:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ใส่วันที่และเวลา อัตโมัติ ใน excel

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
som
Member
Member

ใส่วันที่และเวลา อัตโมัติ ใน excel

Post by som »

สวัสดีครับคุณคนควน

ผมสร้าง file excel ไว้บันทึกงานบริการลูกค้า
โดยอยากให้บันทึกวันที่และเวลา ณ ขณะนั้น ในแต่ละครั้ง
ผมลองใช้สูตร
=today()
=now()
มีปัญหาคือ มันเปลี่ยนไปเรี่อยๆเลย(หมายถึงมันปรับเวลาเป็นปัจุบันตลอดเลยเวลาขึ้นแถวใหม่หรือปิดแล้วเปิดใหม่)
ทำอย่างไรจึงจะให้มันไม่เปลี่ยนครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: ใส่วันที่และเวลา อัตโมัติ ใน excel

Post by snasui »

:D ถ้าต้องการให้เป็นอัตโนมัติจะต้องพึ่ง VBA ครับ

สำหรับการกรอกวัน เวลามีเทคนิคการกรอกข้อมูลที่ไม่ต้องคีย์เองครับโดย

1. การกรอกวันที่ ให้เลือกเซลล์ที่ต้องการจากนั้นกดแป้น Ctrl+:
2. การกรอกเวลา ให้เลือกเซลล์ที่ต้องการจากนั้นกดแป้น Ctrl+Shift+;
som
Member
Member

Re: ใส่วันที่และเวลา อัตโมัติ ใน excel

ขอบคุณมากครับ ตอบเร็วดีจัง
ลองใช้คำสั่งที่แนะนำแล้วใช้ได้ครับ
ตอนนี้ผมกำลังค่อยๆปรับปรุงรูปแบบอยู่และสนใจทำ VBA
อาจจะเข้ามาถามต่อเป็นระยะๆนะครับ
som
Member
Member

ขอรบกวนสอบถามอีกนิดนะครับ
ผมต้องการรับส่ง text file เข้ามาในตาราง excel ทีทำใว้ โดยผมได้นำ Code ที่คุณคนควนเคยตอบสมาชิกท่านหนึ่งใว้แล้วมาปรับปรุุง
ตาม file ที่แนบครับ file สำหรับส่งคือ Eng.xls file สำหรับรับ คือ Center.xls
ปัญหาของผมคือ
1.ในการส่ง ให้ส่งข้อมูลช่วง B6:Q6 เฉพาะบรรทัดล่าสุดที่ละ 1 บรรทัด ไปเรี่อยๆ
เอาไปต่อท้ายที่ละบรรทัด ที่ file รับ Center.xls นะครับ
ที่พอทำได้แค่กำหนดช่วงที่แน่นอนใว้ก่อนส่ง แต่จะให้ VBA ส่งบรรทัดล่าสุดให้ทำไม่ได้ครับ
2. file รับ พอ run แล้วมัน error น่ะครับ

ช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D การ Save เป็น Text File เฉพาะบรรทัดสุดท้ายของไฟล์ Eng ให้ดูตัวอย่าง Code ด้านล่างครับ

Code: Select all

Private Sub CommandButton1_Click()

Dim FileSaveName As String
    Dim LastRange As Range

Set LastRange = Worksheets("Eng").Range("E65536").End(xlUp). _
        Offset(0, -4).Resize(1, 17)

LastRange.Copy
    Workbooks.Add

Selection.PasteSpecial Paste:=xlPasteValuesAndNumberFormats, Operation:= _
        xlNone, SkipBlanks:=False, Transpose:=False
        Application.CutCopyMode = False
    FileSaveName = Application.GetSaveAsFilename( _
        fileFilter:="Text Files (*.txt),*.txt")
             If FileSaveName <> "" Then
                ActiveWorkbook.SaveAs Filename:=FileSaveName, FileFormat:=xlText
                MsgBox "Êè§ÍÍ¡ File ä»·Õè " & FileSaveName & " áÅéǤÃѺ"
            End If
    Application.DisplayAlerts = False
    ActiveWindow.Close
    Application.DisplayAlerts = True

End Sub
som
Member
Member

โอ้ ขอบคุณมากครับ file ส่งใช้ได้แล้ว
และถ้าเราเอาชื่อลูกค้าในcell D1 มาผนวกกับ ชื่อเครื่องใน cell F1 ใช้ save เป็นชื่อ file ได้ไหมครับ (Cell นี้อยู่ใน workbook txt ที่ Add เพิ่มมา)

