:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

lookup กับ vlookup

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
impim
Bronze
Bronze

lookup กับ vlookup

Post by impim »

ใช้ฟังก์ชั่น lookup กับ vlookup แต่ผลลัพท์เป็น #N/A

ลองใช้ Ctrl+F หาข้อมูล ผลที่ได้คือมีข้อมูล

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรค่ะ

(ได้จัดเรียงข้อมูลทั้งในส่วนที่ค้นหา และส่วนที่ต้องการคำตอบให้เรียงลำดับจากน้อยไปหามากแล้วค่ะ)

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: lookup กับ vlookup

Post by snasui »

:D ให้ถามมาพร้อมด้วย File แนบ จะได้เห็นว่าผิดพลาดตรงไหนครับ
impim
Bronze
Bronze

เรียน อ.snasui ค่ะ

ตามไฟล์แนบค่ะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
notta_nobi
Member
Member
Excel Ver: 2016

Post by notta_nobi »

น่าจะเกิดจากตัวเลขในคอลั่ม C เป็น Text
ส่วนคอลั่ม I เป็น Number

ลอง Double Click ตัวเลขในคอลั่ม C ให้เป็น Number
น่าจะหายครับ
impim
Bronze
Bronze

เรียน คุณ notta_nobi ค่ะ

ลองแก้ไขให้เป็น Number ทั้ง 2 คอลัมภ์แล้วค่ะ แต่ยังไม่หายค่ะ :flw:

มีสาเหตุอื่น อีกไหมค่ะ
notta_nobi
Member
Member
Excel Ver: 2016

Post by notta_nobi »

คุณ impim ครับ
ลอง Copy ข้อมูล ที่คอลัมภ์ C25 ถึง C30
ไปไว้ที่ I13 ถึง I18

แล้วได้ผลอย่างไรครับ
DhitiBank
Gold
Gold

Post by DhitiBank »

สาเหตุเพราะข้อมูลตัวเลขในคอลัมน์ C และ คอลัมน์ I บางตัวเป็นตัวเลข บางตัวเป็น text ทำให้ lookup ข้อมูลไม่พบครับ อาจทดสอบโดยใช้สูตร ISNUMBER(cell) หรือ ISTEXT(cell) ก็จะเห็นครับว่าเลขที่เราคีย์เป็นตัวเลขจริงๆ หรือว่าเป็นข้อความ
ทางแก้คือ ควรทำข้อมูลให้มีรูปแบบให้เหมือนกันก่อน (หากเป็นตัวเลขก็ควรทำให้เป็นตัวเลขครับ)

สำหรับกรณีนี้หากไม่อยากแก้ไขข้อมูลดิบ ก็อาจใช้สูตร lookup ได้ครับ เช่น
ที่ J13 คีย์
=LOOKUP(I13&"",$C$25:$C$30&"",$F$25:$F$30)
Enter ครับ
Last edited by DhitiBank on Mon Jun 22, 2015 3:59 pm, edited 1 time in total.
impim
Bronze
Bronze

เรียน คุณ notta_nobi ค่ะ

ได้คำตอบค่ะ แต่ว่าข้อมูลจริงเรา COPY แล้วเอาไปวางไม่ได้นี่คะ เพราะข้อมูลหลัก กับข้อมูลที่ต้องการคำตอบได้มาคนละครั้งกันค่ะ
impim
Bronze
Bronze

เรียน คุณ DhitiBank ค่ะ

"ทางแก้คือ ควรทำข้อมูลให้มีรูปแบบให้เหมือนกันก่อน (หากเป็นตัวเลขก็ควรทำให้เป็นตัวเลขครับ)"

ต้องแก้อย่างไรคะ ลองทำตอนที่คุณ notta_nobi แนะนำ โดย เลือกคอลัมภ์ แล้วคลิ๊กขวา เปลี่ยน FORMAT เป็นตัวเลข ทศนิยมเป็น 0 แล้วค่ะ แต่ไม่ได้ค่ะ

แล้ว &"" คืออะไรคะ ใช้เพื่ออะไรคะ

ลองใช้สูตร
=LOOKUP(I13&"",$C$25:$C$30&"",$F$25:$F$30)
Enter ครับ
>>ใช้กับข้อมูลจริง แต่คำตอบไม่ถูกค่ะ LOOKUP คิดข้อมูลที่คล้ายด้วยหรือเปล่าคะ

ลองใช้
=VLOOKUP(I13&"",$C$25:$F$30&"",4,0)
กับข้อมูลจริง #VALUE! ค่ะ
Last edited by impim on Mon Jun 22, 2015 4:08 pm, edited 1 time in total.
DhitiBank
Gold
Gold

