไมเวลากรอกข้อมมูลใน sheet data แล้วกด copy date to tempdata มันไปไม่หมดอะคะ จากพนักงาน มี 26 คน เหลือ 23 คน ดูcode พนักงานก็ตรงกันนะคะ งงง อยู่ ปกติใช้ไม่เป็น แต่ตอนนี้มีปัญหาหละคะ
mworawuth
Member
Member

ทำไมเวลากรอกข้อมมูลใน sheet data แล้วกด copy date to tempdata มันไปไม่หมดอะคะ จากพนักงาน มี 26 คน เหลือ 23 คน ดูcode พนักงานก็ตรงกันนะคะ งงง อยู่ ปกติใช้ไม่เป็น แต่ตอนนี้มีปัญหาหละคะ
4.7 Sheet "Control_Sheet" กดปุ่ม [2.COPY From SheetData To TempData] เพื่อจัดเตรียมการทำรายงานต่าง ๆ และรวบรวมข้อมูลเฉพาะพนักงานปัจจุบัน (ตัดพนักงานที่ลาออก โดยดูจากยอดรวมรายได้ ที่มีค่าเป็น 0)

คำแนะนำในการใช้งานโปรแกรมอยู่ใน Sheet"Help"
jaesirikorn
Member
Member

Post by jaesirikorn »

เฮ้........ได้แล้วคะ ขอบคุณมาก
mworawuth
Member
Member

eammisung wrote:ขอบคุณค่ะ แต่จะรบกวนสอบถามเพิ่มเติมค่ะ ไม่ทราบจะแก้ไขจากภาษาไทยเป็นภาษาอังกฤษในส่วนของเมนูต่างๆ ได้อย่างไร เพราะไม่ทราบความหมายของ trust center และ trust center setting อย่างจะเซตค่า macro ค่ะ
trust center = ศูนย์ความเชื่อถือ
trust center setting = การตั้งค่าศูนย์ความเชื่อถือ
Macro Setting = การตั้งค่าแมโคร
eammisung
Member
Member

ขอบคุณค่ะ ตั้งค่าเรียบร้อยแล้วค่ะ รบกวนถามเพิ่มเติมค่ะไม่ทราบขนาดของ pay in slip เป็นขนาดไหนคะ จะหาซื้อกระดาษค่ะ
eammisung
Member
Member

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมค่ะ อาจจะเยอะหน่อยนะคะเพราะยังไม่เข้าใจในไฟล์ของแต่ละ sheet ค่ะ
1. help ข้อ 2 ใน sheet company file ตั้งแต่บรรทัดที่ 54-191 จะต้องกรอกข้อมูลเองใช่ไหมคะ แล้วถ้าต้องกรอกเอง ในส่วนของบรรทัดที่ 54/73 และ 88 ถ้าเรามีพนักงานมากกว่า 1 คน เราต้องทำการแทรกบรรทัดเพื่อกรอกข้อมูลใช่ไหมคะ ส่วนบรรทัดที่ 118 และ 147 เป็นต้นไปให้ใส่รายละเอียดพนักงานแต่ละคนใช่ไหมคะ บรรทัดที่ 172 เป็นต้นไปจะต้องกรอกเองด้วยใช่ไหมคะ
2. Sheetdata กรอกเฉพาะข้อมูลที่เป็นสีขาวใช่ไหมคะ
3. Tempdata เหมือน sheetdata ไหมคะ ถ้าไม่เหมือนกัน รบกวนแนะนำการกรอกสำหรับคอลัมภ์ AF และ AG ด้วยค่ะ ไม่ทราบแยกอย่างไร
4. Salary Report เป็นการใช้ข้อมูลของ Report1 ใช่ไหมคะ ไม่ทราบเราสามารถใช้สูตรได้ไหมคะ
5. Report1 สามารถใช้สูตร sum ของแต่ละแผนกได้ไหมคะ
6. Tax01 และ bank payment ต้องกรอกข้อมูลเองใช่ไหมค่ะ ไม่สามารถใช้สูตรได้เหรอคะ
7. Pay_slip ตัวอย่างเห็นมี 2 คน สามารถเพิ่มข้อมูลได้ไหมคะ เนื่องจากพนักงานมีจำนวนเกิน 2 คนค่ะ และไม่ทราบต้องแก้ไขสูตรอย่างไรคะ
8. สาขา/สปส1-03/สปส 6-09 และ year to date ต้องกรอกข้อมูลเองใช่ไหมคะ
9. Mar Feb Jan ต้องทำการเพิ่ม sheet เองสำหรับ Apr-Dec ใช่ไหมคะ และต้องกรอกข้อมูลสีขาวเองทั้งหมดด้วยใช่ไหมคะ
10. Tax calculation ต้องกรอกข้อมูลในคอลัมภ์ C-E เองใช่ไหมคะ

รบกวนแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
mworawuth
Member
Member

เรียน คุณ eammisung
คำแนะนำในการใช้โปรแกรม อยู่ใน Sheet"Help" อ่านและทำความเข้าใจให้ดี
กรอกข้อมูลเฉพาะที่กำหนดไว้เท่านั้น
เมื่อกดปุ่มต่าง ๆ ที่ Sheet"Control_Sheet" (ปุ่มต่าง ๆ เป็นชุดคำสั่งในการทำงาน) ลองสังเกตุการเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้นในแต่ละ Sheet
ใช้ไฟล์ข้อมูลตัวอย่างที่ดาวน์โหลดไป ทดลองการทำงานของโปรแกรม จนเข้าใจแล้วจึงใช้ข้อมูลจริง

รายงานต่าง ๆ จะใช้กระดาษ A4 เป็นหลัก
eammisung
Member
Member

ขอบคุณค่ะ ทำตามขั้นตอนแล้วค่ะ แต่มี error ในขั้นตอน cumulative year to date ไม่ทราบจะเช็ค error อย่างไรคะ ขึ้น error "runtime error type 13- mismatch รบกวนแนะนำอีกครั้งค่ะ ขอบคุณค่ะ
mworawuth
Member
Member

คาดว่าเกิดจาก ใน Sheet"SheetData" ช่องรายการ เงินเดือน ค่าล่วงเวลา ... มีข้อความที่เป็น TEXT (ไม่สามารถคำนวณได้) ซึ่งควรจะเป็นตัวเลขทั้งหมดครับ
eammisung
Member
Member

ไม่ทราบจะส่งไฟล์ให้ช่วยเช็คได้ไหมคะ เพราะลองเช็คข้อมูลใน sheet date แล้วเป็นตัวเลขทั้งหมด ต้องรบกวนจริง ๆๆๆ ค่ะ เพราะจะทำเงินเดือนจ่ายสัปดาห์นี้แล้วค่ะ (ดิฉันเพิ่งจะเริ่มทำเงินเดือนครั้งแรกค่ะ อาจจะยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ค่ะ) รบกวนแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
mworawuth
Member
Member

ได้ครับ
ผมส่ง email address ไปทาง PM แล้ว
catch
Member
Member

Post by catch »

ขอบพระคุณมาก ๆ ค่ะ
Nina1020
Member
Member

Post by Nina1020 »

โหลดไม่ได้ค่ะ โหลดมาเป็นไฟล์ Adobeค่ะ

รบกวนส่ง mail มาที่ parechati@gmail.com

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

nina1020
Post Reply