:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

วิธีการแนบภาพ แนบไฟล์ใน Forum

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

วิธีการแนบภาพ แนบไฟล์ใน Forum

Post by snasui »

:D วิธีการแนบภาพ แนบไฟล์ใน Forum ดูตัวอย่างตามภาพด้านล่างครับ

ชื่อไฟล์ตามตัวอย่างนี้เป็นตัวอย่างการตั้งชื่อที่ไม่ดีนะครับ ควรตั้งชื่อให้สื่อความหมายด้วยครับ :mrgreen:

Image
ajsudkedt
Gold
Gold
Excel Ver: 2019

Re: วิธีการแนบภาพ แนบไฟล์ใน Forum

Post by ajsudkedt »

แจ่มเลยครับ แต่อยากรู้นอกประเด็นหน่อย การใช้ camtasia อธิบาย เม้าท์มีวงกลมสีเหลือง การพิมพ์ Start ทำ VDO ให้ดูหน่อยได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

Re: วิธีการแนบภาพ แนบไฟล์ใน Forum

:lol: การจับภาพ Camtasia ก็ต้องใช้โปรแกรมอื่นมาจับอีกที หรือต้องใช้ Camtasia Version อื่น โปรแกรม Camtasia เอาไว้ Demo โปรแกรมที่สองไว้ัจับภาพ Camtasia อีกที

ที่ผมทำมันไม่มีวงสีเหลือง ๆ เห็นแต่รูปเมา่ส์เลื่อนไปมา เพราะผมไม่ได้ใช้ Camtasia จับภาพ Camtasia แต่ใช้ SnagIT จับภาพ Camtasia ซึ่งเป็นเจ้าของเดียวกัน

ลองดูตัวอย่างตามด้านล่างครับ :mrgreen:
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
ajsudkedt
Gold
Gold

ทำตามแล้ว callouts ไม่ active ทำไงครับ ตามภาพที่แนบครับ ผมใช้ camtasia Studio 5 ครับ
ajsudkedt
Gold
Gold

ลองแนบภาพใหม่ครับ อ๋อต้องเป็น GIF
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D คุณต้อง Add ภาพเข้ามาใน Timeline ก่อนครับ

สังเกตภาพเคลื่อนไหวที่ผมแนบมา ตรงด้านล่างที่ปุ่มสีเขียว มีภาพ VDO แนบไว้แล้ว

แต่ของคุณไม่มีภาพ ไม่มี VDO เลย ถ้าจะเทียบได้คือเปิดโปรแกรม Excel แต่ไม่เปิดไฟล์ แม้แต่ Book1 ที่เป็นไฟล์ Default ก็ไม่มี ก็เป็นปกติที่เมนูต่าง ๆ ใช้งานไม่ได้ครับ

สิ่งที่ต้องทำคือ

1. บันทึกการจับภาพหน้าจอ หรือ เตรียมภาพนิ่ง หรือ เตรียม VDO
2. Import ข้อ 1 เข้ามาที่ Camtasia Studio ซึ่งจะเข้ามาอยู่ที่ Clip bin
3. Add เข้ามาตรง Timeline อาจจะลากจาก Clip bin ลงมาปล่อยใน Timeline
ajsudkedt
Gold
Gold

OK ทำได้แล้วครับ ทีนี้จะแนบเข้ามาใน forum นี้ยังไงครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

ajsudkedt wrote:OK ทำได้แล้วครับ ทีนี้จะแนบเข้ามาใน forum นี้ยังไงครับ
ต้องบันทึกเป็น Gif ไฟล์แล้วค่อยแนบเข้ามาใน Forum ดูภาพประกอบด้านล่างครับ :mrgreen:
ajsudkedt
Gold
Gold

ลบการบ้านแล้วครับ ถามต่อครับ ภาพวิดีโอที่ท่านแนบมีขนาดเท่าใดถึงจะพอดี
Last edited by ajsudkedt on Sun Feb 21, 2010 5:39 am, edited 1 time in total.
ajsudkedt
Gold
Gold