หากข้อมูลต้นทางเอามาจากที่อื่นไม่ได้คีย์เข้าไปเอง การมาแก้ทีหลังจะลำบากครับ คงต้องใช้สูตรปรับเพื่อให้ค้นหาข้อมูลที่ต้องการได้
impim wrote:แล้ว &"" คืออะไรคะ ใช้เพื่ออะไรคะ
เป็นการเชื่อมข้อมูลด้วยค่าว่างครับ หากข้อมูลที่ถูกเชื่อมเป็นตัวเลขที่มีรูปแบบเป็นตัวเลข มันก็จะกลายเป็นข้อความ และหากข้อมูลเดิมเป็นตัวเลขที่มีรูปแบบเป็นข้อความ พอถูกเชื่อมแล้วมันก็จะยังเป็นข้อความเหมือนเดิมครับ :)

หากยังไม่ได้คำตอบที่ต้องการ รบกวนแนบไฟล์ที่ลองทำมาแล้ว และใส่คำตอบที่ถูกต้องไว้ข้างๆ ได้ไหมครับ จะได้ลองใส่สูตรคำนวณเทียบกันได้
impim
Bronze
Bronze

ข้อมูลต้นทางเป็นรายงานที่ดึงมาจากระบบงานที่ใช้ซึ่งระบบมีคำสั่งให้สามารถแปลงไฟล์เป็น EXCEL ได้ค่ะ
ส่วนข้อมูลที่ต้องการคำตอบเป็นข้อมูลได้จากการแสกนบาร์โค้ดค่ะ

หากเข้าใจถูก .. &"" มีผลเท่ากับการปรับข้อมูลให้เป็นข้อความใช้ไหมค่ะ

ตอนนี้ยังไม่ได้คำตอบค่ะ ... ขอปรับไฟล์ให้เป็นไฟล์ตัวอย่างสักครู่นะคะ แล้วจะส่งไฟล์ให้ช่วยดูให้ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ :D
Last edited by impim on Mon Jun 22, 2015 4:28 pm, edited 1 time in total.
DhitiBank
Gold
Gold

impim wrote:หากเข้าใจถูก .. &"" มีผลเท่ากับการปรับข้อมูลให้เป็นข้อความใช้ไหมค่ะ
ใช่ครับ
impim
Bronze
Bronze

ขอบคุณค่ะ .. สำหรับคำตอบ :D

ไฟล์แนบนะคะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
DhitiBank
Gold
Gold

ที่ไม่ได้คำตอบที่ต้องการเพราะคุณ impim ยังไม่ได้ปรับช่วงในสูตรให้สอดคล้องกับข้อมูลจริงครับ

ช่วงด้านบนอ้างอิงตามไฟล์เก่า แต่ไฟล์ตัวอย่างใหม่ช่วงอ้างอิงคือ C21:C29 และผลลัพธ์อยู่ที่ F21:F29 ครับ
ลองปรับดูก่อนนะครับ ในส่วนที่ระบายสีแดงเอาไว้
impim
Bronze
Bronze

ตามไฟล์แนบที่ส่งมา ได้แก้ไขตามที่คุณ DhitiBank แนะนำแล้วค่ะ และสามารถได้คำตอบตามที่ต้องการค่ะ

แต่เมื่อเอาสูตรที่คุณ DhitiBank เขียนให้ ไปใช้กับงานจริง...ไม่เชิงว่าไม่ได้คำตอบนะค่ะ คืองานจริงตอนนี้จะเห็นได้ว่า ข้อมูลมี 2 ส่วน คือส่วนที่เป็นข้อมูลดิบ กับส่วนที่ต้องการคำตอบ ซึ่งข้อมูลดิบมีข้อมูลประมาณ 7670 แถวค่ะ

.. แล้วลองทดสอบโดยการ ตัดข้อมูลส่วนที่ต้องการคำตอบให้เหลือเพียง 30 แถว แล้วเอาข้อมูลตัวสุดท้ายที่ต้องการคำตอบ ไปค้นหา (Ctrl+F) แล้วตัดข้อมูลดิบส่วนที่เกินกว่าข้อมูลตัวสุดท้ายที่ต้องการคำตอบออก
>> ผลปรากฎว่าได้คำตอบที่ถูกต้องค่ะ

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยค่ะ .. ว่าควรทำอย่างไร

หากไม่ส่งไฟล์ที่ทำงานจริงลงอินเตอร์เน็ตได้ไหมค่ะ
DhitiBank
Gold
Gold

:) จริงๆ แล้ว ไม่จำเป็นต้องแนบไฟล์จริงมาครับ เพราะอาจมีข้อมูลที่ไม่ต้องการเปิดเผย เพียงแต่ทำไฟล์ตัวอย่างมาก็พอ

