:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

แจกไฟล์ตัวอย่างการบันทึกข้อมูลลงฐานข้อมูล

ฟอรัมสำหรับแจกจ่ายแบ่งปันไฟล์ รวมทั้งแหล่งความรู้ต่าง ๆ เกี่ยวกับ Excel
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

แจกไฟล์ตัวอย่างการบันทึกข้อมูลลงฐานข้อมูล

Post by snasui »

:D เป็นไฟล์ตัวอย่างการบันทึกข้อมูลลงฐานข้อมูลพร้อมให้หมายเลขกำกับข้อมูลด้วย VBA ลองดาวน์โหลดไปศึกษากันตามสะดวกครับ :P

ก่อนใช้ไฟล์ต้องกำหนดให้ใช้งาน Macro ได้ก่อนตามโพสต์นี้ครับ viewtopic.php?f=9&t=2010#p12997
Attachments
RecordData.xlsm
Record data to database
(18.94 KiB) Downloaded 2696 times
วังวู ช่ง
Silver
Silver
Excel Ver: MS Excel for office 365 MSO

Re: แจกไฟล์ตัวอย่างการบันทึกข้อมูลลงฐานข้อมูล

Post by วังวู ช่ง »

snasui wrote::D เป็นไฟล์ตัวอย่างการบันทึกข้อมูลลงฐานข้อมูลพร้อมให้หมายเลขกำกับข้อมูลด้วย VBA ลองดาวน์โหลดไปศึกษากันตามสะดวกครับ :P

ก่อนใช้ไฟล์ต้องกำหนดให้ใช้งาน Macro ได้ก่อนตามโพสต์นี้ครับ viewtopic.php?f=9&t=2010#p12997
:D very Good :thup: :cp:
jaruek
Member
Member

Re: แจกไฟล์ตัวอย่างการบันทึกข้อมูลลงฐานข้อมูล

Post by jaruek »

ขอบคุณมากครับ
BTR
Member
Member

Post by BTR »

ถ้าทำไม่ถูกกฎ ช่วยแจ้งแนะนำด้วยนะครับ
ผมได้นำตัวอย่างไปใช้งานจริง และต้องการใช้ ปุ่ม End บนคีย์บอร์ด run macro สำหรับชิ้นงานนี้
ผมลองเพิ่มง code เข้าไป ปรากฎว่าไม่สำเร็จครับ
หลังป้อนข้อมูล กดปุ่ม End ไม่เกิดผลใดๆ ข้อมูลไม่จัดเก็บให้ด้วย
เมือคลิกที่ปุ่มบนหน้า sheet ขึ้น complie error: expect end sub

ผมควรแก้ไขตรงไหนบ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้า
assign_fn_key_end_2run_macro_vba.jpg (42.81 KiB) Viewed 15052 times
Attachments
(36.51 KiB) Downloaded 541 times
DhitiBank
Gold
Gold

Post by DhitiBank »

ขอบคุณอาจารย์มากครับ ขอเอาไปศึกษาครับ
freedomkira
Member
Member
Excel Ver: MS 365 Version 2303 (Build 16227.20318)

Post by freedomkira »

สวัดดีครับ ท่านอาจารย์
ผมมีคำถามครับ ผมอยากจะกำหนดให้มันไปโชว์ที่คอลัมม์ อื่นๆโดยให้มันเริ่มนับจาก1แล้ว+1ไปเรื่อยๆได้ไหมครับ พมลองแก้ดูแล้วมันไปชึ้นที่ คอลัมอื่นจริงแต่ไม่ได้นับเลขตั้งแต่1และหลังจากกดบันทึกค่าอีกครั้งมันก็ไม่แสดงต่าต่อจากค่าล่าสุดด้วยครับ ผมได้แนบไฟล์ตัวอย่างมาให้ด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้า
Attachments
test.xlsm
(25.34 KiB) Downloaded 457 times
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ทบทวนประกาศตัวแปร lastRow ให้ถูกต้องตรงกับการใช้ตัวแปรเสียก่อน ซึ่งตัวแปรต้องตรงกันทุกอักขระ หากยังติดปัญหาใดค่อยถามมาใหม่ครับ
che
Member
Member

Post by che »

ขอบคุณครับอาจารย์
Parisma
Member
Member

Post by Parisma »

ขอบคุณมากค่ะ
nanata
Member
Member

Post by nanata »

ขอบคุณมากคับ
khewty
Member
Member

Post by khewty »

สวัสดีครับ อาจารย์

เรียนถาม ว่า จากไฟล์ตัวอย่างนี้ ผมสามารถเพิ่ม คอลัมน์ ดัดแปลงเองได้ไหมครับ เช่น เพิ่มคอลัมน์ รหัสตัวแทน, รหัสลูกค้า หรือ ช่องหมายเหตุ เพิ่ม
Attachments
(18.94 KiB) Downloaded 414 times
snasui
Site Admin
Site Admin

:D เพิ่มได้ตามที่ต้องการ จากนั้นเข้าไปปรับ Code ใหม่เพื่อให้ครอบคลุมถึงคอลัมน์ที่เพิ่มเข้ามาครับ
saoishi
Member
Member

Post by saoishi »

ขอบคุณครับ ขอไปลองหน่อยนะครับ
newyou
Member
Member

Post by newyou »

ขอบคุณมากคร้าบ
Post Reply