โอ โฮ ใหญ่เต็มจอเลย ขอโทษครับ ไฟล์ VDO ออกได้ไหมครับ ใหญ่เกินไป แต่ก็ดีใจ ทำได้แล้ว ใน webboard พันธ์ทิพย์ก็ทำเหมือนกันนี้ใช่ไหมครับ เคยเห็นท่านทำนะครับ ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

ajsudkedt wrote:โอ โฮ ใหญ่เต็มจอเลย ขอโทษครับ ไฟล์ VDO ออกได้ไหมครับ ใหญ่เกินไป แต่ก็ดีใจ ทำได้แล้ว ใน webboard พันธ์ทิพย์ก็ทำเหมือนกันนี้ใช่ไหมครับ เคยเห็นท่านทำนะครับ ขอบคุณครับ
:lol: ครับในพันทิป หรือที่นี่เองก็ใช้ Camtasia สร้างภาพเคลื่อนไหวเช่นเดียวกัน การลบไฟล์แนบสามารถเอาออกได้เองโดยคลิกที่ edit จากนั้นก็ลบไฟล์แนบครับ :mrgreen:
ajsudkedt
Gold
Gold

ผู้ที่จะลบภาพไฟล์แนบจะต้องเป้นผู้post เท่านั้นใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

ajsudkedt wrote:ลบการบ้านแล้วครับ ถามต่อครับ ภาพวิดีโอที่ท่านแนบมีขนาดเท่าใดถึงจะพอดี
ปกติผมจะจับหน้าจอให้มีขนาดกว้างคูณสูงที่ 640*480 ครับ 8-)
ajsudkedt wrote:ผู้ที่จะลบภาพไฟล์แนบจะต้องเป้นผู้post เท่านั้นใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ
ผู้โพสต์และผมหรือผู้ที่ผมอนุญาตสามารถที่จะลบภาพได้ครับ :mrgreen:
sun
Member
Member

Post by sun »

ตั้งค่าอย่างไร ไม่ให้ cursor มันกระพิบเวลาจับภาพครับ
ปวดตาจัง เวลามันกระพิบ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D สำหรับ Option การกำหนด Cursor ไม่ให้กระพริบยังไม่ได้ดูครับว่ามีหรือไม่ ผมจับหน้าจอก็มีกระพริบครับ แต่ยังไม่ถึงขั้นรบกวนสายตา :mrgreen:
sun
Member
Member

ของผม มันเข้าขั้นรบกวนสายตาเลยครับ
หรือไม่ก็ ให้มันกระพริบให้เร็วที่สุดไปเลยครับ แบบที่สายตาเราจับไม่ทัน
ตอนนี้ปวดตามาก ครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ลองอ่านที่ TechSmith ซึ่งเป็นเจ้าของผลิตภัณฑ์ตอบไว้ตาม Link นี้ครับ http://techsmith.custhelp.com/cgi-bin/t ... faqid=1186 :mrgreen:
sun
Member
Member

ขอบคุณครับ ลองทำแล้ว มันไม่ช่วยอะไรเลยครับ หรือว่าผมแปลไม่ถูก
การ์ดจอผมก็ดีนะ ลงไดร์เวอร์ถูกต้อง

แต่ว่าผมไปตั้ง ค่าบันทึก เอาแค่ 10 เฟรม/วิ ก็พอช่วยให้หายปวดตาใด้ครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ความหมายก็คือว่า

ที่ Cursor มีการวูบวาบก็เพราะว่าไปกำหนดให้มีการใช้งาน Capture Layered Windows โดยเข้าไปกำหนดที่ Tools > Options > แถบ Capture หากปลดออกจะลดการวูบวาบได้แต่จะมีผลกับ Tools Tip จะไม่ถูก Capture เข้ามาด้วย จึงแนะนำให้เปิดการใช้งาน Capture Layered Windows เพื่อผลการบันทึกที่ถูกต้อง

Capture Layered Windows จะถูกเปิดโดยค่าตั้งต้นใน PowerPoint addin แต่สามารถปิดเองได้จาก Toolbar ของ Camtasia ใน PowerPoint ตรง Camtasia Studio Recording Options

การปลดการทำงานของตัวเร่ง Hardware ใน XP ก็สามารถช่วยได้ โดย คลิกขวาลงบน Desktop แล้วเลือก Properties > Advanced > Troupbleshoot แล้วกำหนด Hardware Acceleration ให้เป็น none

สุดท้าย Update Driver ให้เป็นตัวล่าสุดจากเวบผู้ผลิตครับ

สำหรับของผม ทำตามย่อหน้าแรกก็ไม่มีการกระพริบให้เห็นอีกครับ :mrgreen:
sun
Member
Member

ของท่าน คนควนใช้เวอร์ชั่นไหนครับ ของผม v.6 เจอแล้วครับ
ผมไปเข้า คนละเมนู ดันไปเข้าจาก tool ของตัวโปรแกรม
มันต้องเข้าที่ tool ของตัว record งงเอง

ขอบคุณครับ
Post Reply