แต่ว่า ไฟล์ตัวอย่างที่ทำมา ก็ต้องมีตัวแทนของงานของเราอย่างครบถ้วนครับ เพื่อเวลาเขียนสูตรจะได้ทราบว่าต้องคำนึงถึงเงื่อนไขใดบ้าง อย่างเช่น กรณีของคุณ impim ที่เห็นคือ ข้อมูลบางส่วนที่เห็นเป็นตัวเลขกลับไม่ใช่ตัวเลขจริงๆ ดังนั้น ไฟล์ตัวอย่างที่ทำมาก็ต้องมีตัวแทนของข้อมูลประเภทนี้ด้วยครับ

ส่วนที่ถามมาในโพสต์ล่าสุด บอกตรงๆ ว่างงครับ การทดสอบที่คุณ impim บอกมาเป็นการทดสอบอะไรครับ แล้วในส่วนที่ไม่ได้คำตอบที่ต้องการเนื่องจากอะไรครับ ขึ้นข้อผิดพลาดหรือว่าอย่างไร
impim
Bronze
Bronze

"ส่วนที่ถามมาในโพสต์ล่าสุด บอกตรงๆ ว่างงครับ การทดสอบที่คุณ impim บอกมาเป็นการทดสอบอะไรครับ แล้วในส่วนที่ไม่ได้คำตอบที่ต้องการเนื่องจากอะไรครับ ขึ้นข้อผิดพลาดหรือว่าอย่างไร" .. ขอโทษด้วยค่ะ :flw:

คือจริง ๆ แล้วเป้าหมายที่ต้องการ ไม่ได้ต้องการทดสอบค่ะ แต่ตอนแรกต้องการทำไฟล์ตัวอย่างส่งมาให้ จึงตัดข้อมูลบางส่วนออก ตามที่แจ้งไว้ คือตัดส่วนที่เป็นข้อมูลที่ต้องการคำตอบ และตัดส่วนที่เป็นข้อมูลดิบ แต่เผอิญว่า เมื่อเราตัดข้อมูลให้มีจำนวนแถวที่น้อยลง คำตอบก็แสดงขึ้นมา โดยที่เราไม่ได้แก้ไขใด ๆ ที่สูตรเลยค่ะ

จากสาเหตุดังกล่าวจึงนึกไม่ออกว่าจะทำอย่างไร เพื่อให้สามารถส่งไฟล์ข้อมูลตัวอย่างได้ค่ะ :cry:

ขอลองทำไฟล์ข้อมูลตัวอย่างให้ใหม่นะคะ .. ขอเวลาสักครู่ค่ะ :)
impim
Bronze
Bronze

ตามไฟล์แนบค่ะ
เซลสีชมพู คือ ค่าที่ตรงกับข้อมูลที่ต้องการคำตอบค่ะ
เซลสีส้ม คือ เซลที่หากลบออกจะมีผลทำให้คำตอบในคอลัมภ์ J ที่ผูกสูตรไว้เปลี่ยนแปลงค่ะ
คอลัมภ์ L คือ ค่าของคอลัมภ์ J ได้มาโดยการคัดลอก แล้ววางแบบพิเศษ เลือก "ค่า"
คอลัมภ์ M คือ ค่าความแตกต่างระหว่าง คอลัมภ์ K กับ L ค่ะ (หรือคือค่าในคอลัมภ์ J เดิม กับ J ใหม่)

ทำไมเมื่อเราลบข้อมูลอื่นซึ่ง ค่าไม่ตรงกับ คอลัมภ์ H จึงมีผลกับค่าในคอลัมภ์ J ได้คะ
DhitiBank
Gold
Gold

ที่ J13 ลองคีย์แบบนี้ครับ

=IFERROR(INDEX(E$13:E$100,LOOKUP(2,1/ISNUMBER(SEARCH(H13,C$13:C$100)),ROW(C$13:C$100)-ROW(C$12))),0)
Enter

ลองดูว่าได้ไหมครับ พอดีผมอยู่ข้างนอก ทำในแอปมือถือ ไม่แน่ใจว่าจะได้ตามต้องการหรือเปล่า หากได้ เวลาเอาไปใช้ก็ปรับช่วงอ้างอิงตามข้อมูลจริงครับ
impim
Bronze
Bronze

สูตรล่าสุดที่เขียนให้ใช้ได้แล้วค่ะ ..

ขอบคุณมากนะคะ :thup: :thup: :thup: :thup: :thup:
Post Reply