แล้ว file รับที่มัน error แก้ยังไงดีครับ
ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

som wrote:โอ้ ขอบคุณมากครับ file ส่งใช้ได้แล้ว
และถ้าเราเอาชื่อลูกค้าในcell D1 มาผนวกกับ ชื่อเครื่องใน cell F1 ใช้ save เป็นชื่อ file ได้ไหมครับ (Cell นี้อยู่ใน workbook txt ที่ Add เพิ่มมา)
ดูตัวอย่าง Code ด้านล่างครับ

Private Sub ExportData()

Dim FileSaveName As String
    Dim LastRange As Range

Set LastRange = Worksheets("Eng").Range("E65536").End(xlUp). _
        Offset(0, -4).Resize(1, 17) 'Select last range

LastRange.Copy
    Workbooks.Add

Selection.PasteSpecial Paste:=xlPasteValuesAndNumberFormats, Operation:= _
        xlNone, SkipBlanks:=False, Transpose:=False
        Application.CutCopyMode = False
    With ActiveSheet
    FileSaveName = "D:\" & .Range("D1") & .Range("F1") 'Drive and file name
             If FileSaveName <> "" Then
                ActiveWorkbook.SaveAs Filename:=FileSaveName, FileFormat:=xlText
                MsgBox "Êè§ÍÍ¡ File ä»·Õè " & FileSaveName & " áÅéǤÃѺ"
            End If
    End With
    Application.DisplayAlerts = False
    ActiveWindow.Close
    Application.DisplayAlerts = True

End Sub
snasui
Site Admin
Site Admin

som wrote: แล้ว file รับที่มัน error แก้ยังไงดีครับ
ขอบคุณครับ
กรณี Error เนื่องจากเดิมกรอกชื่อชีทใน Code ไว้ไม่ถูกต้องครับ ผมปรับให้ใหม่แล้วตามด้านล่าง

Private Sub CommandButton1_Click()
    Dim rTarget As Range
    Dim i As Integer
    Dim TextFileImport As Variant
    TextFileImport = Application.GetOpenFilename("Text Files (*.txt),*.txt", , _
           "Select Text Data File", , True)
    For i = 1 To UBound(TextFileImport)
    Set rTarget = Worksheets("Center Office").Range("B65536").End(xlUp).Offset(1, 0)
    With ActiveSheet.QueryTables.Add(Connection:="TEXT;" & TextFileImport(i), _
        Destination:=rTarget)
        .FieldNames = True
        .TextFileTrailingMinusNumbers = True
        .Refresh BackgroundQuery:=False
    End With
    Next i
End Sub
การจะให้ข้อมูลไปต่อบรรทัดที่มีข้อมูลให้ลบสูตรต่าง ๆ ที่ไม่จำเป็นทิ้งไปครับ ไม่เช่นนั้นข้อมูลจะไปต่อจากเซลล์ที่มีสูตร
som
Member
Member

:P file ส่ง ใช้ได้ตรงตามความต้องการของผมเป๊ะเลยครับ

ขอบคุณจริงๆ ครับ

เดียวผมจะทดลอง file รับ (center.xls) ต่อครับ
som
Member
Member

snasui wrote:
som wrote:
กรณี Error เนื่องจากเดิมกรอกชื่อชีทใน Code ไว้ไม่ถูกต้องครับ ผมปรับให้ใหม่แล้วตามด้านล่าง

:aru: ใช่จริงด้วยครับผมใส่ผิดเอง

การจะให้ข้อมูลไปต่อบรรทัดที่มีข้อมูลให้ลบสูตรต่าง ๆ ที่ไม่จำเป็นทิ้งไปครับ ไม่เช่นนั้นข้อมูลจะไปต่อจากเซลล์ที่มีสูตร
ผมลองรับข้อมูลดูแล้วนะครับมันไม่ต่อท้าย แถมเปลี่ยนขนาดความกว้างของ column เดิมด้วย จะลองลบสูตรออกบ้างอย่างที่แนะนำมา
อาจจะต้องขอรบกวนอีกนะครับ :D

ขอบคุณครับ
som
Member
Member

:D หลังจากลบสูตรใน file รับ ทิ้งไปแล้วตามคำแนะนำตอนนี้ใช้ได้ทั้งรับ-ส่ง แล้วครับ :D

ขอบคุณมากครับคุณคนควน
sengthavy
Member
Member

Post by sengthavy »

การใส่วันที่และเวลา อัตโมัติ ใน excel โดยไม่ให้เวลาเปลี่ยนไปในวันถัดไปนั้น ยังไม่ทันได้แก้ ครับ รบกวณท่านช่วยหน่อยครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D อ่านโพสต์ #2 ด้านบน :roll: ผมตอบไว้เรียบร้อยแล้วครับ
Post Reply